Richard Dennis và những câu nói nổi tiếng về trading - phần 2

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Kỳ trò chuyện với trader tuần trước, mình đã giới thiệu với các bạn về Richard Dennis, với những câu nói nổi tiếng của ông. Tiếp tục kỳ này, chúng ta sẽ luận bàn về những câu nói khác của Richard. Nếu bạn biết chưa biết ông là ai thì Richard Dennis chính là 1 trong 2 người tổ chức một khóa học để chứng minh trading thành công là tài năng bẩm sinh hay do luyện tập.

Trading has taught me not to take the conventional wisdom for granted. What money I made in trading is testimony to the fact that the majority is wrong a lot of the time. The vast majority is wrong even more of the time. I’ve learned that markets, which are often just mad crowds, are often irrational; when emotionally overwrought, they’re almost always wrong.

Trading đã dạy tôi rằng đừng nghĩ sự thông minh của mình có thể đánh bại thị trường. Tất cả số tiền mà tôi kiếm được từ trading là điều chứng minh cho việc hầu hết mọi người đều mắc sai lầm. Thậm chí đám đông còn mắc sai lầm rất nhiều lần nữa. Tôi đã học được một điều trên thị trường, đó là đám đông điên loạn, thường sẽ phi lý trí và khi họ bị cảm xúc lấn át, đó là lúc họ luôn luôn phạm phải sai lầm.

Đoạn quote trên gần như tổng kết lời khuyên của rất nhiều trader thành công trên thị trường. Dennis nói rằng sự thông minh mà bạn có được, bạn đem nó đi chiến với thị trường là điều sai lầm. Bạn quá tự tin khi vào lệnh, bạn đặt bạn vào rủi ro vì cái tôi của mình và chắc chắn bạn sẽ tiếp tục mất tiền.

Nếu bạn muốn trade thành công bạn cần làm điều ngược lại mà trí tuệ của bạn muốn bạn làm. Từ bỏ cái tôi và tìm cách đi theo đám đông. Hãy luôn trade theo trend là ưu tiên hàng đầu với mọi trader dù ở bất kì giai đoạn nào.

I learned to avoid trying to catch up or double up to recoup losses. I also learned that a certain amount of loss will affect your judgment, so you have to put some time between that loss and the next trade.

Tôi học cách tránh xa việc bình quân giá để cố gắng bù lỗ. Tôi cũng học được một số lượng lớn lệnh lỗ có thể ảnh hưởng đến việc ra quyết định của bạn, vì thế bạn thỉnh thoảng cần phải có một thời gian dành cho những thời điểm mình dính lỗ và lệnh trade tiếp theo.

Cố gắng trade để bù lỗ luôn là một việc tệ hại nhất, là cách nhanh nhất để khiến cho bạn càng đau hơn khi thua lỗ. Mẹo của Dennis khi giải quyết vấn đề này đó là bạn hãy nghỉ ngơi một thời gian sau khi bị dính lỗ, đặc biệt là những cú lỗ lớn thường sẽ ảnh hưởng đến việc ra quyết định giao dịch của bạn.

richard-dennis-va-nhung-cau-noi-noi-tieng-phan-2-traderviet-1.jpg

Dành một khoảng thời gian giữa lệnh giao dịch bạn vừa lỗ và cú trade tiếp theo nghĩa là bạn sẽ có thể cho phép bản thân mình đủ thời gian để quên đi lệnh lỗ đó và tiếp tục trading. Nếu bạn lỗ quá nhiều tiền vào thời điểm đầu phiên giao dịch và tiếp tục trading cho đến hết ngày, nguy cơ mắc sai lầm của bạn sẽ rất cao.

There is another point that I think is as important: You should expect the unexpected in this business; expect the extreme. Don’t think in terms of boundaries that limit what the market might do. If there is any lesson I have learned in the nearly twenty years that I’ve been in this business, it is that the unexpected and the impossible happen every now and then.

Sẽ có một điểm khác biệt mà tôi nghĩ rất quan trọng: bạn nên mong đợi điều bất khả trong thị trường này, mong đợi nó cùng cực. Đừng bao giờ nghĩ sẽ có giới hạn trong hành vi của thị trường. Nếu có một bài học nào mà tôi từng học trong suốt 20 năm qua trong ngành công nghiệp này, thì đó là sự bất ngời và sự không khả thi. Nó luôn có thể xuất hiện ngay bây giờ và sau này.

Những điều bất ngờ luôn luôn tồn tại trong thị trường và nó sẽ luôn xuất hiện thường xuyên dù ở thời điểm hiện tại hay trong quá khứ.

Trader có xu hướng mong đợi điều mà họ tin tưởng trong thị trường, khi trading họ thường xuyên nghĩ: “giá chắc không thể đi hướng này” hoặc “ chắc chắn nó không thể tụt ở đây”.
Những kỳ vọng như thế khiến cho trader vào lệnh một cách phi lý trí. Nếu họ không tin giá có thể tụt, nếu họ mua dựa trên việc giá hoàn toàn có thể tăng lên, thì khi giá giảm mạnh trader sẽ không tin vào stop loss của mình sẽ bị hit, trader sẽ bắt đầu kéo stop loss ra xa. Tại sao tôi lại để lệnh của mình dính stop loss khi mà giá của tôi hoàn toàn có thể tăng thêm?

You have to minimize your losses and try to preserve capital for those very few instances where you can make a lot in a very short period of time. What you can’t afford to do is throw away your capital on suboptimal trades.
Bạn phải giảm tối đa hết mức có thể số lỗ của bạn và cố gắng bảo vệ tài khoản của mình với rất nhiều tại nơi bạn có thể kiếm ra tiền trong một thời gian ngắn. Điều mà bạn không thể làm bây giờ đó là quăng tài khoản của bạn vào những lệnh giao dịch thiếu tính tối ưu.

Điều mà Dennis nói ở đây đó là tốt nhất bạn hãy chờ đợi và bảo vệ đồng tiền của mình cho những lệnh có xác suất thắng cao nhất (chí ít đó là cái mà bạn nghĩ là tốt nhất), và đừng quăng tiền của mình vào những lệnh giao dịch có xác suất thắng quá thấp (đừng táy máy mà vào lệnh ồ ạt)

Hầu hết các trader, vấn đề của họ nằm ở việc họ không biết lệnh giao dịch nào của mình có xác suất thắng cao nhất.

Khi một trader sử dụng phương pháp của mình để chiến thắng thị trường thường anh ta sẽ dự đoán tín hiệu của thị trường để đặt lệnh. Anh ta không thấy được sự khác biệt giữa lệnh giao dịch của mình và thường để mức rủi ro ngang nhau giữa các lệnh giao dịch.

Để có thể tìm thấy cú trade nào có xác suất thắng cao đòi hỏi trader phải có kiến thức sâu sắc về thị trường và hệ thống mà anh ta đang sử dụng. Nếu không có kiến thức về phương pháp mà mình đang dùng thì kết quả giao dịch mà anh ta thực hiện sẽ không thể nào xác định được thế nào là lệnh trade có xác suất thắng cao và lệnh trade có xác suất thắng thấp.

Chúc các bạn giao dịch thành công.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Thanks bạn, dịch thoáng ý quá. Bác này có câu "I always say you could publish rules in newspaper and no one would follow them. The key is consistency and discipline", nghe thấm ghê.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 28 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên