Quan trọng hơn cả quy luật 10.000 giờ của Malcom Gladwell - bí quyết để trở thành Trader thành công

Quan trọng hơn cả quy luật 10.000 giờ của Malcom Gladwell - bí quyết để trở thành Trader thành công

khapham1010

Active Member
639
4,965
Thực ra đây là bài viết thứ ba trong loạt bài về quy luật 10000 giờ, chuỗi bài nhằm lý giải vì sao bạn không thể thành công nếu tin vào quy luật 10000 giờ của Malcom Gladwell và nêu tầm quan trọng của việc luyện tập có chủ đích (xem thêm 2 bài viết cũ tại cuối trang). Nhìn chung, để có thể thành công trong mọi lĩnh vực, bạn không chỉ bỏ nhiều thời gian và công sức để luyện tập. Bạn cần phải biết mình cần phải tập trung luyện tập những gì được cho là quan trọng nhất vì đó mới là lý do giúp bạn thành công.

quan-trong-hon-ca-quy-luat-10-000-gio-cua-malcom-gladwell-traderviet.jpg

Nhưng sẽ là một thiếu sót lớn nếu bạn chỉ nghĩ chung chung cho rằng luyện tập có chủ đích sẽ giúp bạn thành công. Thử suy nghĩ như thế này, với các ngành học như hội họa, chơi cờ, các môn thể thao, bạn đã có một lộ trình sẵn có để học hỏi và luyện tập cho tốt hơn. Con đường chuyên nghiệp của bạn là sẵn có và có thể tưởng tượng được. Nhưng với Trading, bạn không có một con đường nào cả bởi vì tất cả kiến thức về Trading rất mù mờ và không có sự thống nhất giữa các chuyên gia trong lĩnh vực. Lấy ví dụ như những công cụ mà chúng ta vẫn thường sử dụng khi trade như kháng cự, hỗ trợ, trend line... Bạn có thấy mỗi Trader có một kiểu vẽ khác nhau? Đó là một trong những sự nhập nhằng mình phát hiện trong quá trình học trade.

Thậm chí, khác với các ngành học khác. Trading lại đi kèm với yếu tố tâm lý khi bạn lo sợ mình sai hay sinh lòng tham khi mình có cảm giác đúng. Vấn đề này không mới nhưng ý mình muốn so sánh với các công việc khác, bạn không hề có một gánh nặng tâm lý nào trong quá trình học. Thật đấy, bạn có thể dành thời gian để luyện kỹ năng chơi game, mới đầu bạn có thể sai nhưng bạn không sợ vì có gì khiến bạn phải sợ. Nhưng khi bắt đầu trade, bạn sợ nhiều hơn vì bạn không muốn mình mắc sai lầm. Điều đó không được phép.

quan-trong-hon-ca-quy-luat-10-000-gio-cua-malcom-gladwell-traderviet-1.jpg

Điều quan trọng nhất?

Quy luật 10000 giờ sẽ không phải yếu tố quyết định sự thành công của Trader vì thời gian không có ý nghĩa gì nếu bạn vẫn tiếp tục đi sai hướng. Có lẽ dã đến lúc chúng ta nên tự hỏi đâu mới là thứ đúng đắn Trader cần tiếp cận khi học Trading? Bạn có tin indicator có thể giúp bạn thành công hay có chắc dùng price action thì tốt hơn? Bạn tin Fibonacci hay TD Sequential của Thomas Demark?

Mình tin không chỉ có phong cách giao dịch mới giúp bạn thành công, điều quan trọng nhất là bạn phải chọn đúng thứ cần học. Đó là thứ gì, chỉ có bạn mới trả lời nổi mà thôi.

Xem thêm

>> Quy tắc 10000 giờ không tồn tại, đó chỉ là lời hứa suông mà thôi.

>> Đằng sau sự thật về quy luật 10.000 giờ - một góc nhìn khác về Trading chuyên nghiệp

Theo Adamhgrimes

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
vậy là đúng hay sai vậy? đúng thì mình sẽ theo ngay còn sai thì mình sẽ ko theo! mong cho lời khuyên!

vậy là đúng hay sai vậy? đúng thì mình sẽ theo ngay còn sai thì mình sẽ ko theo! mong cho lời khuyên!
Anh Kẽm Vui Vẽ anh đã đi đúng rồi, anh đã chọn cái anh cần học và đã nâng nó lên một tầm cao mới rồi. 8 năm vẫn trung thành với chỉ báo bolinger band. Em rất thích những bài phân tích hằng ngày của anh, rất tuyệt vời, em đã học được nhiều ý hay từ anh. cám ơn những bài chia sẽ của anh:):):):)

mình đang tập tành trade nhưng chưa có định hướng rõ ràng, rối tung rối mù ... các bạn có kinh nghiệm cho mình hướng đi với

mình đang tập tành trade nhưng chưa có định hướng rõ ràng, rối tung rối mù ... các bạn có kinh nghiệm cho mình hướng đi với
Bạn theo giao dịch xu hướng của anh Hà Trí Quyền đi, đó là một tuyệt học hoàn hảo, luyện nó đủ rồi, có gì cứ cmt hỏi anh Quyền, anh ấy giải đáp cho, có cho mình 1 người thầy là cách học nhanh nhất, mình đã giới thiệu roi đó - ko thì tự mò, tự mò rất lâu và có thể ko ra!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,498 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,574 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên