Quản Lý Vốn Không Phức Tạp Như Bạn Nghĩ

vtug

Active Member
57
64
-------Đây là ý kiên cá nhân của mình nên có gì không phải mong mọi người góp ý------
;);)

Mình cũng đã đọc và tham khảo nhiều sách và video cũng như được ghe nhiều người chia sẻ nói về đầu tư chứng khoán, đầu tư forex thì hầu hết mọi người điều nói thắng hay bại trong thị trường nó phụ thuộc rất nhiều vào việc quản lý vốn.
Trong thị trường chứng khoán hay thị trường forex thì có nhiều phương pháp giao dịch khác nhau và hầu hết mọi người điều nói rằng "mỗi phương pháp giao dịch thì sẽ có một phương pháp quản lý vốn khác nhau". Nhưng quản lý vốn là thế nào? nó cao siêu ra sao và mỗi phương pháp giao dịch có các cách quản lý vốn là gì?

1) Quản lý vốn là thế nào?

Để trả lời câu hỏi này thì các bạn có thể tra google để biết định nghĩa chính xác của nó. Nhưng tóm tắt lại là bằng cách nào đó mỗi người giao dịch cố gắng " tối đa hóa lợi nhuận, tối thiểu hóa thua lỗ". Tức là tỷ lệ risk/reward thật sự hợp lý và duy trì nó trong thời gian dài nhất có thể (10 lệnh giao dịch nếu 6 lệnh thua lỗ, 4 lệnh thắng thì ta cũng đã có lợi nhuận). Hoặc chí ít là chúng ta bảo toàn được Balance của chúng ta trong mỗi lần giao dịch.

2) Phương pháp quản lý vốn cao siêu ra sao và mỗi phương pháp giao dịch có các cách quản lý vốn thế nào?

- Hầu hết mọi người điều nói rằng mỗi cách giao dịch thì sẽ có một phương pháp quản lý vốn khác nhau. Mình không phủ nhận điều này, tuy nhiên theo ý kiến của mình việc quản lý vốn là phải đảm bảo 2 yếu tố chính và 2 yếu này áp dụng vào bất kỳ phương pháp giao dịch nào:
  • Bảo toàn Balance
  • Bảo vệ lợi nhuận và kiểm soát được "Sợ và Tham"
+ Bảo toàn Balance: Ở đây mình muốn nói đến đó là stoploss và takeprofit hợp lý và cân nhắc tỷ lệ này phải phù hợp. Mình lại lấy ví dụ với 10 giao dịch nếu ta thua liên tiếp 6 lần nhưng chỉ cần ta thắng 4 lần thì ta có thể hòa vốn đến lời.

+ Bảo vệ lợi nhuận và kiểm soát "Sợ và Tham": khi một giao dịch ta đang có lợi nhuận (lệnh đang chạy) việc mình cần làm không phải là nhìn lệnh chạy mà ngồi rung đùi, mà là hãy dời stoploss của chúng ta đi gần đến điểm entry, việc làm này giúp ta tối thiểu hóa được thua lỗ hoặc chốt lời một phần. Kiểm soát "Sợ và Tham" mọi người xem dưới ví dụ nhe.

:cool::cool::cool::):):)

Ví dụ:
1) Mình cam kết với bản thân là một ngày chỉ vào tối đa 3 lệnh.
2) Mỗi giao dịch của mình điều có takeprofit 1 và takeprofit 2.
:cool: Một ngày đẹp trời mình vào Sell EUR/USD với volume: 0.1 lots, có tỷ lệ stoploss = takeprofit 1 và takeprofit 2 = 2 lần stoploss.
  • Khi giá chạy đến Takeprofit 1 thì mình tiến hàng chốt lời một phần và kéo stoploss về điểm entry và để lệnh tiếp tục chạy kỳ vọng đến takeprofit 2. Cái này là mình kiểm soát Sợ và Tham của mình, tránh trường hợp lại nói " biết vậy,...tao...."
  • Nếu trong ngày đó mình đã vào 3 lệnh. Nhưng đột nhiên lại thấy có một cặp tiền nào đó có điểm vào lệnh đẹp và tỷ lệ thắng cao, thì mình cũng sẽ vào lệnh khi và chỉ khi 2 trong 3 lệnh trước đó đã có lời. Trong tình huống này mình sẽ chốt lời 2 lệnh mỗi lệnh 1 phần lời và lấy phần lời này để Buy/Sell cặp tiền thứ tư. Việc này sẻ giúp mình bảo toàn Balance hiện có và chỉ dùng phần lời để giao dịch.
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
:DCâu văn mình viết hơi lủng củng và sai chính tả mong mọi người bỏ qua và góp ý:D

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
2) Mỗi giao dịch của mình điều có takeprofit 1 và takeprofit 2.
:cool: Một ngày đẹp trời mình vào Sell EUR/USD với volume: 0.1 lots, có tỷ lệ stoploss = takeprofit 1 và takeprofit 2 = 2 lần stoploss.
bác ơi, giải thích cho này với?? có VD cụ thể càng tốt :D:D

Ý của a có phải là ví dụ một ngày a sell E/U 3 lệnh mỗi lệnh TP = 2 SL.
Và khi có 1 trong 3 lệnh đạt TP(1)= 1SL thì a đóng lệnh chốt lời. Và đợi 2 lệnh còn lại tiếp tục chạy phải k ạ!

Và khi có 1 trong 3 lệnh đạt TP(1)= 1SL thì a đóng lệnh chốt lời. Và đợi 2 lệnh còn lại tiếp tục chạy phải k ạ!
ak! không phải bạn, tức là mỗi lệnh của mình điều có Tp1 và Tp2. Khi giá đi đến điểm Tp1 thì mình tiến hành chốt một phần lệnh và kéo stoploss về entry để giá tiếp tục đi đến Tp2. Nếu giá không đi đến Tp2 mà quay lại đá stoploss thì mình cũng đã lời được phần chốt trước rồi.

ak! không phải bạn, tức là mỗi lệnh của mình điều có Tp1 và Tp2. Khi giá đi đến điểm Tp1 thì mình tiến hành chốt một phần lệnh và kéo stoploss về entry để giá tiếp tục đi đến Tp2. Nếu giá không đi đến Tp2 mà quay lại đá stoploss thì mình cũng đã lời được phần chốt trước rồi.

- Tức là đến Tp1 mình cắt nửa lệnh đi, rồi đợi tới Tp2 cắt nốt, còn nếu quay lại SL thì đã cắt lợi nhuận trước đó rồi đúng ko?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,498 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,574 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên