So sánh bản thân mình với Trader khác - Điều khiến Trader dễ "chết" hơn

captainfx

Editor
Trial mod
2,037
13,215
Ngày xưa, những người cưỡi ngựa sáng tạo ra miếng che mắt ngựa, che kín 2 bên mắt của con ngựa và chỉ để hở phía trước, nhằm giúp con ngựa tập trung vào đường đi trước mặt. Nếu không có miếng che này, con ngựa sẽ thấy tất cả mọi thứ xung quanh nó và dễ bị hoảng sợ bởi những thứ nó thấy. Chỉ cần miếng che mắt, con ngựa đã tập trung hơn và đi đường tốt hơn nhiều.

Là một Trader, tôi nhận ra rằng bất kể khi nào tôi bắt đầu so sánh hiệu suất giao dịch của mình với các trader khác, hiệu suất của tôi thường sẽ tệ đi. Sự phân tâm này thường gây ra thua lỗ cho tôi.

Miếng che mắt ngựa

Trong một chương trình phỏng vấn truyền hình của Oprah Winfrey, tôi thấy một người phụ nữ nói rằng cứ bất kể khi nào cô ấy so sánh việc kinh doanh của mình với người khác, cô thường có 1 bước lùi trong quá trình hướng đến mục tiêu cá nhân. Những tâm sự của cô ấy khiến tôi nhận ra rằng việc so sánh này ảnh hưởng đến mọi mặt của đời sống.

Sự trợ giúp của Facebook ngày nay khiến việc so sánh trở nên căng thẳng hơn. Bạn thấy bạn bè mình mua Bitcoin hoặc đi du lịch thế giới, và rồi bạn cảm thấy tồi tệ vì không được "sống cuộc sống như bạn mình"

Nói thì dễ chứ làm khó lắm, nhưng mà thực sự bạn không nên đem mình ra so sánh với người khác vì nó sẽ làm tổn thương đến giá trị nội tại và cảm xúc, những thứ giúp bạn đi đến thành công.

So sánh là vô ích. Hãy đi con đường riêng của bạn.

Vì sao "nó" lại ngon hơn "mình"?

Bạn có thể tự mình trau dồi kỹ năng trading của bạn. Có những thứ phú hợp với người khác nhưng không hợp với mình. Bạn cần tìm 1 phương pháp giao dịch cho riêng mình, thích hợp với kỹ năng giao dịch và tính cách cá nhân. Việc so sánh chỉ làm bạn thêm rối trí và chệch hướng ra khỏi lộ trình riêng của mình.

Forex không phải là trò chơi mà bạn cần phải chiến thắng ai đó ở vạch đích. Trong Forex, bạn chỉ cần chiến thắng mình. Đừng quan tâm đến việc của người khác. Họ có thời gian biểu riêng, đam mê riêng và lộ trình cá nhân riêng.

Nếu bạn cứ cố gắng so sánh mình với người khác, bạn sẽ cảm thấy mệt mỏi, bị tra tấn, bạn sẽ cảm thấy ghen tị, đố kị.

Tập trung vào bản thân

Thay vào đó, bạn hãy tập trung vào nhật ký giao dịch của mình, nhìn vào những sai lầm mình đã mắc phải, học từ đó và chiến thắng bản thân mình.

Hãy đặt miếng che mắt của mình lên. Đừng nhìn vào report của người khác trên facebook nữa. Mỗi người có một quá trình, một câu chuyện riêng biệt.

Hãy chạy đua trên con đường riêng của mình với tốc độ riêng của mình.

Theo Babypips

>> Các bước xây dựng chiến lược cho day trading - phần 1

>> Chọn hệ thống giao dịch thế nào cho đúng?

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Một quan điểm hợp lý. Mình là mình là thứ duy nhất nên tại sao phải so sánh với người khác. So sánh là Gato rồi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,007 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 322 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,326 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 219 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 135 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên