Quản lý lệnh theo chiến lược WhaM - chiến lược đơn giản sử dụng biểu đồ line chart

Quản lý lệnh theo chiến lược WhaM - chiến lược đơn giản sử dụng biểu đồ line chart

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Nếu bạn chưa từng đọc qua về chiến lược giao dịch Wham, hãy đọc lại về hệ thống giao dịch này qua 2 bài viết sau, vì phần này mình sẽ hướng dẫn cách đặt điểm cắt lỗ và điểm chốt lời bằng mô hình WhaM:

Giới thiệu nhanh về chiến lược giao dịch WhaM

Phần này mình giới thiệu nhanh về chiến lược WhaM cho anh em nào chưa nẵm rõ về nó.

Chiến lược giao dịch WhaM là một chiến lược sử dụng các mô hình giá cụ thể để tìm điểm vào lệnh có rủi ro thấp nhưng tỉ lệ thành công cao. Cụ thể, chúng ta sẽ xem xét 2 mô hình hai đỉnhhai đáy trông giống như ký tự M ký tự W. Một khi mô hình như vậy được xác định trên chart, chúng ta sẽ đặt một lệnh chờ ở ngay điểm giữa của mô hình (đường cổ neckline).
quan-ly-lenh-theo-chien-luoc-wham-chien-luoc-don-gian-su-dung-bieu-do-line-chart-traderviet-3.png
Với mô hình này, bạn có thể trade trên bất kì khung thời gian nào. Theo lời tác giả, tỷ lệ thắng của chiến lược giao dịch này là khoảng 65%, với tỷ lệ lời lỗ trung bình là 1.2:1.

Hướng dẫn đặt điểm cắt lỗ với mô hình WhaM

Theo logic, bạn có thể đặt stoploss bên trên mô hình W hay mô hình M. Tuy nhiên, sẽ tốt hơn nếu bạn dùng biểu đồ nến để tìm các đuôi nến “bất thường” vượt ra khỏi mô hình M và mô hình W.

Các vùng đỉnh đáy tạo bởi đuôi nến sẽ cho phép Trader đặt stoploss tốt hơn vì đó là vùng giá khó có thể vươn đến. Hãy xem xét ví dụ trong biểu đồ sau đây. Ở hình bên trái, ta sử dụng biểu đồ line chart và ở bên phải là biểu đồ nến:

quan-ly-lenh-theo-chien-luoc-wham-chien-luoc-don-gian-su-dung-bieu-do-line-chart-traderviet.png

Nếu bạn đặt stoploss chỉ bằng cách dùng biểu đồ line chart, bạn sẽ gặp nhiều rủi ro hơn do nguy cơ bị giá quét stoploss khi giá quay lại test khu vực hình thành mô hình M và mô hình W.Thay vào đó, sẽ tốt hơn nếu bạn dùng biểu đồ nến để tìm các vùng giá cao nhất hay thấp nhất của mô hình. Xem ví dụ dưới đây, bạn sẽ hiểu vấn đề này:

quan-ly-lenh-theo-chien-luoc-wham-chien-luoc-don-gian-su-dung-bieu-do-line-chart-traderviet-1.png

Hướng dẫn cách đặt điểm chốt lời với mô hình WhaM

Mức chốt lời mà bạn cần phải đặt phải ít nhất bằng với mức mà bạn đặt stoploss, nghĩa là tối thiểu bạn phải có tỷ lệ lời lỗ là 1: 1. Thông thường, khi giá test lại điểm giữa của mô hình M hay W, tỉ lệ lời lỗ thường gặp nhất là 2:1, nhưng bạn cũng sẽ làm giảm tỉ lệ thắng của chiến lược giao dịch. Càng tăng tỉ lệ lời lỗ, bạn sẽ càng làm giảm tỉ lệ thắng lệnh của chiến lược giao dịch. Do đó, hãy cân nhắc mức tỉ lệ lời lỗ phù hợp nhất.

Mức chốt lời cũng nên được xác định dựa trên mức độ đảo chiều của giá khi test vùng điểm giữa của mô hình M hay W. Trong trường hợp đó, bạn được phép kỳ vọng cao hơn về mức lợi nhuận của giao dịch, tức là đặt chốt lời xa hơn, điều này phản ánh mức độ tương quan với khả năng di chuyển của giá trước đó. Nhưng bạn cũng cần cẩn thận với hoàn cảnh thị trường tại thời điểm đó, liệu thị trường có cho phép giá đi xa hơn? Có ngưỡng kháng cự hỗ trợ nào gần đó hay không?

Quản lý rủi ro trong chiến lược WhaM

Với nhiều chiến lược giao dịch Forex, Trader cần tuân thủ nghiêm ngặt quy luật không rủi ro quá 1% tài khoản.

Điều này có nghĩa công việc đầu tiên bạn cần làm trong mỗi giao dịch là xác định số pips stoploss tối đa trong lệnh giao dịch đó. Tính toán sao cho kích thước lệnh của nó không vượt quá quy luật rủi ro 1% tài khoản. Điều này sẽ đảm bảo tài khoản vẫn tăng trưởng một cách ổn định nhưng không có mức drawndown quá lớn có khả năng gây cháy tài khoản.

Kết luận

Chiến lược giao dịch WhaM là chiến lược giao dịch cực kỳ hiệu quả và có thể code bằng EA để giao dịch. Chiến lược dựa trên đồ thị line chart, điều này cũng giúp giải thích cho bạn tầm quan trọng của loại chart này trong Trading.

Mô hình WhaM bản chất cũng là mô hình 2 đỉnh, 2 đáy nhưng xuất hiện với quy mô nhỏ hơn. Do đó, chúng giải thích vì sao chiến lược giao dịch này hoạt động hiệu quả.

Xem thêm:

>> Xác định đỉnh đáy như thế nào? Chỉ báo Bollinger Band Width sẽ giúp anh em làm điều đó!

>> Nên trade một hay nhiều cặp cùng lúc? Chọn cặp có thanh khoản nhiều hay ít? Vì sao?

>> Chiến lược thoát lệnh - phương pháp chốt lời theo từng phần

Theo SML

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chiến lược này có code đc thành EA k nhỉ? Bác @Khánh Trình và các anh em có đầu óc logic cao góp ý nhé. Theo logic thì bao nhiêu nền và giá đóng cửa của chúng ntn thì coi là hình thành chữ M nhỉ?

Chiến lược này có code đc thành EA k nhỉ? Bác @Khánh Trình và các anh em có đầu óc logic cao góp ý nhé. Theo logic thì bao nhiêu nền và giá đóng cửa của chúng ntn thì coi là hình thành chữ M nhỉ?
4 nến là tối thiểu để hình thành chữ M và W, với điều kiện các nến khác màu với nhau liên tục.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 12 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 1,359 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên