Ra quyết định trong giao dịch Forex (part 1)

ILovePip

Active Member
45
76
Chào các bạn, hôm nay mình rảnh rang đi Cafe nên muốn chia sẻ với các bạn một chút về kinh nghiệm giao dịch của mình.
Ra quyết định tức là quyết định mã giao dịch, quyết định thời điểm, quyết định công cụ phân tích, quyết định đặt lệnh mua/ bán, quyết định đặt sl/ tp, quyết định khối lượng, quyết định loại lệnh,... Mình sẽ nói trước về Mã giao dịch và thời điểm.

Trong Forex có rất nhiều các dạng mã: Tiền tệ, Chỉ số, Kim Loại, Năng lượng, Nông sản, Tiền ảo,... Bạn chỉ nên giao dịch Mã mà bạn nắm rõ.
- Với Chỉ số (Index), thì bạn cần quan tâm đến tình hình chính trị, các bản tin kinh tế của đất nước đó, quan trọng không kém là tình hình xuất nhập khẩu (thuế). Phân tích kỹ thuật chỉ có ý nghĩa khi mọi tình hình ổn định, thời điểm có biến thì nó không nên dùng, vì Index rất nhạy cảm với tin tức. Đặc biệt khi giao dịch Index, bạn cần để ý đến chỉ số lạm phát CPI. Sự thay đổi bất thường của CPI sẽ chỉ ra sớm dấu hiệu bất ổn kinh tế.
- Với Nông sản (Cafe, Gạo,...) thì bạn cần quan tâm đến tình hình của các nước chuyên Nhập khẩu các loại hàng này, khi có biến đổi về Thuế và chính sách của Chính phủ thì nó sẽ biến động mạnh. Ngoài ra tình hình của các nước Xuất khẩu cũng quan trọng chiếm khoảng 25%.
- Với Năng lượng (Dầu mỏ,..) thì cần quan tâm đặc biệt đến khối các nước Xuất khẩu Dầu mỏ và các chính sách về Năng lượng của Mỹ. Đặc biệt vấn đề về Công nghệ thay thế cũng ảnh hưởng không nhỏ đến giá dầu.
- Với Kim Loại (Vàng, Bạc, Pt,..): cái này chắc phải viết riêng.
- Với Tiền ảo: Mình hay giao dịch Crypto trên platform của Forex, vì tính thanh khoản và được dùng đòn bẩy. Mất phí swap và spread nhưng mình thấy vẫn rẻ.
- Với Forex: cái này viết riêng sau nha.

Về thời điểm giao dịch: Cái này theo mình là không khó, nhưng phức tạp. Bạn phải nghiên cứu kỹ về tính biến động của Mã ở từng khoảng thời gian trong ngày, xem vào thời điểm nào nó thường đi sideway, thời điểm nào sẽ biến động mạnh, thời điểm nào thường phục hồi,... Một ngày có 24 giờ, 4 phiên giao dịch: Sydney, Tokyo, London, NewYork, khối lượng giao dịch ở mỗi thời điểm khác nhau và phong cách giao dịch của mỗi khu vực khác nhau, nên bạn sẽ ngạc nhiên khi đi sâu vào phân tích theo khung thời gian. Với mã mà bạn quan tâm, bạn hãy xem theo khung thời gian Hour cho mỗi Daily, in ra và so sánh các ngày với nhau. Có thể bạn sẽ tìm ra được sau một khoảng thời gian nào đó trong ngày khi Mã biến động mạnh, thì sẽ có một khoảng thời gian ở ngày tiếp theo đó nó biến động ngược lại (hồi phục). Nắm bắt được thói quen của Mã, sẽ giúp bạn quyết định thời điểm vào lệnh tốt hơn. Thói quen của Mã sẽ thay đổi sau một biến động mạnh nào đó, lúc này bạn phải phân tích lại từ đầu để xác định thói quen mới của Mã.
Một số bạn hay giao dịch Scalping trong ngày, mình nghĩ rằng nó khá nguy hiểm và mang tính đỏ đen nhiều hơn. Khi giao dịch Scalping, bạn chỉ có 33% chiến thắng chứ không phải 50% (do bạn mất spread): thắng - hòa vốn (lãi/ lỗ ít, mất thời gian) - lỗ.

Forex Platform có đến hàng trăm Mã, nên các bạn hãy lựa chọn Mã giao dịch mà mình thấy phù hợp nhất nhé!

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23 Xem / 12 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 129 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,260 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 381 Xem / 24 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,931 Xem / 15 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên