Sai lầm lớn nhất của anh em khi giao dịch là gì ?

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Khi giao dịch trên thị trường tài chính, sai lầm và mắc phải sai lầm là việc không thể tránh khỏi. Tuy nhiên, trader nhận thức được sai lầm đó như thế nào và giải pháp để khắc phục sai lầm đó mới là điều cần phải chú ý.

Có hàng chục thậm chí hàng trăm loại sai lầm, không có cái nào giống cái nào cả. Tôi mắc phải sai lầm khác, anh em thì mắc sai lầm khác không giống tôi. Bởi lẽ, mỗi chúng ta có cấu trúc bộ não khác nhau, tư duy khác nhau, do đó mà nhìn nhận về thị trường theo những góc khác nhau.

Chủ đề sai lầm theo quan điểm của tôi là khá thú vị. Nó không bao hàm chuyện chê bai, bới móc nỗi đau của nhau mà là rút kinh nghiệm từ những sai lầm của nhau hoặc cùng nhau xây dựng 1 giải pháp khắc phục sai lầm đó. Do đó, việc mạnh dạn đưa ra sai lầm của bản thân mình là vô cùng cần thiết. Còn giao dịch là còn sai lầm vì hết giao dịch là hết sai lầm.

Đầu tiên, tôi xin đưa ra một số quan điểm về việc những sai lầm phổ biến của trader hiện nay đặc biệt là các trader mới. Anh em, ai có kinh nghiệm đầy mình về những sai lầm thì comment thảo luận thêm cho bài viết được trọn vẹn nhé. Bởi vì đây chỉ là góc nhìn của cá nhân tôi, nó không mang tính phổ quát và phù hợp cho tất cả mọi người, nó có lẽ chỉ phù hợp với những người có tư duy và quan điểm giống tôi.

CHỈ QUAN TÂM ĐẾN BUY / SELL, KHÔNG CHÚ TRỌNG STOPLOSS / TAKE PROFIT

Chiến lược đặt stoploss và takeprofit mới là điều cần thiết
Đây là tâm lý chung của những trader mới vào thị trường, kể cả những người đã giao dịch vài năm đôi khi cũng sa đà vào vấn đề này.

Nó vô cùng nguy hiểm anh em ạ. Nói với nhau thì rất dễ, ai cũng biết điều này là sai lầm, nhưng số người hiểu nó thì ít hơn. Chỉ đến một thời gian sau khi giao dịch không hiệu quả thì mới thấm thía rằng stoloss và takeprofit mới là quan trọng, còn vào lệnh Buy hay Sell cũng cần thiết thật nhưng nó không phải là yếu tố quan trọng nhất.

Sao nghe vô lý vậy. Tôi nói rõ hơn nhé. Giả sử giá đang có xu hướng, mà cụ thể là xu hướng tăng, vậy thì chắc chắc là phải BUY rồi, không có bàn cãi gì ở đây nữa. Vấn đề phải bàn cãi bây giờ là BUY ở đâu để đặt stoploss và takeprofit đẹp (đẹp ở đây là tối ưu theo tỷ lệ RR nhất định, ví dụ 5:1 chẳng hạn).

Như vậy rõ ràng, chuyện BUY hay SELL không quan trọng bằng stoploss và takeprofit. Bởi lẽ, trong xu hướng tăng, chúng ta BUY vẫn chết như thường, chỉ cần 1 cây pinbar có đuôi quét xuống stoploss, mặc dù sau đó giá lên thần tốc thì bạn cũng chẳng có gì để ăn.

Hoặc cũng trong xu hướng tăng, nhưng bạn lại bị FOMO mua khi giá đang lên quá cao mà không chịu chờ giá pullback để có giá tốt thì khả năng cao vẫn dính đỉnh trong xu hướng tăng đó.

Giả sử xu hướng đi ngang, chúng ta lúc này mới phân vân là nên BUY hay nên SELL. Nhưng nói thật, xu hướng đi ngang thì đánh làm gì, tại sao không tìm cặp tiền hay thị trường khác có xu hướng rõ ràng mà phải chăm chăm vào cái thị trường không rõ xu hướng. Như vậy, vấn đề BUY cũng chẳng quan trọng nữa.

Do đó, theo quan điểm của tôi, đặt lệnh BUY hay lệnh SELL thị trường đã cho chúng ta đáp án, cái chúng ta cần động nào là điểm đặt lệnh / stoploss / take profit - 3 yếu tố này thật chất là một.

ĐẶT KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH QUÁ LỚN SO VỚI SỨC CHỊU ĐỰNG CỦA TÀI KHOẢN

Tỷ lệ tham khảo cho anh em

Đây là một vấn đề cũ nhưng nó vẫn có ý nghĩa ở mọi thời điểm. Chắc chắn có 1 lúc nào đó không cầm lòng chúng ta sẽ tất tay hay all in, những lúc giá đang sideway thì tăng quá đẹp và có vẻ như lực tăng còn nữa. Vậy thì sợ gì mà không nâng số lot lên 1 chút, thường ngày 0.01 lot, nhưng hôm nay thị trường tăng tốt quá, thôi chơi 0.1 lot để mấy ngày sau khỏi giao dịch nữa, nghỉ khỏe, chẳng mấy khi.

Một trường hợp đặt khối lượng quá mức là chiến lược martingale. Cũng sẽ có anh em thích chiến lược này nhưng đối với tôi nó độc hại như thuốc lá, bia rượu, cờ bạc, vì nó có 3 lý do sau:

+ Làm cho trader hưng phấn

+ Dễ gây nghiện

+ Lúc đầu thì bình thường nhưng lâu dài thì làm cho con người ta vô phương cứu chữa.

Thị trường Forex không thể làm giàu trong vài tháng hay vài năm được, nếu có cũng không phải chúng ta đâu. Do đó, anh em cứ đặt 1 tỷ lệ cố định thấp và cứ giao dịch ngày này qua tháng nọ cho đến khi cảm thấy trình độ mình cao dần thì nâng khối lượng giao dịch lên cũng không muộn.

Nhớ rằng, chất đổi thì lượng đổi, lượng đổi mà chất không đổi hoặc ngược lại thì không bền.

ĐÁNH NGƯỢC XU HƯỚNG - CHUYỆN KHÔNG CỦA RIÊNG AI

Có một điều thú vị là tôi giao lưu với nhiều anh em trader, thì khi thấy họ phân tích, họ có xu hướng thích đánh ngược sóng chính. Cái này vô tình, không phải họ cố ý, đôi khi họ quên mất yếu tố xu hướng, chính tôi đôi lúc cũng vậy.

Đánh ngược xu hướng không phải là sai. Nếu bạn kiếm được tiền thì bạn đúng. Nhưng điều đáng nói ở đây phương pháp của họ không dành để đánh ngược hướng nhưng lại sử dụng nó để đánh ngược hướng. Thành thử, việc làm đó trở nên sai lầm.

Tôi cũng đánh ngược hướng rất nhiều, nhưng khi vào những lệnh đó, thì tôi phải sử dụng một phương pháp phù hợp mà không phải là phương pháp mà tôi thường dùng để đánh theo xu hướng. Dĩ nhiên cũng có xác suất nhưng ít nhất tôi cũng đoán được kết quả lâu dài của mình.

Trên đây là 3 sai lầm mà tôi nghĩ ra đầu tiên nên chia sẻ lên đây cùng anh em. Xin nhắc lại, 3 sai lầm này chưa đủ, vẫn còn 30 hay 300 hay 3000 sai lầm nữa đang chờ anh em liệt kê ra. Anh comment thêm sai lầm của mình để mọi người cùng nhau rút kinh nghiệm nhé. Lucky trading!

Xem thêm:

>> Tản mạn phương pháp Supply and Demand với Sam Seiden

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:
Nhiều lúc em hay liên tưởng
1. Ngược trend= đi ngược chiều trên cao tốc.
2. Volume lớn= quá tải, suôn sẻ thì ok, có vấn đề là toi cơm.
3. Sl và tp hợp lý = không chỉ phải biết lái xe mà phải thắng, ga, số hợp lý....
Haizzz

bài viết rất hay, dường như kiếm tiền với forex như đáng đấu tranh với chính bản thân mình, ae có thể tham khảo kênh forextrantruong tôi thấy price action anh này thiên về tâm lý nhiều hơn/ nói chung có ích

Cảm nhận sai về thời gian. Nguyên nhân thua lỗ hàng đầu của Pro Trader.
Họ có một hệ thống ngon ăn rồi nhưng họ không hiểu sao vẫn cứ mãi thua lỗ.
Thua và chỉ thua.
Và đôi lúc theo dõi thấy lệnh và bắt đầu họ lại chỉnh lệnh. Chỉnh lệnh cũng là một nguyên nhân khác khiến Trader thua lỗ.

“Khi người đàn ông ngồi với một cô gái xinh đẹp trong một giờ, dường như đó chỉ là một phút. Nhưng nếu anh ta ngồi trên một cái bếp lò nóng trong một phút, thời gian đó còn dài hơn cả một giờ. Đấy là thuyết tương đối.” – Trích “The Yale Book of Quotations”

Albert Einstein.

AE có nhiều câu rất chất, ae tham khảo.

sai lầm chính xác thường gặp nhất chính là đang không biết mình làm cái gì.
chỗ này khó nói cho tường tận vì nó khá là trừu tượng, bản thân tôi thì tôi nghĩ mình dùng cảm giác để nhìn nhận,
ở trên tôi thấy có một bác nói là hay chốt non, vậy những lúc muốn chốt hoặc đặt chốt, bác có nghĩ lướt qua tại sao mình chốt chỗ này mà không phải chỗ nọ chỗ kia ko. nếu đã đặt 1 câu hỏi, thì cố tìm câu trả lời hợp lí. ví dụ: tại tôi lo sợ giá nó đi ngược, có vẻ thế. vậy thì câu trả lời là do sợ hay là do chuẩn bị đảo chiều ?!? nếu đã trả lời dc 1 câu thì bình tĩnh phân tích xem còn câu hỏi nào cần trả lời nữa không, cố gắng xem xét tình hình để có câu trả lời chắc chắn, hỏi càng nhiều, trả lời được càng nhiều thì càng chắc chắn vào việc mình đang và sắp làm. cứ từ từ thôi, đằng nào cũng còn cái SL đó, khi đặt lệnh chẳng đã xác định trước là lỗ bao nhiêu rồi, còn cái gì phải sợ nữa mà vội vàng.
đó là tôi nói riêng ví dụ trên, nhưng trường hợp khác phải tự cảm nhận mà suy tính cho tốt. hời hợt là chất ngắc ngay. đôi khi việc vào lệnh quá dễ dàng, chỉ click cái là xong quả lệnh lại khiến cho ta đánh giá thấp, khinh địch, và hửi địch.
nói chung cứ từ từ, ko gì phải vội, cơ hội qua rồi có lại mấy hồi, tiền mất là khó kiếm lại lắm. dẫu ràng biết th5i trường thì chả có gì chắc chắn, nhưng chính bản thân mình phải chắc đi đã thì mới có cái để dễ nói chuyện.

Bro. Có bao giờ người ta coi đó là sai lầm nhưng với mình lại là thành công không Bro ?????????

Hihihiiiihii.

- - 1 = +1

mình mới vào mở tk , được 1 người việt ở bên đức hướng dẫn , buy , seo . mình chưa biết gì hết vao 7500us , được vài ngày , có một hôm mình thấy tk âm gàn 6000us mình hỏi vậy có sao ko , nói ko sao , khoảng 10 đêm vn bảo tk còn dưới mức 250%, cần nạp thêm 7000us nũa ,mới giải quyết được , sông mình ko nạp thế là sông , sáng hôm sao bảo thị trường biến động , BBM TRADER

GIỜ đang tìm hiểu cách giao dịch để biết được khi nào gia lên và xuống , và có trang nào uy tính ko nhờ a/e chỉ với

có khi nào sai lầm lớn nhất là đã chọn giao dịch forex, đã sai khi chọn con đường để đi, làm sao đi cho đúng được( nghe hơi bi quan).:)

Sai lầm lớn nhất là trong quá khứ đặt mục tiêu trading for living. Giờ đạt đc mục tiêu thấy hối hận vô cùng. Ngoài tí tiền để nuôi gia đình ra thì chả có gì nữa. Nói chung mất nhiều hơn được. Giờ lại đặt mục tiêu cố tích lũy thêm 1 ít nữa rồi bỏ nghề, quay về cuộc sống bình thường như những người khác. :(

Sai lầm lớn nhất là trong quá khứ đặt mục tiêu trading for living. Giờ đạt đc mục tiêu thấy hối hận vô cùng. Ngoài tí tiền để nuôi gia đình ra thì chả có gì nữa. Nói chung mất nhiều hơn được. Giờ lại đặt mục tiêu cố tích lũy thêm 1 ít nữa rồi bỏ nghề, quay về cuộc sống bình thường như những người khác. :(
vào cái nghề này tạo nên một vòng luẩn quẩn à bác

vào cái nghề này tạo nên một vòng luẩn quẩn à bác
Luẩn quẩn là sao bác? Em thấy làm nghề này giống như kiểu mở cửa hàng tạp hóa thôi, setup hệ thống ok rồi thì duy trì lợi nhuận ổn định thôi mà. Ý của em ở đây là đặc thù công việc nó chỉ có ngồi 1 góc cắm mặt vào cái laptop, chả nói chuyện, giao tiếp với ai. Nhiều khi giao tiếp, quen biết nhiều cho mình nhiều cơ hội hơn là chỉ ngồi 1 góc click chuột. Chưa kể, nghề này muốn duy trì lợi nhuận ổn định còn phải tự ép bản thân phải chai lì với những cảm xúc thông thường nữa nên cảm tưởng mình ko giống người bình thường lắm. Đấy là trải nghiệm của em như vậy, có thể các bác trải nghiệm khác thấy hạnh phúc hoặc đam mê với trading nhưng em thấy nó chán ngán tới tận cổ rồi.

Luẩn quẩn là sao bác? Em thấy làm nghề này giống như kiểu mở cửa hàng tạp hóa thôi, setup hệ thống ok rồi thì duy trì lợi nhuận ổn định thôi mà. Ý của em ở đây là đặc thù công việc nó chỉ có ngồi 1 góc cắm mặt vào cái laptop, chả nói chuyện, giao tiếp với ai. Nhiều khi giao tiếp, quen biết nhiều cho mình nhiều cơ hội hơn là chỉ ngồi 1 góc click chuột. Chưa kể, nghề này muốn duy trì lợi nhuận ổn định còn phải tự ép bản thân phải chai lì với những cảm xúc thông thường nữa nên cảm tưởng mình ko giống người bình thường lắm. Đấy là trải nghiệm của em như vậy, có thể các bác trải nghiệm khác thấy hạnh phúc hoặc đam mê với trading nhưng em thấy nó chán ngán tới tận cổ rồi.

Mình thấy nghề nào cũng có cái khổ của nó. Riêng trading thì phải tự hạn chế giao tiếp xã hội. Ngặt 1 cái là chỉ khi trade có lời nó mới dằn vặt mình.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 22 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 938 Xem / 57 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên