(Quan điểm) Tại sao Crypto Trader Việt lại chấp nhận sự vô pháp vô thiên của việc trading crypto?

(Quan điểm) Tại sao Crypto Trader Việt lại chấp nhận sự vô pháp vô thiên của việc trading crypto?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,180
153,358
Hôm nay nhân dịp cũng đã cuối tuần, chúng ta cùng nhau bàn 1 chút về vấn đề này nhé. Tôi thắc mắc là tại sao anh em Crypto Trader Việt lại trading crypto trong bối cảnh luật pháp chẳng có như hiện nay.

Đầu tiên, khi anh em trade, anh em phải chọn 1 cái sàn để trade. Điều này là hiển nhiên, không có sàn thì anh em phải tự đi tìm thằng giao dịch trực tiếp với mình. Điều này gần như là không thể rồi. Vì vậy, phải kéo nhau lên sàn để mình mua thì mua của thằng bán, mình bán thì bán cho thằng mua. Sàn nằm giữa, kết nối các bên mua bán và ăn phí. Mô hình vài trăm năm nay là như vậy.

Đối với các sàn giao dịch tài chính như chứng khoán hay tiền tệ, bọn nó bị sự kiểm soát rất chặt chẽ của luật pháp. Bọn sàn muốn làm sàn phải đạt các tiêu chí nhất định và phải thể hiện rõ là sàn ôm (market maker) hay sàn chuyển, tức là có trade ngược với khách hàng không, hay chỉ là nơi khớp mua bán. Khi lên sàn rồi, mỗi nhà đầu hoặc trader sẽ trở thành con tép trên mép con mèo, vì sàn nó vừa nắm lệnh của trader, vừa nhìn được tổng quát lệnh trên sàn nó, kiểu như vừa là thằng chia bài vừa nhìn được bài của đối thủ vậy..

Nếu thằng sàn nó muốn giết ai đó, nó chỉ cần đẩy lệnh 1 chút để quét thì trader chết chắc. Các trader tổ chức, khối lượng lớn còn được ưu tiên, được nể sợ, chứ còn trader cá nhân thì sàn nó bóp mũi cái một, quét bay tài khoản trong tích tắc. Hồi 2007 - 2010, tôi đã từng nghe các bạn làm việc tại các sàn vàng ngân hàng ở Việt Nam kể chuyện nhà bank thịt khách hàng như thế nào rồi. Không biết đúng sai nhưng rõ ràng, quyền sinh sát là trong tay họ.

Gần đây, để bảo vệ nhà đầu tư ở Châu Âu, luật ESMA đã ra đời để yêu cầu các broker phải minh bạch hơn. Broker tào lao bí đao đang dần bị bóp đường sống ở Châu Âu.

Tuy nhiên, dù được bảo vệ chặt chẽ và ngày càng chặt chẽ hơn, nhà đầu tư tại các quốc gia hàng đầu vẫn thỉnh thoảng bị lừa các kiểu. Nói chung, các nhà làm luật tiến hóa lên thì bọn broker, sàn lừa đảo cũng tiến hóa.

Quay lại lĩnh vực Crypto, khi anh em trade trên sàn crypto, thì anh em có thể thấy các sàn này hầu như không có quốc gia quản lý (trừ 1 số sàn Nhật hay Mỹ gì đó). Anh em trade trên sàn, lỡ có sự cố diễn ra, thì thằng sàn lại chính là thằng đi xử luôn. Điều này trở thành kiểu vừa đá bóng vừa thổi còi, thằng sàn vừa chơi vừa xử. Chơi như vậy sao mà chơi nổi. Ngay cả khi các sự cố hack hiếc xảy ra, sàn nó cũng muốn xử sao nó xử, bưng bít thông tin các kiểu, làm nhà đầu tư, trader không biết đâu là thật. Nếu có luật, đảm bảo CEO của mấy sàn Crypto sẽ bị hộc máu khi cơ quan làm luật nó mời lên.

Tôi biết anh em thích trade crypto vì tốc độ biến động của nó nhanh, độ thắng thua cao. Tuy nhiên, anh em phải biết rõ luật chơi có bảo vệ mình không, thằng sàn có thịt mình không. Riêng tôi, thấy hợp đồng của 1 số sàn Crypto, tôi liền chạy ngay đi. Trade không biết có ăn thua không nhưng hợp đồng kiểu đó thì chúng ta chết chắc rồi.

Đây là quan điểm cá nhân của tôi thôi. Anh em có ý kiến gì, xin mời cùng trao đổi

>> Sự khác biệt cơ bản giữa trader thành công và trader thất bại

>> Làm chủ tâm lý và giữ kỷ luật trong giao dịch theo phong cách Mark Douglas

Happy and safe trading !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
1- Sàn crypto thì nó pump coin nhỏ, giá tăng cao thì bỏ lại thỏ con trên đỉnh núi.
2 - Chúng nó vừa làm sàn, vừa có thằng làm inside trader. Rồi cùng flash crash, giật cháy margin trên Bitfinex, spoofing cả BTC.
Nói chung là đúng như bác nói là con tép trên mép con mèo =))

Đã là đầu tư rủi ro thì mấy cái thứ trên quá là bt, phải chấp nhận.
Ai vốn ít thì đập các sàn uy tín nhất mà chơi.
Nhiều vốn thì chia ra vài ba sàn lớn nhất mà chơi, đỡ lo mất hết cùng lúc.

Đã là đầu tư rủi ro thì mấy cái thứ trên quá là bt, phải chấp nhận.
Đầu tư rủi ro là chấp nhận rủi ro trên vốn đầu tư thôi, còn cái này chấp nhận cả rủi ro về pháp lý và về luật chơi bất công. Nội cái này thôi đã thấy crypto trader thua sút quần rồi

Đúng là như con tép trên mép con mèo và cũng chẳng có cách gì tự bảo vệ mình cả chỉ có mỗi cách là chia nhỏ tài sản và trade trên các sàn lớn để lỡ mất cái lọ còn cái chai. Cứ tạm coi sàn lớn là có uy tín thôi chứ thực chất chả biết thế nào. Giống như mua thực phẩm sạch ở Việt Nam vậy. Biết thế nào là sạch. Vào siêu thị lớn là sạch à, chắc không

Đúng là như con tép trên mép con mèo và cũng chẳng có cách gì tự bảo vệ mình cả chỉ có mỗi cách là chia nhỏ tài sản và trade trên các sàn lớn để lỡ mất cái lọ còn cái chai. Cứ tạm coi sàn lớn là có uy tín thôi chứ thực chất chả biết thế nào. Giống như mua thực phẩm sạch ở Việt Nam vậy. Biết thế nào là sạch. Vào siêu thị lớn là sạch à, chắc không
Ít ra khi bác vào siêu thị lớn, bác cũng biết được ai bán cho bác sản phẩm đó, và nếu bác bị đau bụng, bác đi thưa kiện thì có nơi nhận đơn, nơi xử lý. Và nếu siêu thị nó bán đồ dỏm, nó sẽ bị mất uy tín, vạ lây luôn. Quy tắc ràng buộc này khiến thằng siêu thị, thằng cung cấp sản phẩm và nhà quản lý phải dính chùm với nhau

tóm lại chính kiến bác là không nên chơi thằng nào hết kể cả forex cả cryp :rolleyes:???

Túm cái váy là do crypto còn mới chưa có luật, lại còn toàn cầu nên nó thế, chờ tầm 3-4 năm nữa có lẽ luật chơi sẽ công bằng hơn nhiều (nếu crypto còn sống)

Forex có luật mà bác. Và có 1 số nơi bảo vệ bác. Crypto thì tôi chịu. Tôi có trade crypto nhưng trade CFD trên sàn forex thôi, không đưa tiền vào các sàn crypto
chuẩn bác ạ.trước giờ ae vẫn rất an tâm khi chinh chiến forex.trước mắt là có luật pháp lí bảo vệ.!

Túm cái váy là do crypto còn mới chưa có luật, lại còn toàn cầu nên nó thế, chờ tầm 3-4 năm nữa có lẽ luật chơi sẽ công bằng hơn nhiều (nếu crypto còn sống)
Tôi nghĩ crypto nó vẫn còn sống để trading và nó trở thành 1 loại asset bình thường thôi, như kiểu vàng, dầu hay gì đó. Hiện nó đã lên sàn futures rồi nên có thể sẽ còn sống. Còn giá trị của nó lúc đó bao nhiêu thì chả ai biết

Cá nhân mình thấy, dù trade cái gì đi nữa thì tính an toàn vẫn đặt lên hàng đầu, biến động nhanh hay chậm ko quan trọng, vấn đề là có tìm đc phương pháp để chiến thắng nó ko hay thôi. Mà thực tế chưa chắc gì Crypto biến động mạnh hơn Forex.

Cá nhân mình thấy, dù trade cái gì đi nữa thì tính an toàn vẫn đặt lên hàng đầu, biến động nhanh hay chậm ko quan trọng, vấn đề là có tìm đc phương pháp để chiến thắng nó ko hay thôi. Mà thực tế chưa chắc gì Crypto biến động mạnh hơn Forex.
Forex bump/ pump dc 20% trong 1 ngày ko bác?
Coin rác nó bump/ pump vài trăm % ko thèm tính nhưng BTC ETH bump/ pump như mấy ngày gần đây mà bảo crypto ko biến động bằng forex hay ck thì ....

Forex bump/ pump dc 20% trong 1 ngày ko bác?
Coin rác nó bump/ pump vài trăm % ko thèm tính nhưng BTC ETH bump/ pump như mấy ngày gần đây mà bảo crypto ko biến động bằng forex hay ck thì ....
Trade coin nó cho cho đòn bẩy 1: 50 hay 1:100 hay 1:200 thậm chí 1:500 luôn ko bác quan trọng vẫn là mình thôi forex nếu bạo tay vào một lệnh gấp mấy tk ngay mà bay cũng chốc lát

người ta có câu liều ăn nhiều, do coin chưa bị kiểm soát toàn diện nên pump and dump, dễ ăn, dễ vét đáy , chơi ck bao giờ mới nhanh giầu =))
CK Đòn bẩy bé, thanh khoản chậm nhưng minh bạch, hợp pháp> chỉ hợp cho các bác vốn nhiều, trade trung, dài hạn
Crypto rủi ro cao, thanh khoản rất nhanh, đòn bẩy khá cao (bitmex lên tới 100), hợp với các trader vốn ít (nên ko sợ rủi ro) lại muốn lợi nhuận cao.
Forex thì nằm em chưa ngâm cứu, nhưng có vẻ hài hòa giữa 2 thằng kia, cơ mà nhìn qua phần mềm mt4 đã chóng hết cả mặt, crypto chết có lẽ sẽ qua forex tập chơi.

Trade coin nó cho cho đòn bẩy 1: 50 hay 1:100 hay 1:200 thậm chí 1:500 luôn ko bác quan trọng vẫn là mình thôi forex nếu bạo tay vào một lệnh gấp mấy tk ngay mà bay cũng chốc lát
Đâu ra sàn nào cho x200 rồi x500 thế bác, em chỉ biết bitmex x100 là cao nhất rồi, x200 x500 thì btc thay đổi 1$ chắc cháy tk ah :rolleyes:

Đâu ra sàn nào cho x200 rồi x500 thế bác, em chỉ biết bitmex x100 là cao nhất rồi, x200 x500 thì btc thay đổi 1$ chắc cháy tk ah :rolleyes:
mình viết thiếu ý mình là "Trade coin nó có cho cho đòn bẩy 1: 50 hay 1:100 hay 1:200 thậm chí 1:500 như forex luôn ko bác quan trọng vẫn là mình thôi forex nếu bạo tay vào một lệnh gấp mấy tk ngay mà bay cũng chốc lát

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 53 Xem / 4 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 180 Xem / 11 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 467 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,553 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 446 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên