[Sách dịch] Lời khuyên đến từ 25 trader hàng đầu thế giới: Stanley Druckenmiller và Jeremy Grantham

[Sách dịch] Lời khuyên đến từ 25 trader hàng đầu thế giới: Stanley Druckenmiller và Jeremy Grantham

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,842
84,302
Xin chào anh em,

Cuối tuần thì đọc sách luôn là một lựa chọn tốt. Nhất là trong bối cảnh "Nội bất xuất, ngoại bất nhập, cách xa 2m" như hiện nay. Hôm nay, mình tiếp tục giới thiệu tới anh em cuốn sách "Lời khuyên đến từ 25 trader hàng đầu thế giới". Trong mỗi bài viết sẽ là lời khuyên của 2 người, anh em nào chưa biết đến những bài đầu tiên của series thì có thể tìm đọc lại ở đây:

https://traderviet.org/threads/sach...ot-nhat-tu-25-trader-hang-dau-the-gioi.37696/

https://traderviet.org/threads/sach...u-the-gioi-ray-dalio-va-richard-dennis.37762/

Ngày hôm nay, mình xin giới thiệu tới anh em lời khuyên và những lời nói tâm đắc nhất đến từ 2 trader khác, đó là Stanley Druckenmiller và Jeremy Grantham - mời anh em ngâm cứu:

--------------------------

Stanley Freeman Druckenmiller (sinh ngày 14 tháng 6 năm 1953) là một nhà quản lý quỹ phòng hộ của Mỹ, ông là Chủ tịch của quỹ đầu tư Duquesne Capital, được ông thành lập vào năm 1981. Ông đã đóng cửa quỹ của mình vào tháng 8 năm 2010 vì cảm thấy không thể mang lại lợi nhuận cao cho khách hàng. Tại thời điểm đóng cửa, Duquesne Capital quản lý hơn 12 tỷ USD tài sản. Dưới đây là những lời khuyên đến từ nhà quản lý quỹ này:
  • Cách để đạt được lợi nhuận dài hạn là hãy tập luyện tích cực cho đến khi bạn đạt được mức tăng trưởng 30-40%, sau đó nếu bạn có sự tự tin, hãy đặt mục tiêu 100%/năm. Nếu bạn duy trì được mức 100%/năm trong một thời gian dài đồng thời hạn chế những năm thua lỗ, bạn có thể đạt được lợi nhuận dài hạn.
  • Khi tài khoản của bạn càng lớn, sẽ càng khó để bạn thực hiện những “Phong cách giao dịch thuần túy”. Kích thước vị thế sẽ trở thành một vấn đề đau đầu. Chúng ta sẽ gặp khó trong việc mở vị thế, và thậm chí còn khó hơn trong việc bán nó.
  • Tôi nghĩ rằng lý thuyết “Bước đi ngẫu nhiên” là nhảm nhí…. Ý tưởng rằng một cá nhân không thể kiếm tiền nghiêm túc với một lợi thế cạnh tranh so với phần còn lại của thị trường là khùng điên.
  • Bí quyết để thành công trong giao dịch là bạn phải có một niềm khát khao với thông tin và kiến thức. Đây là một điều không thể chối cãi. Bởi có những lúc bạn hoàn toàn có thể hiểu được điều gì thúc đẩy thị trường cũng như có một bức tranh khá tốt về những gì sẽ xảy ra. Nó chỉ đòi hỏi một lượng lớn công việc cũng như sự tận hiến để tìm kiếm tất cả các thông tin có thể mà thôi.
  • Không quan trọng là bạn đúng hay sai mà quan trọng là bạn kiếm được bao nhiêu tiền khi bạn đúng và bạn mất bao nhiêu tiền khi bạn sai.

Jeremy Grantham (sinh ngày 6 tháng 10 năm 1938) là một nhà đầu tư, đồng sáng lập và cũng là nhà chiến lược của Grantham Mayo van Otterloo (GMO), một công ty quản lý tài sản ở Boston. GMO là một trong những công ty quản lý quỹ lớn nhất trên thế giới. Quỹ quản lý tài sản lên tới 112 tỷ USD tính đến tháng 9 năm 2013.
  • Tôi đã bị phá sản vào năm 1968, thị trường lúc đó là một mớ hỗn loạn và điên rồ trước khi thời đại Internet bắt đầu… Sau năm 1968, tôi dành nhiều thời gian hơn để nghiên cứu về lịch sử, tôi bị sốc khi nhận ra rằng tôi có thể học được những bài học có sẵn từ quá khứ đến từ bong bóng cổ phiếu South Sea. Đã có rất nhiều bong bóng tài chính bị vỡ, nhiều khoản đầu tư điên rồ ném vào thị trường. Thị trường sẽ có những lúc trở nên kém hiệu quả và phi lý, để rồi sau khi phá vỡ trái tim và sự kiên nhẫn của bạn, nó sẽ trở lại hợp lý. Nhiệm vụ của bạn là tồn tại cho đến khi điều đó xảy ra.
  • Bạn càng có nhiều khoản đầu tư và chúng càng đa dạng, bạn càng có nhiều khả năng sống sót qua những giai đoạn quan trọng, khi những đặt cược của bạn chống lại bạn.
  • Một người sẽ có vị trí tốt hơn nhiều nếu kiên nhẫn và chờ cho đến khi thời điểm chín muồi mà không quan tâm đến những gì người khác đang làm.
  • Điều bắt buộc là bạn phải biết những hạn chế, điểm mạnh, điểm yếu của mình. Bạn cũng phải biết chính xác giới hạn nỗi đau và sự kiên nhẫn của bản thân để rồi không được vượt qua những giới hạn đó. Nếu bạn không thể chống lại cám dỗ, bạn tuyệt đối không được tự quản lý tiền của mình. Mặt khác, nếu bạn có sự kiên nhẫn, sức chịu đựng tốt và khả năng thoát khỏi tâm lý bầy đàn, thì theo tôi, bạn có đủ khả năng và sẽ đánh bại hầu hết các chuyên gia (điều đáng buồn, nhưng thực tế), và thậm chí có thể làm tốt hơn những gì họ làm.
Okay,. trên đây là những lời khuyên tiếp theo đến từ Stanley Druckenmiller và Jeremy Grantham. Mời anh em ngâm cứu! Hy vọng anh em sẽ ủng hộ! Bên cạnh đó, nếu có sai sót nào hy vọng anh em đóng góp và bổ sung thêm!

Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:
Vâng. Em biết bác ạ. Em đang nói dân ngoại đạo hay newbie như em thôi.
Nghe những huyền thoại này nói tưởng hiểu mà có khi vẫn không hiểu :)
Không cần cố hiểu bác ạ, cứ GD rồi ắt sẽ tự hiểu thôi, rồi lại lôi mấy cái này ra nghiệm lại xem sao :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 273 Xem / 24 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 458 Xem / 12 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 332 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,432 Xem / 53 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên