Raghee Horner và tài liệu về 3 đường 34 EMA

Phong trào nổi tiếng thế giới là dùng MA theo con số Fibonacci phải không bác?
Đúng rồi bác. Nhiều người cứ cho Fibonacci numbers la magic numbers rồi dùng tùm lum tùm la cho tất cả mọi thứ lien quan toi market. Nếu họ chỉ ra dc 100 trường hợp Fibonacci numbers đúng với market thì tôi cũng có thể chỉ ra duoc 101, 102 truong hop no hoàn toàn sai. Giống nhu la religion thôi :)

Ý anh nói stop ở đây là stop order? Cách anh trade em hiểu, anh trade before others trade to profit from them (because confirmation kill traders) có phải không? Em cũng chuyên dùng naked chart.

Tuy nhiên, phạm vi bài viết em chỉ đề cập đến cách định trend theo 3 đường 34 EMA chứ chưa giới thiệu về cách vào lệnh. Em gửi lại hình để anh em tiện trao đổi thêm.

Anh em để ý các vùng mũi tên xanh và đỏ là vùng mà giá bounce off khỏi vùng 34 EMA. Sau khi xác định trend dựa vào EMA, ta có thể dựa vào các vùng này để vào lệnh.

Cách trade nào cũng được, quan trọng là "price have room to move".
bạn FuturesTrader1884 giao dịch theo lối của các prop shop ( sàn giao dịch và các quỹ) và họ dùng phương pháp và phần mềm khác với các bạn ở đây dùng là mt4/5, ctrader.
Về phương pháp cho giao dịch ngày, ít khi ( có khi chẳng bao giờ) họ dùng đến nhiều dạng chỉ số như ichimoku, MAs, MACD và các loại chỉ số khác để chờ xác nhận rồi mới vào lệnh như mình biết các bạn retail traders vẫn giao dịch. Phương pháp của họ dựa trên như bài FuturesTrader1884 đã có viết về cách nhìn khối lượng, quan hệ với bonds và s&p500 etc ở thread của bạn í hôm rồi, để đọc thị trường. Tuy nhiên đấy là một phần thôi, mà phần nữa quan trọng không kém là các prop shop họ có công cụ giao dịch đọc được/hiển thị dữ liệu giá ( tape reading), TOS ( time of sales), dark pool ( cho chứng khoán) và imbalance rồi đến DOM ( depth of markets) ở market level 2...họ xác định các vùng giá cho các sản phẩm họ giao dịch rồi dùng hotkey ( vào lệnh bằng bàn phím cho nhanh) và ném lệnh vào thị trường, giá đi vào vùng không an toàn cùng các dữ liệu đọc được cho thấy cùng hướng họ sẽ ném các lệnh ngược ra để thoát thị trường...và không bao giờ họ dùng stoploss sẵn như các bạn retail traders vẫn dùng, đấy là sự khác biệt của họ với retail traders là họ có đầy đủ công cụ, được đào tạo căn bản và bài bản và họ sẽ giao dịch tốt hơn, lỡ họ có "chết" với thị trường, thì cũng " chết hiên ngang" die hard :D. Mình mô tả đây để các bạn hình tượng được lối giao dịch kiểu của họ, vì mình biết nhiều bạn ở VN không có khái niệm về nó nhiều. Hy vọng các bạn sẽ có một bức tranh tốt hơn chút về lối giao dịch và các phươg pháp giao dịch của họ.

Còn mình thấy có người hiểu biết như bạn FuturesTrader có thiện ý tốt và chỉ cho các bạn các cái đúng, thì có bạn lại cứ nhao nhao lên cho tôi xem trade live nào. Mình nói thật nếu bạn mà xem họ giao dịch ngày có khi bạn không đếm kịp được số lệnh họ ném vào thị trường đâu, nó nhanh lắm, chứ đừng nói là đầu bạn đủ nghĩ và tính kịp là vào lệnh đấy có đúng hay không hay tại sao họ vào như vậy.

Hy vọng thiện chí giải thích của mình không làm mích lòng bạn nào cả.

Thân mến,

Minh

Đúng rồi bác. Nhiều người cứ cho Fibonacci numbers la magic numbers rồi dùng tùm lum tùm la cho tất cả mọi thứ lien quan toi market. Nếu họ chỉ ra dc 100 trường hợp Fibonacci numbers đúng với market thì tôi cũng có thể chỉ ra duoc 101, 102 truong hop no hoàn toàn sai. Giống nhu la religion thôi :)
Religion có cái hay là nhiều người thấy sai, bay vào nghiên cứu cái sai, để chứng minh mình đúng...nghiên cứu hoài rồi đến với Chúa lúc nào không hay ;) chắc bạn biết câu chuyện Saulus to Paulus :)

Tôi nghĩ bác nên hoi Raghee về entry va SL dựa vào phương pháp 34 EMA của cô ấy. Về phần tôi, ko dám nhận la pro. Chỉ có vài ỳ kiến đóng góp nhỏ cho ai thấy có lí thì suy ngẫm. Tôi chỉ may mắn được trained va làm việc ở prop trading desk hàng ngày xung quanh có nhiều pro nên biết pros trade lam sao thôi.

Chúng toi duoc trained không dùng Stop. For intraday trades, We click in and click out of the trades based on our Statistical Arbitrage models and order flow. For medium and long term trading, We use dynamic Hedging in options or spreads in futures market to manage risk. We Never use Stop and We know where people's Stops are
anh ơi dùng stoploss thế nào ạ,vì sao lại phải dùng nó,và dùng nó như nào để hiệu quả ạ .

Trong chiến lược của cô này có 1 phần quan trọng mà các bác chưa tìm hiểu kỹ - dùng góc của đường ma để xác định giai đoạn sideway hay trend.
Cô ấy dùng hình ảnh số trên đồng hồ
- từ số 12 - số 2 là trend tăng mạnh
- Từ số 4 - 6 là trend giảm mạnh
Số 2 - 4 là trend suy yếu và nếu là góc số 3 là thị trường đi ngang.
Góc số 3 sẽ là nến đóng cửa và mở cửa xung quang đường ema 34
Chém gió mấy phát buổi sáng với các bác

Trong chiến lược của cô này có 1 phần quan trọng mà các bác chưa tìm hiểu kỹ - dùng góc của đường ma để xác định giai đoạn sideway hay trend.
Cô ấy dùng hình ảnh số trên đồng hồ
- từ số 12 - số 2 là trend tăng mạnh
- Từ số 4 - 6 là trend giảm mạnh
Số 2 - 4 là trend suy yếu và nếu là góc số 3 là thị trường đi ngang.
Góc số 3 sẽ là nến đóng cửa và mở cửa xung quang đường ema 34
Chém gió mấy phát buổi sáng với các bác
cái này mình có thấy 1 bạn nói về vấn đề này

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,039 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 331 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,356 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên