Sắp héo sau vài tháng giao dịch, trader đang có ý định từ bỏ cuộc chơi - Mời các bác vào cứu giúp!

Sắp héo sau vài tháng giao dịch, trader đang có ý định từ bỏ cuộc chơi - Mời các bác vào cứu giúp!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Đọc được tâm sự của một trader đang lung lay ý định, muốn "chia tay" với trading và cần sự hỗ trợ từ mọi người trên reddit.com, mình quyết định chia sẻ ngay với mọi người vì mình biết đây vấn đề không của riêng ai. Hy vọng bài viết sẽ giúp các bạn có cái nhìn khách quan hơn về nghề trading!

------------------------------

Chia sẻ của u/danni_darko trên reddit.com

Nhiều tháng trước, tôi nghĩ trading là một trong những công việc kinh doanh tốt nhất trên thế giới và đáng để đầu tư thời gian vào đó. Sau vài tháng, tôi đã đọc rất nhiều, xem những video trên Youtube về các chiến lược giao dịch tốt nhất và đã kiểm tra nhiều chiến lược khác nhau để đi đến một kết luận rằng: Giá di chuyển quá ngẫu nhiên để có thể giao dịch có lợi nhuận nhất quán.

Khi đi siêu thị, tôi biết chuối sẽ có giá biến động trong phạm vi bao nhiêu, nhưng tôi không thể biết được phạm vi giá của cổ phiếu Amazon hay Bitcoin sẽ đi đâu, về đâu trong những tháng tới.

Trước khi từ bỏ, tôi hy vọng có thể nhận được lời khuyên từ mọi người để tìm được một lý do ở lại với trading.

Bình luận của user4925715

Lời khuyên của tôi dành cho bạn như sau:

1. Trading phải mất nhiều hơn đơn vị tháng, thường là vài năm hoặc là lâu hơn.

2. Giao dịch không dành cho tất cả mọi người. Nếu bạn nghĩ việc ngồi ở nhà nhìn chằm chằm vào các biểu đồ vào tối thứ bảy nghe không hay ho cho lắm thì cũng chẳng sao.

3. Những video trên Youtube nói rằng "giao cắt MACD là một tín hiệu mua" và những thứ vô nghĩa khác đơn giản không còn hiệu quả nữa. Trading là việc xem xét nhiều yếu tố khác nhau, hiểu câu chuyện đằng sau đó và nắm lấy những cơ hội tốt nhất.

Sap-heo-sau-vai-thang-giao-dich-trader-dang-co-y-dinh-tu-bo-cuoc-choi-TraderViet1.jpeg

4. Hệ thống giao dịch chỉ là một kỹ năng và có lẽ không phải là thứ quan trọng nhất. Nếu bạn cho một trader giàu kinh nghiệm, có lợi nhuận giao dịch bằng cách tung đồng xu, họ sẽ làm rất tệ. Không thua lỗ, tâm lý, kỷ luật, sự nhất quán, quy mô giao dịch, sự kiên nhẫn, nghiên cứu thị trường, thời gian theo dõi biểu đồ và những thứ khác đều quan trọng hơn. Ai nấy đều tập trung vào hệ thống trong khi hệ thống chỉ phát huy công lực trong những giai đoạn nhất định, còn những kỹ năng khác sẽ tồn tại cùng với thách thức của thời gian. Nếu bạn hỏi ai đó hệ thống của họ là gì thì nó giống như việc bạn hỏi công thức làm burger của McDonalds vậy! McDonalds cần một công thức, cũng giống như bạn cần một vài hệ thống, nhưng McDonalds lại thành công nhờ 100 lý do khác ngoài công thức ấy. Bạn hiểu chứ?

5. Trading giống như khởi nghiệp. Bạn có thể đọc sách và nói chuyện với những người cùng giao dịch, nhưng bạn sẽ không thể sao chép chính xác những gì họ làm vì bạn không phải là họ và bạn không thể trải nghiệm những điều họ đã trải nghiệm. Do vậy, khi mọi thứ trở nên tồi tệ, bạn sẽ bỏ cuộc trong khi họ sẽ ở lại tới cùng. Bạn chỉ có thể quan sát người khác, kiểm tra những gì họ nói và cố gắng tiếp thu một chút kiến thức nhỏ, vậy là tốt rồi!

Bình luận của Star__boy

Phải mất một thời gian mới có thể thành công trong giao dịch, do vậy đừng quá căng thẳng. Những lời khuyên của tôi dành cho bạn là:

1. Lên kế hoạch cho các giao dịch trong ngày. Bất kỳ giao dịch nào bạn thực hiện trong ngày phải là một phần trong chiến lược của bạn nếu bạn là một Day trader, còn nếu bạn giao dịch theo khung thời gian dài hơn, bạn phải lên kế hoạch cho nó và nhận thức được các rủi ro. Hãy tưởng tượng giống như việc làm sao bạn có thể đi siêu thị mà không biết kế hoạch mua thực phẩm hàng tuần hay là thực phẩm cho bữa tiệc tối được?

2. Chấp nhận sự thật rằng phần lớn các giao dịch của bạn sẽ thua lỗ, đó là lý do tại sao chúng ta lại muốn trade ít hơn và đảm bảo các giao dịch chúng ta thực hiện thuộc trong số ít các giao dịch kiếm ra lợi nhuận.

3. Hãy thử giao dịch trên một khung thời gian dài hơn là khung daily. Có thể tôi hơi thiên vị bởi vì tôi chưa bao giờ gặp khó khăn trong Day trading, nhưng tôi không nghĩ ai cũng giống như tôi.

Sap-heo-sau-vai-thang-giao-dich-trader-dang-co-y-dinh-tu-bo-cuoc-choi-TraderViet2.jpeg

4. Phải mất nhiều năm và tim thòng vài mét để bạn có thể hoàn thiện được chiến lược của mình cũng như định hướng được tâm lý đi theo cái nghề trading này về lâu về dài được.
----------------------------------

Còn các bạn? Lý do nào đã giữ chân các bạn ở lại với nghề trading đến ngày hôm nay?

Nguồn: reddit.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Mình nghĩ niềm vui của em ý là cần ý tưởng, bạn bè trao đổi trong công việc. Đơn giản vì em là Editor hiện tại, còn không đúng thì chắc chắn là 1 nhận định sai TT.:cool:

vấn đề là bạn có đủ thông tin để tán chưa. Giả như em ấy có chồng con rồi mà bạn không biết mà cố tán thì thua sấp mặt.
em ý 21 tuổi hàng xóm với mình ở d2 bình thạnh nè :p:p:p còn ngây thơ trong sáng hay giả nai thì mình chưa bit..có con hay chưa thì ko biết chứ em ý chưa có chồng nè :p:p

em ý 21 tuổi hàng xóm với mình ở d2 bình thạnh nè :p:p:p còn ngây thơ trong sáng hay giả nai thì mình chưa bit..có con hay chưa thì ko biết chứ em ý chưa có chồng nè :p:p
Ôi trời sao bác nắm profile bé Huệ chính xác dữ vậy. update thêm là bé Huệ sắp chuẩn bị thành thạc sỹ tài chính nhé

Giao dịch ở các vùng cản, vùng giá tạp trung giao dich nhộn nhịp của 2 phe, sống chết là nhở xác định được breakout hay false break ấy. Bạn cố gắng theo dõi, phân tích thêm. Chúc may mắn!
kèo này tỷ lệ false break cao lắm cụ ợ ..đợi lâu quá thì nhỡ em nó phá cản chậy luôn cũng cao mà đợi test lại cản mới theo thì sợ lỡ cơ hội :p:p:p

Lấy được vk thông minh vậy. Sau này đẻ con cái ra thông minh lắm :) . càng làm cho mình có động lực hơn :)
Nói thật với các bác chứ điều khốn khổ nhất của tôi hiện nay là làm sao chọn được *** mã xứng đáng cho bé Huệ. Team có mỗi em nó là em út mà danh sách *** mã đông quá

Mỗi bác chuyển vào tk bank của tôi 50 triệu VND để lấy hồ sơ ứng tuyển *** mã nhé.

Nói thật với các bác chứ điều khốn khổ nhất của tôi hiện nay là làm sao chọn được *** mã xứng đáng cho bé Huệ. Team có mỗi em nó là em út mà danh sách *** mã đông quá

Mỗi bác chuyển vào tk bank của tôi 50 triệu VND để lấy hồ sơ ứng tuyển *** mã nhé.
Tiêu chí chọn người yêu của bé huệ như nào bác huy

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 689 Xem / 48 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên