Review Ví điện tử Exodus: giao diện đẹp, nhiều tính năng, bảo mật cao

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Mấy ngày qua mình vừa được trải nghiệm ví đựng crypto trên máy tính có tên Exodus, thấy thích và rất hài lòng nên hôm nay viết một bài chia sẻ cảm giác với anh em. Mình chỉ mới sử dụng vài ngày nên đây là bài cảm nhận chung của mình, sau này khi thực hiện nhiều giao dịch hơn mình sẽ cập nhật sau. Nói chung trải nghiệm ban đầu của mình đối với ví Exodus là rất tốt.

Dành cho anh em nào chưa biết, có rất nhiều loại ví điện tử đựng các đồng crypto, nếu anh em có ý định mua một vài coin để giữ dài hạn, chờ ngày lên giá rồi bán thì có thể tham khảo. Ta có các ví nóng (ví online) như blockchain.info, myethewallet, coinbase.com, vv; ví desktop điển hình là Exodus, ví mobile và cuối cùng là ví lạnh, gồm ví giấy hoặc ví USB như Ledger, vv.

Xem thêm: Sáu loại ví điện tử mà những người sử dụng tiền kỹ thuật số cần phải biết. Loại nào an toàn hơn?

Giao diện

Giao diện hay thiết kế luôn là thứ mà mình sẽ quan tâm đầu tiên khi bắt đầu sử dụng một sản phẩm mới, từ chiếc điện thoại hay dùng cho đến các phần mềm, ứng dụng mình xài trong học tập và làm việc. Chưa cần quan tâm tới tính năng nổi bật hay lợi ích to lớn gì cả, một sản phẩm tốt bất kể là phần mềm hay phần cứng đều phải được thiết kế tốt. Lý do đơn giản là vì giao diện là cái mà chúng ta tiếp xúc hàng ngày, chúng ta tương tác với nó, dựa vào nó để sử dụng sản phẩm. Nếu sản phẩm tốt mà thiết kế ẹ thì khi dùng sẽ chẳng thấy sướng gì cả, anh em thấy đúng không?

Ví Exodus có một giao diện đẹp, nhẹ nhàng, đơn giản và trực quan. Nhìn vào là thấy ngay danh mục đầu tư của chúng ta có những gì, chiếm bao nhiêu cực kỳ rõ ràng vì hiển thị dưới dạng biểu đồ bánh quy:

Một điểm mình đánh giá cao là các icon dùng trong Exodus rất đơn giản dễ hiểu, được thiết kế theo phong cách phẳng (flat design) nên nhìn thoáng là biết icon có chức năng gì. Có 4 thẻ tổng cộng:
  • Thẻ Portfolio: thông tin về danh mục của người dùng, mặc định thì Exodus sẽ hiển thị tất cả các đồng crypto mà nó hỗ trợ. Anh em không thích có thể tắt bớt đi cho đỡ rối trong phần cài đặt;
  • Thẻ Wallet: thông tin ví. Anh em có thể dùng nhiều ví khác nhau trên cùng một nền tảng;
  • Thẻ Exchange: dùng để đổi coin này sang coin khác;
  • Thẻ Backup: dùng để đồng bộ tất cả tài sản anh em đang giữ, có thể chuyển sang máy khác;

Ngoài ra còn có thẻ Settings, trong thẻ này anh em có thể đổi theme cho giao diện, mình thì khoái theme đẹp nên cứ mỗi ngày là đổi một lần :D Anh em còn có thể hiện/tắt các đồng crypto trên danh mục và đổi đơn vị tiền tệ của giá trị danh mục, tiếc là chưa hỗ trợ VND. Thẻ cuối cùng là Help, dùng để hỏi thăm mấy anh CEO nếu bạn gặp vấn đề thắc mắc:

Các tính năng nổi bật

Đầu tiên là Exodus cập nhật giá trị của danh mục đầu tư theo thời gian thực. Nếu danh mục của anh em có nhiều loại coin khác nhau thì Exodus sẽ tự động cập nhật theo tỷ giá của từng coin và cho ra giá trị tổng cộng của danh mục, anh em khỏi mất công chuyển đổi.

Thứ hai là anh em có thể chuyển đổi tài sản trong danh mục sang các đồng coin khác rất nhanh và gọn. Chỉ cần vào thẻ Exchange, nhập vào lượng coin và loại coin mình muốn chuyển, bấm nút Exchange là xong. Exodus tích hợp sẵn nền tảng Shapeshift, một phương thức cho phép người dùng chuyển đổi giữa các đồng crypto với nhau mà không cần phải thông qua sàn. Phí chuyển đổi khá thấp, chỉ từ 0.2 – 0.3% tuỳ theo số lượng coin anh em muốn đổi.

Thứ ba, Exodus hỗ trợ vận hành nhiều ví khác nhau trên cùng một ứng dụng. Tức là anh em có nhiều ví đựng Bitcoin, Ethereum hay Dash gì đấy có thể gửi và nhận coin ngay tại thẻ Wallet luôn. Khi nhận coin thì có sẵn mã QR Code địa chỉ ví của anh em. Tất cả giao dịch nhận gửi coin đều được ghi lại. Giao dịch thực hiện nhanh, chừng vài giây là anh em nhận được hay gửi xong coin, khi nhận được có thông báo âm thanh kiểu tiền rớt vô túi :D

Tiếp nữa là tính năng đồng bộ. Lúc mới tạo ví, Exodus sẽ yêu cầu bạn nhập email để họ gửi các bản backup tài sản của anh em. Nếu lỡ có mất hay hỏng máy thì có thể lấy lại được. Điều đặc biệt ở đây là bạn sẽ được cung cấp một danh sách gồm 12 cụm từ ngẫu nhiên, bạn phải giữ kỹ chúng vì ngoài mã khoá cá nhân, anh em cần phải nhập chính xác 12 cụm từ này để truy cập được tài sản.

Dùng ví Exodus có an toàn không?

Đây là câu hỏi muôn thuở. Lẽ dĩ nhiên anh em sẽ không muốn gửi tiền vào một cái ví có độ bảo mật không cao. Exodus giữ các tài sản blockchain chỉ trên máy tính của bạn, không hề gửi mã khoá cá nhân hay bất kỳ thông tin nào về máy chủ của họ. Tức là chỉ bạn chịu trách nhiệm về tài sản của mình, không phải phụ thuộc vào một sàn giao dịch hay bên thứ ba nào. Bạn bắt buộc phải nhớ mật khẩu vì mật khẩu không thể lấy lại được nếu quên.

Kết luận

Mình xin tổng kết lại các ưu và nhược điểm của ví điện tử Exodus như sau:

Ưu điểm:
  • Giao diện đẹp, dễ dùng;
  • Cập nhật giá theo thời gian thực, dễ dàng theo dõi danh mục đầu tư;
  • Chuyển đổi sang các coin khác nhanh gọn, phí chuyển đổi thấp;
  • Đa chức năng: nhiều ví khác nhau, chuyển & nhận coin nhanh, có mã QR code;
  • Đồng bộ: qua email
  • Bảo mật cao
Nhược điểm:
  • Đôi lúc tính năng chuyển đổi coin bị vô hiệu, chỉ cần bấm qua tab khác và trở lại là được;
  • Không thể sử dụng cùng lúc trên nhiều máy khác nhau;
  • Số lượng các đồng crypto được hỗ trợ chưa nhiều, hy vọng có các bản cập nhật trong tương lai.
Trên đây là bài đánh giá của mình về ví điện tử Exodus, anh em down ví về và dùng thử tại đây nhé. Chúc anh em dùng ví vui vẻ.

À quên nếu thấy bài viết hữu ích thì like nhé anh em :D

Xem thêm:

>> 11 cách để Hacker cuỗm mất số Bitcoin trong ví của bạn và cách phòng tránh

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
đang sử dụng trước giờ. Phải nói là cực kỳ thích :d vì quá đơn giản và thân thiện.
Chỉ có điều hiện tại chỉ hỗ trợ 18 đồng coin, không nhiều nhưng đủ (vì đa số là đồng phổ biến) :D

Cái mục Exchange coin có vẻ tiện nhỉ, khỏi mất công qua sàn, mà không biết tỷ giá có chuẩn theo thị trường không bác

đang sử dụng trước giờ. Phải nói là cực kỳ thích :d vì quá đơn giản và thân thiện.
Chỉ có điều hiện tại chỉ hỗ trợ 18 đồng coin, không nhiều nhưng đủ (vì đa số là đồng phổ biến) :D
đúng rồi bác, trong tương lai nó sẽ còn update để hỗ trợ thêm

"Thẻ Exchange: dùng để đổi coin này sang coin khác"
khoản này mình được chuyển từ BTC sang ETH phải không Pak..ý là mình hỏi xem mình có 1BTC..có được chuyển qua lấy số lượng ETH..hay là nó chỉ cho mình biết tỷ giá giữa 2 đồng alcion vs nha..thankss Pak

"Thẻ Exchange: dùng để đổi coin này sang coin khác"
khoản này mình được chuyển từ BTC sang ETH phải không Pak..ý là mình hỏi xem mình có 1BTC..có được chuyển qua lấy số lượng ETH..hay là nó chỉ cho mình biết tỷ giá giữa 2 đồng alcion vs nha..thankss Pak
Chuyển đổi thực sự bác nhé, ko phải chỉ là tỷ giá thôi đâu. Bác bấm exchange 1 phát là nó sẽ thay 1BTC của bác bằng 1 nùi ETH
Chỉ có tỷ giá thì lên mạng coi phát 1 cần gì gắn vô app chi bác :D

cho minh hoi ngu cai, vi dien tu do ai sinh ra va no ko fai la vi cua rieng san giao dich do a? thank

chức năng exchange tiện quá nhỉ. Ví dụ em chỉ muốn đầu tư 100$ và sau đó trading giữa các coin ăn lời thì chỉ cần làm trên ví, không cần qua sàn nào luôn à bác ???

chức năng exchange tiện quá nhỉ. Ví dụ em chỉ muốn đầu tư 100$ và sau đó trading giữa các coin ăn lời thì chỉ cần làm trên ví, không cần qua sàn nào luôn à bác ???
Phí thốn hơn sàn nha bác, bác đổi 1 hồi hết coin luôn ấy :)

bác nhận hoài cho mình hỏi xíu ví EXODUS này la lưu giữ coin trên máy của mình luôn phải ko vậy trường hợp máy mình bị sự cố phải cái lại win hay máy cũ mình thay máy mới về xài thì chỉ cần cái vào rồi đăng nhập vào tì khoản cũ la dc ah , hay như xiu xiu mất máy tính nhưng mình vận giữ thông tin đang nhập thì có lấy lai dc coin ko mình ko rành vụ này lắm

Chỉnh sửa lần cuối:
bác nhận hoài cho mình hỏi xíu ví EXODUS này la lưu giữ coin trên máy của mình luôn phải ko vậy trường hợp máy mình bị sự cố phải cái lại win hay máy cũ mình thay máy mới về xài thì chỉ cần cái vào rồi đăng nhập vào tì khoản cũ la dc ah , hay như xiu xiu mất máy tính nhưng mình vận giữ thông tin đang nhập thì có lấy lai dc coin ko mình ko rành vụ này lắm
Ko sao hết nha bác, nếu bác bị mất máy hay hư hỏng vẫn có thể lấy lại coin được. Lúc mới tạo ví thì exodus sẽ gửi cho bác list 12 từ khoá, bác nhớ ghi hay chụp màn hình lại để sau này lỡ mất máy thì nhập private key + 12 từ khoá đó để recover lại coin nhé

Ko sao hết nha bác, nếu bác bị mất máy hay hư hỏng vẫn có thể lấy lại coin được. Lúc mới tạo ví thì exodus sẽ gửi cho bác list 12 từ khoá, bác nhớ ghi hay chụp màn hình lại để sau này lỡ mất máy thì nhập private key + 12 từ khoá đó để recover lại coin nhé
cảm ơn ban nhé

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,542 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 193 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 426 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,124 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 314 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên