Set and Forget - cách quản lý lệnh sai lầm nhất của các Trader

khapham1010

Active Member
639
4,966
Mình tin rằng một trong những sai lầm lớn nhất trong giao dịch đó là tin rằng việc quản lý lệnh với Set and Forget (quản lý lệnh theo kiểu vào lệnh và quên đi) là nguyên nhân hàng đầu gây ra thất bại cho các Trader. Đó là điều mỉa mai lớn nhất trong Trading khi bạn tin rằng bạn chỉ cần vào lệnh thật là chuẩn, và lệnh giao dịch tự nó sẽ làm việc cần phải làm.

Công bằng mà nói, có rất nhiều sai lầm khi bạn cho rằng sử dụng Set and Forget khi Trading sẽ giúp bạn chiến thắng thị trường. Đầu tiên, bạn không sinh ra để trở thành người có kỷ luật. Bản năng của con người là thích phá bỏ luật lệ, đó là khuynh hướng tự nhiên và bạn không thể đảo ngược được quy luật này.

Thứ hai, set and forget cũng rất vô lý vì gieo rắc vào đầu các Trader một niềm tin về việc kiếm tiền thụ động từ thị trường. Vì sao lại như vậy? Vì thị trường không thể là cỗ máy kiếm tiền cho mọi người, nếu không chắc con số thất bại không thể lên tới 95%. Trading sẽ khó khăn bởi vì không chỉ việc bạn tìm điểm vào lệnh chính xác nhờ hệ thống mà bạn nghiên cứu, Trading còn khó khăn hơn vì bạn bị “mù” vì không biết phải thoát lệnh sao cho đúng. Việc đặt Take Profit và Stoploss sau đó bạn quên đi sẽ khiến bạn nghĩ Trading trở nên dễ dàng. Sai lầm lớn nhất là ở chỗ đó các bạn ạ.

Thứ ba, thị trường luôn thay đổi, thị trường không phải là khuôn mẫu để bạn áp dụng một chiến lược chắc thắng bằng các hệ thống giao dịch theo một điều kiện có sẵn. Bởi vì nó vận hành bằng tâm lý của người tham gia giao dịch, không phải những cỗ máy có thể tính toán. Giờ bạn cũng đã hiểu vì sao bạn thấy các Bank Trader luôn dán chặt vào màn hình máy tính, vì họ không vào lệnh và quên luôn, họ phải quan sát lệnh giao dịch của họ thường xuyên và đối phó với những thay đổi mới nhất của thị trường.

Nhưng có lẽ những điều nói trên không ảnh hưởng đến bạn, bạn có công việc và bạn quá bận rộn với các phương pháp khác nên phải tuân theo set and forget. Nhưng hãy xem xét trường hợp sau: bạn đang vào lệnh bán cặp AUDUSD khi giá phá vỡ mức hỗ trợ chính tại 1.0225. Bạn đặt stoploss bên trên đường EMA 20 trên chart daily, nếu đặt mức stoploss tại mức giá đó, bạn có điểm đặt stoploss đạt 100 pips. Vì bạn tuân theo quy luật risk reward tối thiểu 1:2 nên bạn phải chọn mức chốt lời khoảng 200 pips.

Khoảng một ngày sau, bạn nhận được tin George Soros đã bán được hơn 1 tỷ AUD. Xem xét lịch sử giao dịch của Soros, ông ta chẳng bao giờ chốt lệnh trong một ngày. Điều này có nghĩa là lệnh bán của bán sẽ tiếp tục kiếm thêm lợi nhuận nếu bạn vẫn giữ lệnh. Thế mà vì tuân theo set and forget, bạn phải thoát lệnh “đúng luật” và bạn cho rằng điều này chứng minh bạn là Trader giỏi. Bạn có thấy điểm mâu thuẫn ở đây?

Đây chỉ là một ví dụ nhỏ nhưng bạn có thể thấy chúng xuất hiện rất nhiều lần trong suốt quá trình bạn giao dịch. Vì vậy, khi bạn xem xét việc áp dụng phương pháp set and forget, hãy nhận ra rằng bạn luôn có những sự lựa chọn khác và set and forget chỉ áp dụng trong một số điều kiện thị trường nhất định mà thôi.

Xem thêm

>> Nếu cảm thấy bối rối khi đóng lệnh, bạn có thể tham khảo các bước sau

>> Làm thế nào để biết bạn đã có một hệ thống giao dịch thành công?

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Ko nên dán chặt mắt vào màn hình như Bank trader vì họ được trả tiền lương làm việc đó, cũng ko nên cứng nhắc set and forget.
Theo mình nên vừa dùng trailing stop, vừa quan sát thị trường hàng ngày và vừa đọc tin tức. 1 lệnh đặt xuống như con mình sinh ra vậy, chăm sóc và quan sát nó để tránh cho nó mắc sai lầm.
Thank Kha phạm cho cái nhìn khác chiều về Set and Forget

mục đích của set and forget thiên về kỹ thuật tâm lý hơn là về kỹ thuật giao dịch, nên nếu áp dụng nó để nói về kỹ thuật giao dịch thì cần nhìn nhận lại.

nếu bạn nhìn thường xuyên vào thị trường, bạn có chắc là mình kiếm được 1900pip không??? hay là nhìn thấy cây pin bar nào đó lại mua ngược lên??? nếu điều đó có xảy ra thi cũng " bình thường thôi", chúc các bạn nhiều thành công.

Bài viết mang hơi hướng chủ quan của người viết thôi mà các bác. Để rèn luyện kỷ luật, em nghĩ set and forget là điều cần thiết đặc biệt đối với trader mới. Mỗi một trader có một phong cách riêng nên không thể áp đặt pp của người khác lên họ được. Ví dụ ở bài viết đó là 1900 pips và 200pips, đó là sự khác nhau giữa 2 trường phái trade rồi

Ohm - quan điểm nào cũng đúng - quan trọng là theo cái nào phải theo tơi cuối đời :p

Đa số là set and forget vì hầu hết trader không làm chủ được tâm lý của mình, khi nhìn vào lệnh sợ suy nghĩ đánh lung tung không theo phương pháp, và cảnh giới cao nhất là: đánh mà như không đánh, không đánh mà như đánh.

cứ đến các khung giờ (chiều tối của VN) là phải xem thoáng qua hành động trong chớp mắt.

Nhiều bài trên TraderViet đọc mà thấy chán. Cứ đem mấy ông bank trader ra để thành thánh hóa họ. Hầu hết bank trader kiếm lợi từ đặt lệnh cho khách hàng. Nếu họ trade riêng thì toàn thua. Cái này ông bill lizpu... Gì gì đó ko nhớ hết tên có nói đến. Rồi các bạn mod cứ tiếp tục thần thánh hóa lên đi

Rồi các bạn mod cứ tiếp tục thần thánh hóa lên đi
mình nghĩ các bạn Mod công việc là kiếm bài , biên tập rồi dịch bài...
anh em mình người nào thấy hợp với mình thì dùng, dùng 10 ko được thì dùng 2,3 thôi.
mỗi người 1 quan điểm, đôi khi có cái nhìn khác chiều cũng nên suy ngẫm chút

theo ý kiến của tôi, set and forget là lý do dễ đưa tới trượt giá nhất, ai cũng thích lãi to và lỗ ít, đòn bẩy các kiểu, nhưng thị trường lên xuống thất thường, dù rằng nó đi đúng hướng mình dự đoán đó nhưng chuyện giựt lên giựt xuống, ko nói là giựt như sét đánh, cũng đi tàn tàn như bậc thang, và quét cái SL rồi mới quay đầu lại đúng hướng.
trượt giá cũng có trượt tốt và trượt xấu, nhưng thường thì trượt xấu, hiếm khi trượt tốt lắm.
nên bản thân tôi vào lệnh xong là canh, có thể là 5' nhìn 1 lần, 30' nhìn 1 lần. để mình có thể cắt lệnh trước khi đụng SL, coi nhữ đỡ mất đồng nào hay đồng đó, sau đó kiểm tra kĩ càng thị trường trước khi vào lệnh lại. ngược lại là chốt lời, dù cho chưa đủ lời mình đặt nhưng nếu có dấu hiệu chậm, chững hoặc quay đầu thì cắt lệnh ngay. giữ dc đồng lời nào tốt đồng đó,
khi theo trend tôi cũng ko theo ào ào, mà theo từng quãng thôi, cảm thấy lời ổn thì dừng, rồi đặt lệnh mới, với 1 cái SL xa gần tùy theo mình định đoán.
khi mình chắc mẩm tiền vào túi rồi thì an tâm hơn là thả cho trôi bồng bềnh, lỡ nó vướng đá lủi bụi kẹt giữa chừng thì thật khổ.
giờ điện thoại, máy tính bảng cũng nhiều,đâu đâu cũng wifi, 3G 4G, tranh thủ kiểm tra thường xuyên để giảm thiểu tối đa rủi ro là tốt nhất.
cách đây ít hôm, chỉ vì kẹt cái cục *** gì mà ko vào xem dc, lần cuối nhìn thấy là đang lời hơn 20% (tôi đánh bên IQ), sau khoảng 2h hay 2h30' j đó vào lại dc thì nó đã quay đầu chạm SL 20%, tức là chạy xình xịch 40% ... nhưng ác cái nó chốt cho mình ở mức 50%+, hỏi support thì nó nói trượt giá, mình hỏi trượt xa thế, thì nó bảo mình đánh đòn bẩy cao nên trượt xa thế cũng không lạ...
h cẩn thận hơn, kiểm tra thường xuyên, cắt lời lỗ ngay lúc không ổn luôn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 364 Xem / 22 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,442 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,074 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 280 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên