Quản lý vốn trong Binary Option

nguyenhuutan

Member
12
50
Thật sự mình viết văn rất dở, cũng không muốn đăng bài làm gì, nhưng hôm nay cảm thấy thật ..thật là khó tả, cảm thấy hơi bất an, vì vậy quyết định làm một bài nói về cảm xúc và suy nghĩ của bản thân, hy vọng có người cũng cùng quan điểm….Chủ đề của mình là quản lý vốn…Đây là mở bài, xin mời các bác đọc phần thân bài nhé^^

Quản lý vốn là gì, đó đơn giản là không để mất vốn của mình, giống như chơi một game đi cảnh hay game nhập vai, là không để mất “máu”, còn máu là còn cơ hội để giết Boss hoặc qua màn. Trong trade BO thì còn vốn bạn sẽ còn cơ hội để lấy lại tiền đã thua lỗ (lúc thị trường đẹp chẳng hạn). Nói ra thì có vẻ nghe thật đơn giản nhưng thiết nghĩ trong giới “chây đơ” ít ai làm được điều này, nó không là một phương pháp hay bí kíp gì quá cao siêu, nó đơn giản ở chỗ người nào cũng có thể làm được (có thể thôi nhé), muốn làm được hay không chỉ do bản thân và “cảm xúc” của mỗi người mà thôi. Còn khó khăn nhất là ở chỗ: phương pháp có thể tập luyện, bí kíp có thể học được, nhưng cảm xúc tập luyện như thế nào đây, khi trong người bạn đã mang dòng máu đó (tính nóng võ công chưa cao chẳng hạn), vì vấn đề quản lý vốn liên quan rất nhiều đến tính cách và cảm xúc của mỗi người, bạn là một người thông minh, bạn có thể tiếp thu được nhiều phương pháp một cách nhanh chóng, nhưng bạn có thể nhanh chóng chấp nhận việc bạn bị thua lỗ hay không? Lúc thua, bạn chẳng khác nào một con bạc khát nước, chỉ muốn gỡ lại số đã thua, bất chấp mọi rủi ro, mọi cảnh báo, bất chấp mọi thị trường (thị trường nào cũng trade ráo). Mình nhận ra một điều, khó nhất không phải là tìm phương pháp để chiến thắng mà là tìm phương pháp để biết dừng lại khi thua, dừng lại khi cảm thấy thị trường đang bất lợi. Quả thật đối với mình quá khó..rất khó… để làm được trong thời điểm hiện tại..khi thua là cảm thấy trong lòng khó chịu rồi, trong đầu lúc nào cũng nghĩ đến số đã thua và muốn tiếp tục trade và trade…để gỡ, đó quả thật là một sai lầm khó khắc phục.

Thực tế, hôm nay mình đã trade từ 20 win lên 80$, win thì có win nhưng nói chung cũng chẳng là cái đinh gì so với số đã thua lỗ (đúng là nói ra mang nhục thêm), vui thì vui lúc này vậy thôi (giống như đánh bài thua hoài mà lâu lâu được cho thắng vậy đó) nhưng tối về khi xem lại toàn bộ quá trình ngày hôm nay thì quả là một điều tệ hại (nói chính xác là thật kinh khủng), thực chất win rate chưa được 60%, có lời chẳng qua là do thắng những lệnh lớn thôi, mình lên được 80 chẳng qua là nhờ win 1 lệnh 30$ (lúc thua còn 30) và 1 lệnh 40$ (khi thua còn 40$) , nếu không may những lệnh lớn đó thua thì phải chăng giờ này đã cháy tài khoản lần thứ X rồi sao? (do cháy nhiều lần rồi nên không nhớ rõ là đã cháy bao nhiêu lần) . Vì mỗi lệnh mình đặt toàn bộ tài khoản hiện có vào lệnh đó (sau mấy lệnh đầu bị thua, dẫn đến ức chế), căn cứ đặt lệnh nói chung thì cũng có nhưng chắc ăn chỉ khoảng được 70% thôi . Nghĩ lại cảm thấy sợ bản thân mình thật, bởi khả năng chiến thắng đâu khi nào đạt được 100%, tất cả đều do thị trường chi phối mà chỉ cần 01% hay 01s biến động thôi cũng đủ để tài khoản của bạn bốc khói rồi,vậy mà chỉ với 70% đã dám tất tay rồi (cái này gọi là liều thì nhiều chứ chẳng hay ho gì). Nghĩ đến điều này, bây giờ mình đang suy nghĩ vậy ngày mai phải làm sao đây, nếu mình không quản lý vốn được (không điều khiển được cảm xúc) thì số lời hôm nay chẳng là cái gì, biết đâu ngày mai nó lại về với cát bụi và tài khoản ngân hàng của mình lại ra đi thêm 1 khoảng nữa, do chỉ cần thua mấy lệnh đầu, mấy lệnh sau đặt tất tay thì vốn bao nhiêu cho đủ, phải chăng mình đang chơi đánh bạc, hôm nào hên thì thắng, hôm nào xui thì thua sạch sành sanh hay sao. Nhưng nói đi thì phải nói lại, nếu quản lý tốt, với 80$ hiện có, nếu mỗi trade mình chỉ thực hiện giao dịch 1$, sẽ có 80 lần cơ hội (tương đương gần 1h30P để thực hiện số lần giao dịch đó), giờ cho bạn đang đánh bạc đi nữa, với 80 lần đặt cược kết hợp với những phương pháp, chiến thuật đã biết, không lẻ không thắng được ít nhất 20 lần trong đó (xác suất cháy là rất thấp), có 1 điều quan trọng, bạn có chịu tiếp tục giao dịch với 1$ khi bạn đã thua 1$ đầu tiên, rồi 1$ thứ 2, hay sẽ đặt lên gấp đôi hoặc gấp mấy lần, thậm chí gấp mấy chục lần (78 lần nữa chẳng hạn) đó chính là vấn đề cần quan tâm ở đây. Bạn quản lý vốn tốt thì bạn chỉ cần 10$ bạn sẽ vẫn không cháy tài khoản, thậm chí có lợi nhuận cho dù là ít thôi, nhưng góp ít thành nhiều mà), còn không làm được điều này, bạn có 1.000USD đi nữa, chỉ cần bạn có 1 phút ngẫu hứng lý qua cầu thôi,lúc đó chỉ cần 1 trade là số tiền đó cũng sẽ sớm ra đi cùng với cảm xúc “thăng thiên” của bạn (bởi vậy đừng nói vốn nhiều mà sẽ có ăn nhé, có khi đi còn nhanh hơn)

Kết luận: Tôi không cần phương pháp trade, tôi chỉ cần quản lý được vốn hiện có của tôi thật hiệu quả. Bạn thành công trong việc quản lý lòng tham và cảm xúc của mình, bạn không chỉ thành công trong trade BO, bạn sẽ còn thành công trong nhiều lĩnh vực khác.

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
bác nào có file excell quản lý vốn của anh trịnh minh tuyên không cho mình xin với
email. [email protected]

Never chơi khô máu. Never. Never. Never. Cứ 1% mà quất. Sống chung vs lũ càng lâu càng tốt. Có lẽ vậy.

Cô đã thương thì làm người thường cũng khó. Hãy lì đòn, sống dai với thị trường, rồi sẽ đến lúc nó thương mình.

Cũng giống như sex vậy, càng lâu càng tốt, càng lâu cả hai càng vui.haha
Có nhiều phương pháp quản lý vốn, chỉ có một phương pháp đúng là phương pháp mà ta không cảm thấy bất an nữa.

Chúc mừng bạn đã ngộ ra chân lý. Chỉ cần có điều này thì dù chơi cờ bạc hay tài xỉu thật, bạn vẫn kiếm ra tiền được.
Bác ono cho em hỏi chút. Có thật sự là có người nào đã kiếm được lời nhuận đều đặn( khoảng 2 năm,mỗi tháng khoảng 1k$ chưa). Em thấy Binary option kiểu gì ý, Nhìn lệnh thì rõ ràng giống hệt MT5. nhưng không hiểu sau, em cứ trade lên khoảng hơn 1k$ rồi là lại cháy, chả hiểu sàn nó dùng phương pháp gì để bẫy người chơi bác nhỉ?

Bác ono cho em hỏi chút. Có thật sự là có người nào đã kiếm được lời nhuận đều đặn( khoảng 2 năm,mỗi tháng khoảng 1k$ chưa). Em thấy Binary option kiểu gì ý, Nhìn lệnh thì rõ ràng giống hệt MT5. nhưng không hiểu sau, em cứ trade lên khoảng hơn 1k$ rồi là lại cháy, chả hiểu sàn nó dùng phương pháp gì để bẫy người chơi bác nhỉ?
Trader là người chủ động vào lệnh, sàn không thể biết mình vào lệnh lúc nào. Nếu kết quả cách nhau 1-2 point thì bác có thể nghi ngờ sàn, nhưng nếu kết quả thắng thua rõ ràng thì nên xem lại trading system và cách quản lý vốn.

chia sẻ chút, có những vùng giá cứ vào lệnh là thua, thị trường có khả năng nuốt hết đc các lệnh của chúng ta, ngược lại có những vùng vào là thắng. Hiện tại mình đang thử nghieem như sau: đánh demo chơi chơi đến khi gặp TH thắng hoặc thua liên tục:
1. Thua thì ngồi im chờ breakout mới vào lệnh thật, dòng tiền đây rồi, lướt thôi :p
2. Thắng thì nhồi tiền vào mồm thị trường cho nó nghẹn :D

Lâu lâu bạn sẽ gặp nến của sàn không khớp với MT4 vì sàn cố tình chốt giá cao hơn hoặc thấp hơn ở vài thời điểm biến động mạnh để rip mấy bác khoái chơi trò bắt đỉnh đón đáy. Nếu bác là 1 người trade với số lượng lệnh lớn thì mới sợ, còn nếu 1 buổi trade chưa tới 10 lệnh thì không phải xoắn lắm.

đang thử demo chẳng biết bây giờ lệnh nó nằm ở point nào nữa :D
http://prntscr.com/lpdpxk

Ở đây có bạn nào biết là nạp tiền bên IQOption qua Vietcombank internet banking thì lúc rút nó lại trả về theo internet banking hay nó chuyển khoản quốc tế nhỉ? Mình hỏi support thấy nó chỉ là bank wire mà bank wire thì là chuyển khoản quốc tế chứ nhỉ? Hỏi cậu support đến 2 lần nói rõ là local bank rồi mà vẫn cứ bank wire.

đang thử demo chẳng biết bây giờ lệnh nó nằm ở point nào nữa :D
http://prntscr.com/lpdpxk

Ở đây có bạn nào biết là nạp tiền bên IQOption qua Vietcombank internet banking thì lúc rút nó lại trả về theo internet banking hay nó chuyển khoản quốc tế nhỉ? Mình hỏi support thấy nó chỉ là bank wire mà bank wire thì là chuyển khoản quốc tế chứ nhỉ? Hỏi cậu support đến 2 lần nói rõ là local bank rồi mà vẫn cứ bank wire.
(ý kiến cá nhân) Trước sau gì thì cũng phải xài ví net hoặc skrill. Vậy xài ngay từ đâu luôn cho lành. Còn muốn chuyển khoản thì dùng Visa, nhanh gọn lẹ.
Edit thêm : Tiền rút về vốn nếu từ Visa sẽ trả về theo đường cũ dạng refund, còn lãi thì phải dùng ví net hoặc skrill.

Chỉnh sửa lần cuối:
nhiều khi giá giật 1 2 giấy cuối mới cay. mà toàn giật thua chứ k thấy giá giật cho mình ăn

Mới đọc đc thớt của chủ thớt, tò mò xin hỏi hiện nay chủ thớt đã quản lý vốn như đã nói ngon lành chưa? Tôi hỏi thật vì tôi cũng vậy, bờ còn rất xa, hic.

chiến thắng thì e chưa biết thế nào, nhưng e biết cách cháy tk nhanh nhất đó là :
1. gấp lệnh,
2. cay cú ăn thua gỡ gạc,
3. giao dịch liên tục,
4. muốn làm giàu thật nhanh : vd payout 80% nạp 10tr chơi chão như lô đề, ăn 5 lệnh liên tiếp là x 20 lần tk thành 200 tr, cực kì hấp dẫn phải ko nào
4.được 1 bạn nào đó tốt bụng add vào rum bắn lệnh, lệnh mổ tanh tách, post hình win easy vãi, fb tay nào cũng có ảnh 1 cục tiền đặt trước mặt, chụp ảnh rút tiền đều đều (nạp zô rút ra lấy số má =))) ...
đặc điểm các rum này là win thì cả làng đồng thanh hô win, mie e thấy có lệnh loss vẫn cùng nhau hô win khắm vãi, thua thì gấp lệnh 5-6 lần đến lúc win thì thôi ( họ đánh lệnh mồm chứ có bỏ tiền ra đánh đâu mà gấp lệnh 5-6 lần là bay tk liền)
Chúc ae trade vui vẻ và an toàn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 86 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên