(Quan điểm) Nên hay không nên sử dụng LỆNH HEDGE trong trading?

captainfx

Editor
Trial mod
2,042
13,223
Bài viết chia sẻ quan điểm của anh Nguyễn Văn Quic Óp đăng trong group FB Anh Em TraderViet Thiện Lành. Nguồn tại đây
* Lệnh Hedge (còn gọi là hedging) là một loại lệnh đối ứng ngược với cùng 1 khối lượng giao dịch, mục đích để tạm chặn thua lỗ hoặc bảo hiểm rủi ro.
---------​
Vừa rồi, 1 bài chia sẻ và khuyến khích sử dụng biện pháp HEDGE lệnh SAI bằng một lệnh ngược lại cùng khối lượng đã được admin phê duyệt cho đăng đàn.

Ở khía cạnh cá nhân tôi, tôi đã từng viết trên cái diễn đàn này:

- Bạn vào 1 lệnh, lệnh đi SAI hướng, thay vì đóng lại và chấp nhận mất 1 ít tiền vì SAI, bạn lại vào 1 lệnh ngược lại rồi để 2 lệnh bất âm bất dương ấy bào swap, như vậy là bạn đc spread và commission gấp đôi trong khi cái hành động ấy chả giúp bạn giảm loss đc.

Nói cách khác, thay vì dừng lỗ (không mất thêm 1 lần spread và commission và cả swap), bạn lại đi mua thêm dây buộc vào mình. Lỗ y nguyên, mất thêm 1 đống phí...

Bây giờ tôi giả sử, bạn là MASTER TRADER, bạn biết cách dự đoán các điểm SWING. Tôi cũng giả sử bạn dự đoán bách phát bách trúng. Tôi đem 2 cái lựa chọn đặt lên bàn cân.
  1. ĐÓNG lệnh SAI. Chờ điểm Swing mới vào lại.
  2. MỞ lệnh NGƯỢC để HEDGE. Chờ điểm swing mới để đóng lệnh ngược, giữ lệnh đang SAI kia và chờ nó đi đúng.
Cách 1:

Bạn mua giá 100, dự định về 90 cắt lỗ, phí tổng là 1. Như vậy tổng thiệt hại là 11 (10 điểm lỗ + 1 điểm phí). Bạn chờ swing ở 80 và mua lại, dự định 100 (Về giá lệnh mua đầu để cắt hoặc 90 để cắt). Như vậy tổng lợi nhuận nếu đóng ở 90 là 10-1=9-11(tiền lõm)=-2, đóng ở 100 là 20-1=19-11=7.

Cách 2:

Tương tự trên, nhưng bạn lựa chọn bán ở 90, như vậy, tổng thiệt hại là 12 (10 điểm lỗ + 2 điểm phí). Bạn chờ swing 80 để đóng lệnh bán, dự định về 100 hoặc 90 để đóng lệnh mua. Như vậy khi giá tới swing 80, bạn đóng lệnh sell, lợi nhuận bù lỗ là 10-22(Lúc này lệnh buy lỗ 20 điểm + 2 điểm phí)=-12. Giá lên 90 bạn đóng lệnh buy, lỗ còn -2(-12+10), giá lên 100 bạn đóng lệnh buy, lợi nhuận sẽ là 8(-12+20).

Như vậy, nếu bạn chọn cách 2, ở điều kiện lý tưởng, bạn lãi nhiều hơn cách 1 là 1 điểm. Nếu tính cả swap để giữ lệnh qua đêm, khoảng cách này trở nên vô nghĩa bởi bạn sẽ chịu gấp 2 phí swap.

Tuy nhiên, đây là điều kiện lý tưởng, bạn PHẢI tính chính xác SWING để đóng lệnh ngược. Trên thực tế thì điều này gần như không có khả năng xảy ra, 1 master trader dự đoán đúng 100% swing sẽ ko gồng lỗ để phải HEDGE và cũng không phải đi hầu thiên hạ - GỠ LỖ, CHỮA CHÁY dùm.

Và 1 newbie, vốn đã sai vì giá đi ngược nhận định, lại tiếp tục sai vì gồng lỗ mà lại đi vào lệnh ngược để gỡ thì tôi đảm bảo kết quả chỉ có 1: Nát bét.

Do vậy, Newbie nên có cái giác ngộ của newbie, khi nhân định sai, giá đi ngược hướng, hãy bảo vệ tài khoản bằng việc chấp nhận sai lầm, chịu mất 1 khoản tiền nhỏ vì đó là điều duy nhất bạn có thể đảm bảo được.

"Tôi không chắc việc gồng lỗ có giúp TK bớt lỗ hay ko, nhưng tôi ĐẢM BẢO nếu bạn dừng lỗ, bạn chỉ lỗ cái khoản đấy thôi, sẽ không lỗ thêm đâu"

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Bài viết hữu ích, nhưng hình như bác thiếu một vài option nữa... Chẳng hạn nếu sell đang lỗ 100pips cộng phí spread 10 pips anh nọ đang hoang mang sợ cháy, quất lệnh ngược buy lên ở giá cao, sau đó giá tiếp tục đẩy lên mức giá 100pips nữa sau đó anh ta quất lệnh sell volume gấp 3 và đóng lệnh buy ngược đó, giá đi xuống 50 pips a ta đongs hết lệnh như vậy chốt lại a ta kiếm đc 50 pips! Có phải ko anh!

Tuy nhiên case này khả năng phóng lao theo lao và khó kiểm doát hơn case cắt lỗ sớm! Newbie hay gặp!

Theo mình tốt nhất là thấy nó âm cứ bình thản, chờ thời cơ.

Vài điều chia sẽ và trao đổi, mong bác có gì bỏ qua!

Many thanks bác!

Bài viết hữu ích, nhưng hình như bác thiếu một vài option nữa... Chẳng hạn nếu sell đang lỗ 100pips cộng phí spread 10 pips anh nọ đang hoang mang sợ cháy, quất lệnh ngược buy lên ở giá cao, sau đó giá tiếp tục đẩy lên mức giá 100pips nữa sau đó anh ta quất lệnh sell volume gấp 3 và đóng lệnh buy ngược đó, giá đi xuống 50 pips a ta đongs hết lệnh như vậy chốt lại a ta kiếm đc 50 pips! Có phải ko anh!

Tuy nhiên case này khả năng phóng lao theo lao và khó kiểm doát hơn case cắt lỗ sớm! Newbie hay gặp!

Theo mình tốt nhất là thấy nó âm cứ bình thản, chờ thời cơ.

Vài điều chia sẽ và trao đổi, mong bác có gì bỏ qua!

Many thanks bác!
Mình thì thấy rủi ro quất lệnh ngược buy lên giá cao xong giá giảm sml về giữa 2 lệnh, xong a lại sell gấp 3 rồi giá quay ngược lên giá mua ban nãy...
Chốt lại a ta ra cầu...

Hedge để gỡ các lệnh sắp bị margin call và cứu thoát tk cũng là biện pháp cuối cùng. theo cá nhân mình ko nên làm vì cứu dc vẫn có thể nhưng đòi hỏi sự p tích chính xác cao và quá khó. Tài khoản càng cạn kiệt thì độ chính xác khi thực hiện các lệnh hedge rồi quá trình tháo lệnh v.v..khi đến các điểm đảo chiều giá nôm na cần "đúng đến từng mm" thì mới thoát được. Nghịch lý là nếu đã có trình độ đến đẳng cấp này thì trader đó lại ko phải đi làm mấy việc này

Mặc dù cách chứng mình hơi khó hiểu nhưng chung qhi là việc hedge trên cùng 1 TK là ngu và bảo thủ vì nó chẳng có lợi gì mà mất thêm tiền.
Cái này mấy anh IB nghĩ ra để tư vấn cho khách nhằm kiếm tiền comm thôi.

Tổ nhất là setup ngay từ đầu cắt lỗ và chốt lời chỗ nào rồi tắt máy cho thị trường quyết định,vốn phải quản lý cho tốt vào.

Hedge để gỡ các lệnh sắp bị margin call và cứu thoát tk cũng là biện pháp cuối cùng. theo cá nhân mình ko nên làm vì cứu dc vẫn có thể nhưng đòi hỏi sự p tích chính xác cao và quá khó. Tài khoản càng cạn kiệt thì độ chính xác khi thực hiện các lệnh hedge rồi quá trình tháo lệnh v.v..khi đến các điểm đảo chiều giá nôm na cần "đúng đến từng mm" thì mới thoát được. Nghịch lý là nếu đã có trình độ đến đẳng cấp này thì trader đó lại ko phải đi làm mấy việc này
CHUẨN.

Ko xđ nổi xu hướng là gì ng ta mới hedge để bảo hiểm

Đây lại chơi kiểu hực cho trading thì thua

Đã trading thì cơ bản nhất phải xđ đc xu hướng. Ko xđ đc xh thì vui lòng đứng im

Trade w u see
Trend is friend

Hedge dùng không đúng cách rồi, Hedge dùng để bảo vệ lợi nhuận chứ không phải là dùng Hedge cứu lệnh thua.

Kiểu sài như trên là kiểu sài của các chiên gia Anamit thôi, các vị này biểu diễn live trade nhưng bị thị trường nó vả cho nên buộc vào lệnh Hedge để gỡ thể diện trước newbie, chờ hedge ăn rồi lật đật cắt luôn cả 2 lệnh

Vị thầy người Úc của mình ồng sài hedge khi đang có lệnh theo trend mà gặp 1 pullback, ổng vào lênh hedge để bảo vệ lợi nhuận và kiếm thêm ít pip, khi giá quay lại trend thì ổng cắt lệnh hedge đi

Newbie đừng theo

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 180 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 576 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 327 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 92 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,726 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,316 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 417 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên