[Siêu phẩm] Bài tập chuyển đổi cảm xúc cực chất dành riêng cho trader

Thống

Active Member
1,920
8,374
Okay, trước hết là mình công nhận cái tit có hơi giật, nhưng đúng thật là siêu phẩm đấy ạ!

Mình nhận ra một điều là kiến thức về tâm lý trading nói chung khá là khó áp dụng, đơn giản vì tâm lý nó không rõ ràng như nến xanh đỏ nhảy múa trên chart, cứ pin bar đuôi dài mà phang. Mình băn khoăn vấn đề này lắm, nên hôm nay mình chia sẻ đến bạn một bài tập chuyển đổi cảm xúc mình vẫn thường hay dùng để điều khiển cảm xúc bản thân. Vâng, bạn không nghe nhầm đâu, là điều khiển cảm xúc đấy!

NLP - Hệ thống lập trình tư duy đẳng cấp

Trước hết mình cần giới thiệu sơ lược về NLP, vì bài tập này là một phần của NLP. NLP (Lập trình ngôn ngữ tư duy) một bộ môn khoa học giúp con người quản trị được tâm trí của bản thân từ đó đạt được thành công thông qua việc phát triển tiềm năng nhận thức, tư duy.

Mình sẽ không đi sâu vào NLP, vì đi sâu quá lạc đề mất, hehe.

Năm giác quan nội tại - công cụ điều khiển cảm xúc

Bạn nghĩ bạn đang sở hữu bao nhiêu giác quan? 5 hay 6. Ông nào bảo 6 chắc là giác quan thứ 6 đây mà. Thông thường, chúng ta được biết đến 5 giác quan là thị giác, khướu giác, thính giác, xúc giác và vị giác. 5 giác quan này giúp chúng ta tiếp cận thông tin bên ngoài. Nhưng bạn biết không, thực sự thì số lượng giác quan bạn có không dừng lại ở con số 5...

Câu trả lời chính xác nhất là bạn có đến 10 giác quan. Chà hơi rối rồi đó! Đừng lo, mình sẽ giải thích kỹ hơn.

5 giác quan bí mật kia nằm sâu trong nhận thức của bạn. Trong lĩnh vực NLP, chúng được gọi là 5 giác quan nội tại. Chúng không giúp bạn tiếp cận thông tin, nhưng chúng có khả năng bóp méo, xáo trộn, và vẽ lại những thông tin bạn nhận được từ bên ngoài, hay nói cách khác, nếu 5 giác quan bên ngoài đem nguyên liệu (thông tin) về, thì 5 giác quan nội tại sẽ xào nấu nướng những thông tin đó. Và những gì bạn thấy, ngửi, sờ, nghe, nhận thức là những sản phẩm của 5 giác quan nội tại.

Trải nghiệm trái chanh

Mình cần bạn làm giúp mình điều này. Hãy nhắm mắt lại, tưởng trước mắt bạn là một nhà bếp sang trọng, với đầy đủ những rau củ quả, thịt cá tươi sống xung quanh. Bạn cầm lấy 1 con dao thái sắc bén, bén đến nỗi bạn có thể thấy được ánh sáng phản chiếu trên lưỡi dao. Bạn tiến đến khu vực rau củ, mùi hương rau củ tươi tỏa ra khiến bạn cảm thấy dễ chịu. Bạn lựa một trái chanh tươi mọng nhất, màu xanh của quả chanh đã chứng minh được chất lượng của nó. Bạn có thể cảm nhận rõ ràng độ nặng của quả chanh đang nằm gọn trên tay, bạn đặt chanh xuống thớt, nhẹ nhàng dùng con dao sắc bén khi nãy bổ nửa quả chanh. Rất nhanh gọn, quả chanh đã bị thái thành 2 phần, bạn có thể ngửi được mùi chanh rất rõ rệt. Bạn cầm lấy nửa quả chanh ấy và... vắt nước chanh vào miệng.

Okay, bạn cảm thấy điều gì sau trải nghiệm này, chua phải không ạ? Để mình bạn điều này, thực tế chả có quả chanh nào ở đây cả! Chỉ có một bài viết nền trắng với chữ đen thôi. Thế tại sao bạn lại cảm thấy chua, bởi vì đơn giản bạn vừa sử dụng 5 giác quan nội tại đấy.

Bài tập chuyển đổi cảm xúc cực chất dành riêng cho trader.jpg

Não bộ của chúng ta hoàn toàn không phân biệt được trải nghiệm thật từ 5 giác quan bên ngoài và trải nghiệm ảo được tạo ra từ 5 giác nội tại. Và một điều đặc biệt là, trải nghiệm của chúng ta đa phần đến từ 5 giác quan nội tại. Đó chính là tiền đề của việc cảm xúc áp đảo lý trí.

Bài tập điều khiển cảm xúc

Cảm xúc của bạn chuyển động liên tục đơn giản bởi vì bạn để 5 giác quan nội mặc sức vẽ vời. Bạn để chúng tạo ra hình ảnh (thị giác nội tại) tiền rút mệt nghỉ sau khi tài khoản x10, bạn có thể cảm nhận được tờ tiền ấy trên tay (xúc giác nội tại), tất nhiên bạn cũng nghe được tiếng xoạch xoạch từ máy ATM (thính giác nội tại) với mùi tiền quá ư là thơm (khướu giác nội tại), bạn đã để 5 giác quan nội tại tạo nên cảm xúc tham lam. Bạn thấy đấy, nếu bạn không kịp ngăn chặn điều này, bạn chắc chắn sẽ vào lệnh với rủi ro cực cao.

Vậy chúng ta phải làm sao để điều khiển cảm xúc?

Câu trả lời là hãy sử dụng 5 giác quan nội tại mình vừa chia sẻ. Mỗi khi bạn nhận thấy bạn đang lo lắng, sợ hãi, tham lam... hãy tập trung vào những gì bạn thấy bên trong, những gì bạn nghe bên trong, những gì bạn cảm nhận bên trong, và đảo ngược chúng, bóp méo chúng, phá bỏ chúng. Hãy phá bỏ cái hình ảnh tài khoản x10 đó bằng một hình ảnh tài khoản bị cháy rụi khi bạn vào lệnh với rủi ro 20%, bạn nghe thấy tiếng la hét của chủ nợ đang thét vào tai bạn, một khung cảnh u ám với số tiền bạn nằm trong tài khoản của bạn bốc hơi vì những hành động "bồng bột" đó. Đảm bảo luôn, tự dưng sự tham lam sẽ bay mất trong 1 nốt nhạc.

Bài tập chuyển đổi cảm xúc cực chất dành riêng cho trader - 2.jpg

Hi vọng bài tập này hữu ích với bạn.

Happy Trading

Xem thêm:

>> Những sự thật về Trading mà newbie khó có thể biết

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:
Dân trade riết rồi sẽ thành :
1. công
2. triết gia
3.người cõi trên
:D
riêng tớ, đã thành công công .
Đốt cả đống tiền thì ít ra cũng phải đạt cảnh giới nào đó chứ anh. Bèo lắm là không phải người trần nữa

Về để em dạy lại bài này cho con bot, cho nó tham vừa thôi, đừng tham quá

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,047 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,379 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 146 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên