Richard Dennis và những câu nói nổi tiếng

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Thêm một sáng Chủ Nhật được trò chuyện cùng anh em. Hôm nay, mình sẽ không phỏng vấn mà thay vào đó mình sẽ giới thiệu về một trader lão làng, trader này từng biến 400$ thành 200 triệu $ trong vòng 10 năm, thách thức thế giới với câu hỏi: "trở thành trader là do thiên tài hay do luyện tập?". Mình đang nói đến Richard Dennis, tác giả của hệ thống Turtle System.

Richard Dennis là huyền thoại trader thập niên 1970, 1980. Dennis là một trend trader với phương pháp độc đáo tìm trend, và nhồi lệnh theo trend nhằm gia tăng vị thế để có thể kiếm nhiều lợi nhuận nhất từ thị trường. Trong bài viết này, mình sẽ bàn về những câu quote nổi tiếng của Richard mà mình tin rằng nó cực kỳ quan trọng cho trader dù bạn đang ở bất kỳ giai đoạn nào.

When you have a position, you put it on for a reason, and you’ve got to keep it until the reason no longer exists.

Khi bạn có một vị thế, bạn đặt lệnh vì một lý do, và bạn tiếp tục giữ lệnh vì lý do đó cho đến khi lý do đó không còn tồn tại nữa.

Dennis đã nói đến những điều rất quan trọng mà hầu hết các trader đều bỏ quên. Khi trader đặt lệnh, trader cần biết vì sao lệnh giao dịch đó nên vào. Lệnh giao dịch đó có đúng quy luật hệ thống không? Lệnh giao dịch đó dựa trên cảm tính hay phân tích nào không thuộc kế hoạch?

Số lượng lớn các trader thất bại trong trading bởi vì họ không tim được lý do thỏa đáng để vào lệnh. Nếu bạn vào lệnh chỉ đơn giản vì bạn thấy giá có vẻ đang đi lên hoặc đang đi xuống, sau đó không có một lý do nào tốt hơn để trade. Bạn cần biết, thị trường không di chuyển theo cảm xúc của bạn, nó di chuyển bởi tâm lý của toàn bộ các trader đang tham gia giao dịch trên thị trường.

Trước khi đặt lệnh bạn hãy tự hỏi: “có số lượng lớn các trader nào bị mất tiền khi thị trường di chuyển theo hướng mà bạn đặt lệnh?" Nếu câu trả lời là không thì bạn chẳng có lý do gì để bạn trade nữa cả. Vì sao ư? Trading là trò chơi có tổng bằng 0, hoặc bạn thắng hoặc các trader khác thắng, không có việc cả 2 cùng thắng.

Trading decisions should be made as unemotionally as possible
Những quyết định giao dịch cần được thực hiện một cách không cảm xúc nhiều nhất có thể
Đây là bài học khó nhất mà trader nào cũng phải trải qua. Cảm xúc là một phần của con người, trader không thể trade không có cảm xúc. Chúng ta chỉ có thể học cách quản lý cảm xúc để giảm mức độ tác động của nó đến trading nhiều nhất có thể. Cách duy nhất mình biết có thể trade ít cảm xúc nhất đó là đừng bao giờ trade số tiền mà bạn không thể mất, đừng bao giờ trade số tiền mà khi lỗ bạn không thể chấp nhận được. Bạn cảm giác thế nào khi đang gồng lệnh? Bạn cảm giác thế nào khi vừa nhồi lệnh tiếp theo, giá vẫn tiếp tục đi ngược xu hướng mà bạn vẫn nghĩ?

Bản thân Richard cũng từng lâm vào khủng hoảng khi dính lỗ nặng vào năm 1987. Richard mất 3 năm sau đó mới quay trở lại trading vào năm 1990. Nói vậy mới biết, thái độ thực tế về trading rất quan trọng, nếu có một kỳ vọng đúng hơn, không ăn thua đủ với thị trường, có lẽ những câu chuyện buồn về trading mà anh em tâm sự cũng đã ít hơn.

You should always have a worst case point. The only choice should be to get out quicker.
Bạn phải luôn dự phòng cho trường hợp xấu nhất. Đó là thời điểm bạn phải rút lui thật nhanh.
Dù bạn đang giao dịch với phương pháp nào, sẽ luôn có một thời điểm tệ hại trong quá trình giao dịch của bạn. Dân trader Việt Nam nôm na hay gọi là "dính dây đen", trader lâm vào chuỗi lỗ nặng thì bắt đầu nghi ngờ về hệ thống, nghi ngờ bản thân mình. Trong những trường hợp đó, điều tốt nhất bạn cần là giữ cho tài khoản của mình sống sót.

Những câu nói của Richard Dennis không chỉ dừng lại ở đây, kỳ sau mình sẽ bàn thêm về những câu nói khác của Richard.

Cảm ơn các bạn đã quan tâm, chúc các bạn cuối tuần vui vẻ.

Tham khảo forexmentoronline

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Hay lắm cảm ơn bạn nhiều. Như ae thấy đấy bài viết kg hề đòi hôi chúng ta phải có thật nhiều kiến thức, nói vậy để ae nào kg phải là dân kinh tế tài chính đừng nản, cái quan trọng là biết rõ việc mình làm, chuyên gia thì nhiều lắm biết nghe ai, điều quan trọng nữa là đừng phức tạp hóa vấn đề, forex chỉ là buy hay sell mà thôi và kg có việc đúng hay sai, chỉ có cái nào hợp lý hơn ngay tại thời điểm vào lệnh mà thôi , thời điểm vào lệnh quyết định tất cả, cái này ae phải tự luyện kg ai dạy mình được.
Trong tradeviet có nhiều thứ để hoc nhưng mình nghĩ rằng chỉ hoc thêm cái mới vào cuối tuần, còn trong tuần khi đang trade thì phải bám chặt vào hệ thống gd của mình đừng phân tâm, đi chậm mà đúng hướng thì trước sau cũng về địch thôi.

Cái cách nhồi lệnh coi bộ thực hành khó quá, tập mãi không được :(:(

Nhồi lệnh chỉ khi theo dõi thị trường chặt chẽ, ko phân tâm .
Tôi trade và thấy nếu theo dõi liên tục thì kiếm sống cũng được lắm Ngày ra vào 5-10 lệnh.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,390 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,052 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 21 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 260 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 147 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên