Sẽ ra sao nếu vừa mới chân ướt chân ráo vào thị trường đã làm quả lỗ sặc máu!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,376
29,019
Đây là kết quả không hiếm thấy với những ai mới dấn thân vào Trading phải không nào. Và nếu anh em nào mới trade mà gặp phải trường hợp này thì cứ bình tĩnh nhé, chuyện đâu còn có đó. Sốt ruột, tức tối chỉ tổ thêm rách việc thôi. Đây là chuyện rất bình thường trong trading. Nếu bạn bất ngờ về điều này thì chỉ chứng tỏ một điều là, bạn chưa tìm hiểu kỹ thị trường trước khi tham gia mà thôi.

Trước tiên cần phải nói rằng, nếu mới tham gia thị trường mà gặp phải thua lỗ thì đó là điều rất dễ hiểu và bình thường. Còn nếu bạn mới vô mà thắng hoài luôn nó mới là vấn đề đó. Bởi lẽ bài học đầu tiên về tâm lý trong trading đó là: "học cách chấp nhận thua lỗ" hay "thị trường luôn tồn tại rủi ro".

Trong nội dung bài viết ngày hôm nay chúng ta sẽ nói về tâm lý người mới nên như thế nào khi gặp phải thua lỗ nhé anh em.

Để một trader có thể sống được với nghề, 4 yếu tố dưới đây là những yếu tố quyết định:
  • Kiến thức (vừa đủ)
  • Phương pháp giao dịch tốt (đối với bản thân mỗi người)
  • Kỹ năng phân tích và giao dịch
  • Quản lý vốn và tâm lý
Có lẽ sẽ cần thêm vài yếu tố nữa nhưng có được 4 yếu tố này là coi như có thể xông pha trận mạc rồi. Vậy thì người mới bước chân vô thị trường, nói một cách phũ phàng thì họ căn bản không có đủ cả 4 yếu tố này để tham gia thị trường được. Trước sau gì cũng gặp thua lỗ. Đó là điều không tránh khỏi. Thiếu 1 trong 4 yếu tố trên thì khả năng giao dịch của bạn đều có thể chết bất đắc kì tử.

Còn nếu bạn mới vào thi trường mà có luôn một quả thắng liên hoàn vài tháng trời, đây mới chính là hiểm họa tiềm tàng đáng sợ. Có nghiên cứu đã nói rằng, tâm lý buồn bực khi thua lỗ sẽ thấp hơn tâm lý phấn khích khi thắng lợi. Mà anh em nghĩ một người mới vô thị trường, nhưng laị có thể chiến thắng liên tục. Thì khả năng cao người này giỏi, có khiếu đầu tư từ trong trứng, hay hầu như họ gặp may mắn được thị trường ưu ái. Mình nghĩ rơi vào trường hợp thứ 2 là nhiều hơn.

Đối với trường hợp trên, việc giải quyết tâm lý có phần khó khăn hơn. Vì đã quen với việc có lợi nhuận liên tục, dễ nảy sinh tâm lý chủ quan và đặc biệt họ có thể cho rằng việc cháy tài khoản hay thua lỗ chỉ là nhất thời. Một khi gặp những đợt thua lỗ nặng hơn sẽ khiến họ mất phương hướng mất thời gian hơn để cải thiện kết quả giao dịch và tệ nhất là bỏ nghề.

Nếu ngay từ đầu người mới gặp thua lỗ, thì đó hoàn toàn không phải là một kết quả tệ, thậm chí nó là tốt, nếu khoản lỗ không quá lớn đến mức khiến bạn suy sụp tinh thần. Vì điều này sẽ giúp bạn ý thức được một thực tế rằng: "Trading không hề dễ dàng". Bạn sẽ có ý thức hơn, cẩn thận hơn trong việc phân tích và giao dịch cho giai đoạn sau. Một khoản lỗ luôn là lời nhắc tốt nhất cho trader về những thành quả mà họ có được.

Vậy cho nên, nếu có gặp một đợt thua lỗ trong trading thì đừng suy nghĩ tiêu cực, tự tạo áp lực tâm lí cho bản thân làm chi nhé. Cứ bình tĩnh giải quyết. Vì trading là một quá trình cần thời gian để hoàn thiện, không thể ngày một ngày 2 mà thành tài được, nên anh em cứ đặt ra một số vốn nhỏ, nhỏ thôi nhé, coi như lộ phí để có được kinh nghiệm. Số vốn này có thể dùng dể giao dịch tài khoản thật cho một phương pháp đã qua backtest, hoặc để rèn quản lý vốn và kỷ luật. Chắc chắn chúng ta sẽ có sai sót, nên hãy luôn tự bảo vệ mình trước đã nhé.

Hi vọng những bạn mới sớm gia nhập vào hàng ngũ tiền bối. Để cùng TraderViet chia sẻ lại kinh nghiệm cho lớp người mới sau này nhé. Vì một cộng động cùng nhau phát triển thôi nào!

Chúc anh em cuối tuần vui vẻ! Qua tuần nhớ ghé mục Index của Thúy dạo chơi nhé :D:D

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
tôi chỉ nói dựa trên title của bài viết thôi nhá. mới đút vô đã bị vả 1 cú sấp mặt thì 99% là vừa bỏ chạy vừa bớ "bà con ới, lừa đảo"
nếu là ng biết suy nghĩ, cẩn thận, lại đa nghi thì chẳng ai đút 1 cục tiền vào cho bị vả cả. nói đến đây chắc chạm tự ái nhiều người. nhưng đừng buồn, ai cũng biết suy nghĩ, cũng cẩn thận nhưng lại bị cái tham và cái ráng đánh nát sự đa nghi.
tham thì khỏi nói, còn ráng là s, ráng gỡ rồi rút chân ra. tâm lí cả thôi. chưa sẳn sàng dc cái gì thì đó là chuyện mất chì lẫn chài là bt.
tham gia vô cài ngành nghề này, nếu là tự thân thì trước là chẳng có ai lừa các bác đâu. chỉ có tự mình lừa mình thôi. chỉ khi nào kiếm dc đồng lời rồi đó, lúc đó mới hẳn lo đến chuyện người ta lừa mình.

C bị cháy TK 1 lần roài. Từ năm ngoái, lúc còn chưa bít forex là gì. Chẳng bít vào lệnh như nào là hợp lý. Chỉ biết nghe lời IB thui. Đến khi tk sắp cháy họ gọi điện hối nạp thêm tiền để cứu tk. Cuối cùng ko nạp mà chấp nhận cháy. Giờ muốn chơi lại nhưng kt còn hạn hẹp. Mình vừa tham gia nhóm để học hỏi các tiền bối. Vừa mới đăng kí bêb sàn octafx rùi, có bác nào đã giao dịch bên đó xin chỉ giáo

C bị cháy TK 1 lần roài. Từ năm ngoái, lúc còn chưa bít forex là gì. Chẳng bít vào lệnh như nào là hợp lý. Chỉ biết nghe lời IB thui. Đến khi tk sắp cháy họ gọi điện hối nạp thêm tiền để cứu tk. Cuối cùng ko nạp mà chấp nhận cháy. Giờ muốn chơi lại nhưng kt còn hạn hẹp. Mình vừa tham gia nhóm để học hỏi các tiền bối. Vừa mới đăng kí bêb sàn octafx rùi, có bác nào đã giao dịch bên đó xin chỉ giáo
Tham gia nhóm để cháy nhanh hơn chăng? Bạn có biết, tiền trên TT forex ko tự sinh ra, cũng ko tự mất đi, nó chỉ chuyển từ túi ng này sang túi ng khác thôi. Phần lớn ace xin vào nhóm chia sẻ j đó đều là mấy ng đang tìm chén thánh, mà đi tìm chén thánh thì tốn tiền lắm bạn ạ :D

Tham gia nhóm để cháy nhanh hơn chăng? Bạn có biết, tiền trên TT forex ko tự sinh ra, cũng ko tự mất đi, nó chỉ chuyển từ túi ng này sang túi ng khác thôi. Phần lớn ace xin vào nhóm chia sẻ j đó đều là mấy ng đang tìm chén thánh, mà đi tìm chén thánh thì tốn tiền lắm bạn ạ :D
bỏ tiền ra quyết tâm tìm chén thánh. Nếu ko tìm dc thì ra ở gầm cầu cho nhanh

vị này làm mình hơi nhột ..... mình hồi trước chưa biết chén thánh là j thì nay cũng chả có đi kiếm .... mặc dù vẫn demo ...... tò mò thánh chén nó thế nào ta
Tò mò thì bỏ xiền ra theo mấy sàn tư vấn là tìm dc mờ. Cháy vài lần chắc sẽ thấy. Tui cháy có 1 lần nên vẫn chưa tìm dc chén thánh

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 39 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 45 Xem / 10 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,922 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 207 Xem / 9 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 39 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 984 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên