Số phận cay đắng 1 kiếp trader

Kiemtienvegia

Active Member
1,984
1,552
Chào cả nhà. Không quá mới, 1 chủ đề biết bao ngưòi trước khi từ bỏ thị trường đều có cảm giác cay đắng vô cùng. Dù trước đó đã được đọc bao người dời bỏ thị trường, bao tấm gương nhưng thật sự ai cũng đều có 1 mong muốn hết sức chân chính là kiếm tiền.

Không cần nói thêm ai cũng hiểu được những gì trader được và mất. Dù bạn có giỏi thế nào đi nữa, bạn có kiếm được tiền đi nữa, bạn có dám đối diện thực tế là bạn mất rất nhiều thứ khác trong cuộc sống. Không thể dời điện thoại cũng như theo dõi thị trường, theo dõi tin tức báo cáo....... các cuộc hẹn hò, giải trí hay dành cho vợ con có thật sự trọn vẹn hay chỉ là trách nhiệm. Đầu óc bạn đang ở thị trường, dù bạn đang đúng hay ngược vị thế.

Mình tự nhận mình thất bại. 1 trader thất bại. Còn lý do thì không cần nói kiếp trader ai chả hiểu. Thị trường khốc liệt. Không có sóng thì không có cơ hội. Thắng được lệnh nhỏ mà thua toàn lệnh lớn. Mỗi ngày qua đi tk bị bào mòn dần khi tổng khoản thua lỗ càng ngày càng tăng thêm tới mức báo động cuộc sống. Vợ nói muốn đập máy tính và điện thoại đi. Thật sự là cay đắng với 1 trader thất bại. Còn ai đang thắng thì cảm giác có thể chưa hiểu được hết. Mình nghĩ về đồng tiền bố mẹ mình vợ mình nhặt nhạnh từng đồng lẻ tích cóp. Tự động viên là kiên trì và tích lũy kinh nghiệm dần. Nhưng không. Khi mình thắng 200 300$ mình nghĩ về bằng bố mẹ vất vả đêm hôm cả tháng. Nhưng khi mất 1k $ thì nỗi đau đó nhân lên cấp số nhân. Lâu dài mình thấy nó không thể ổn định và bền vững. Bạn có chắc với mình 1 điều là bạn sẽ mãi chỉ trade tk 1k $ mãi đến lúc về già không? Hay 5 10 năm sau bạn có tiền trên thị trường này bạn sẵn sàng đi lệnh 5 10k $. Có thể lúc đó mới là lúc cay đắng. Mình quyết định bỏ thị trường này. Vẫn biết nó là 1 kho báu vô tận. Mình không muốn đánh mất tất cả trước khi quá muộn. Tiền có thể bạn sẽ lấy lại được nhưng gia đình thời gian có thể sẽ mất. Buồn quá các bác ạ. Cảm giác tuyệt vọng.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Lại một trader nữa ra đi. Chia buồn với bác vì lỗ triền miên nhưng cũng chúc mừng bác vì đã nhận ra được vấn đề của bản thân. Có nhiều cách kiếm tiền mà, trader phải đam mê mới thấy vui thú mà trade. Nó là một hành trình dài lặp đi lặp lại thử <--> thất bại <--> sửa sai <--> thử <--> thất bại <--> sửa sai ..... -- > thành công. đây cũng là quá trình hoàn thiện bản thân.
Kiếm nghề khác mưu sinh và vui thú với gia đình bác ạ. hãy sống theo cách mình muốn.
Chúc bác thành công với nghề mới.

Mỗi khi làm gì tôi luôn xác định vị thế của mình....mình giỏi cái gì và cách tìm người khác để học...đôi khi nó còn quan trọng hơn việc bạn chọn nghềo_O

Cứ từ từ với 1 vài usd trước bác ạ. Khi mình chưa ăn được ở mức nhỏ thì lý do gì để mình trade lớn? Ở mức trăm usd, ngàn usd?

Xin chia buồn với bác và mong bác nghỉ ngơi 1 thời gian để lấy lại tâm trí
Vâng bác Huy ạ. Em có lúc tk còn 3$, e kiên trì oánh lên dc 17$, nắn nót tỉ mỉ lên dc tận 87$. Nhưng khi e oánh DJ thì k oánh kl nhỏ dc. E k có duyên với tiền tệ. Hay oánh oil và DJ. Mấy lần oánh cặp Bảng Anh nó chao k chịu nổi vì sl k đủ rộng. Tối đến time họ dành cho vợ con, còn ae ta lại phải cặm cụi với phiên Mỹ. Cũng ham và kiên trì lắm mà hiện tại nản quá bác ạ.

Vâng bác Huy ạ. Em có lúc tk còn 3$, e kiên trì oánh lên dc 17$, nắn nót tỉ mỉ lên dc tận 87$. Nhưng khi e oánh DJ thì k oánh kl nhỏ dc. E k có duyên với tiền tệ. Hay oánh oil và DJ. Mấy lần oánh cặp Bảng Anh nó chao k chịu nổi vì sl k đủ rộng. Tối đến time họ dành cho vợ con, còn ae ta lại phải cặm cụi với phiên Mỹ. Cũng ham và kiên trì lắm mà hiện tại nản quá bác ạ.
Vậy bác chuyển sang trade daily chart thử? Mỗi ngày xem chart 1-2 lần vào giờ nó close để xác nhận mô hình thôi, rồi đặt lệnh và mai coi tiếp. Trading nó cũng thoải mái là mình có thể điều chỉnh tùy theo giờ giấc của mình. Chủ yếu là mình có thắng được bản thân không bác ạ, vì đôi khi nó cứ quyến rũ hoài.

Vậy bác chuyển sang trade daily chart thử? Mỗi ngày xem chart 1-2 lần vào giờ nó close để xác nhận mô hình thôi, rồi đặt lệnh và mai coi tiếp. Trading nó cũng thoải mái là mình có thể điều chỉnh tùy theo giờ giấc của mình. Chủ yếu là mình có thắng được bản thân không bác ạ, vì đôi khi nó cứ quyến rũ hoài.
Mong @DuongHuy chia sẻ exactly entry point . . . :)

Vấn đề gì cho dù có khó khăn cách mấy thì cũng có lời giải. Còn bạn trader ở trên thì không phù hợp rồi, nên quên chuyện kiếm tiền từ forex là vừa.

Kiếm tiền từ forex là chỉ dành cho những Bậc Thầy, những người có cái đầu sắt, trái tim băng giá, sự kiên nhẫn phải vượt trên cả thiên hạ, v.v... thì mới có thể đối đầu với Tài phiệt và thắng họ.

Tại VN hiện nay, không có bao nhiêu người làm được đâu. Cỡ Bầu Kiên còn phải thua 300 triệu USD, thì các bạn phải biết rồi đó.

Nên rời khỏi forex sớm, nếu không thì nhẹ sẽ mất job, mất tinh thần, rồi sẽ mất tất cả.

- Nếu bạn dám chấp nhận mất hết tiền dành dụm khó khăn kiếm được ?
- Nếu bạn bỏ hết việc và có người lo việc cơm áo gạo tiền gia đình > sớm thì 3 năm trể thì hơn 10 năm ?
- Nếu bạn có đủ đam mê nghiên cứu nhìn chart ngày trên 8 tiếng mà vẩn ko buồn chán ?
- Nếu ....... thì bạn có 60 % cơ hội sống được với nghiệp trade > làm giàu là rất hiếm nhé.
- Điều quan trọng là bạn mất gần như tất cả từ tiền đến sức khỏe và quan hệ gia đình nhưng cái nhận lại chỉ hơn lãi suất ngân hàng chút ít nếu bạn đi được đến cùng nhé !
- Tốt hơn hết thì chọn nghề khác để ko phải đi vào con đường ảo tưởng này nhé các bạn.

Mình nghĩ bác mất tiền là do bác thích cái cảm giác được vào lệnh chứ không phải bác muốn kiếm tiền. Mình cặm cụi ghi nhật ký 1 năm nay, 100% những lần lệnh hit SL đến từ những lí do: vào đại, revenge trade, kéo dãn thêm SL, vào theo cảm tính. Hiện tại bài học mình rút ra đc, đó là lựa chọn lệnh, và chọn xong thì làm việc khác, và mình chọn trade chart daily. Hiện trading ko ảnh hưởng gì đến công việc và gia đình mình vì mỗi ngày đều chỉ có 1 nến mới, nên căn bản có xem chart cũng chả để làm gì cả. Chúc bạn sớm ngộ ra chân lý :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 42 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 205 Xem / 28 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 321 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 2 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,666 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,299 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 411 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên