Steve Burns và những chia sẻ CỰC HAY về cách ghi NHẬT KÝ giao dịch cho HIỆU QUẢ!!

Steve Burns và những chia sẻ CỰC HAY về cách ghi NHẬT KÝ giao dịch cho HIỆU QUẢ!!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,291
32,443
Xin chào cả nhà!

Sau đây là chia sẻ của Steven Burns - một trader chuyên nghiệp đã giao dịch từ những năm 1993. Ông là người sáng lập nên newtraderu – một trang blog lâu đời về trading dành cho những trader muốn có kiến thức nền tảng về giao dịch tài chính.

--------------------------------​

Nhật ký giao dịch là một cuốn nhật ký mà bạn viết về chính mình. Nhật ký giao dịch có hai công dụng, thứ nhất là tách cảm xúc, suy nghĩ và các vấn đề về bản ngã của bạn ra khỏi tâm trí và đưa nó lên giấy để bạn có thể nhìn thấy các mô hình của lỗi tâm lý. Việc tạo ra một hệ thống giao dịch có lợi nhuận chỉ là bước đầu tiên để giao dịch thành công, bước thứ hai là phải tuân theo các điểm entry, exit và định cỡ vị thế của bạn một cách có kỷ luật.

Mặt trận tinh thần của trading đôi khi còn khó hơn cả mặt trận tính toán. Sự căng thẳng khi đặt tiền thật vào rủi ro có thể khiến cái tôi và cảm xúc của bạn trở thành rào cản trước thành công. Nhật ký giao dịch có thể là công cụ giúp bạn nhận thức được các rào cản đó, cũng là bước đầu tiên để sửa chữa chúng.

Steve-Burns-chia-se-ve-cach-ghi-nhat-ky-giao-dich-hieu-qua-TraderViet2.jpg

Việc tạo ra một hệ thống giao dịch có lợi thế và tuân theo kế hoạch đó một cách nhất quán là hai câu chuyện rất khác nhau. Nguyên nhân chính cho việc tại sao bạn không thể trở thành một trader có lợi nhuận không phải là bạn không có lợi thế, mà là sai lầm về tinh thần và quản lý rủi ro kém. Nhật ký giao dịch có thể ghi lại các lỗi bạn thường mắc phải và cho phép bạn biết bạn đang sai ở đâu để mà khắc phục. Trong kỷ nguyên hiện đại như ngày nay, chúng ta không cần phải dựa vào bút và giấy để viết lại nhật ký giao dịch của mình, có rất nhiều lựa chọn thay thế cấp tiến hơn!

Với dữ liệu từ một phần mềm nhật ký giao dịch tốt, bạn có thể thấy cả khi bạn thành công lẫn thất bại và lý do đi kèm. Mục tiêu của giao dịch thành công không phải là kiếm được tiền mọi lúc, mà là tuân theo kế hoạch giao dịch của riêng bạn với kỷ luật mọi lúc. Dữ liệu từ các lần bạn thực hiện giao dịch có thể hiển thị các mô hình thành công và thất bại như khi nào bạn để thua lỗ quá lâu và khi nào thì bạn nên để lợi nhuận tích luỹ thêm.

Nếu bạn có một hệ thống có lợi thế và tuân theo quy trình của bạn, bạn sẽ kiếm được tiền trong dài hạn. Bạn sẽ mất tiền nếu bạn không có lợi thế, hoặc có lợi thế nhưng thiếu kỷ luật hoặc kỹ năng quản lý rủi ro để tận dụng lợi thế đó.

Steve-Burns-chia-se-ve-cach-ghi-nhat-ky-giao-dich-hieu-qua-TraderViet3.jpg

Nhật ký giao dịch của bạn càng mạnh mẽ, thì bạn sẽ có khả năng xác định và sửa các lỗi sai trong hành động giao dịch của mình càng nhanh.

Để cải thiện tâm lý giao dịch của bạn cho mỗi cú trade, bạn nên ghi lại và định lượng các hành động sau:
  1. Ghi chép lại các tín hiệu entry của bạn trên biểu đồ.
  2. Tại sao bạn lại chọn vào lệnh tại mức giá đó?
  3. Bạn cảm thấy như thế nào về điểm entry này? Kỳ vọng của bạn là gì?
  4. Kích thước vị thế của bạn và tại sao?
  5. Kế hoạch dừng lỗ ban đầu của bạn nếu bạn sai là gì?
  6. Kỳ vọng mục tiêu lợi nhuận của bạn khi vào lệnh hoặc cách bạn lên kế hoạch sử dụng lệnh trailing stop cho một trade thắng là gì?
  7. Tỷ lệ risk:reward của bạn dựa trên điểm entry so với mục tiêu lợi nhuận đầu tiên của bạn là gì?
  8. Ghi chép lại tín hiệu exit của bạn trên biểu đồ.
  9. Bạn cảm thấy như thế nào về điểm exit này?
  10. Bạn có phạm bất kỳ lỗi nào trong khâu thực thi không?
  11. Bạn sẽ làm gì khác để giảm thiểu quy mô của một trade thua?
  12. Bạn sẽ làm gì khác để tối đa hoá quy mô của một trade thắng?
  13. Bạn có hối tiếc điều gì không?
  14. Suy nghĩ của bạn trong mỗi giai đoạn giao dịch là gì?
  15. Bạn đã tự tin vào bản thân để tuân theo kế hoạch giao dịch của mình chưa?
  16. Bạn có niềm tin vào hệ thống giao dịch của mình để kiếm tiền trong dài hạn không?
  17. Bạn có thoải mái về mặt tinh thần và cảm xúc khi giao dịch trong khung thời gian này không?
  18. Các cú trade của bạn có nằm trong các nguyên tắc chấp nhận rủi ro và định hướng lợi nhuận của bạn không?
  19. Mức độ căng thẳng của bạn theo thang điểm từ 1-10 trong mỗi bước giao dịch là bao nhiêu?
  20. Liệu phương pháp giao dịch của bạn có phù hợp với niềm tin của bạn về thị trường không?
"Hệ thống cần phải thay đổi. Bí quyết là một trader phải phát triển chính hệ thống mà anh ta tương thích" - Ed Seykota.

Sau khi bạn đã nắm bắt được tâm lý giao dịch, bước tiếp theo là tìm cách cải thiện việc thực hiện giao dịch của bạn. Phần thứ hai của nhật ký giao dịch yêu cầu bạn phải có một phần mềm thực sự đào sâu vào việc tính toán các giao dịch của bạn và định lượng các thông số của bạn, cho thấy bạn có thể cải thiện ở đâu về mặt toán học khi triển khai các lợi thế của mình.

Steve-Burns-chia-se-ve-cach-ghi-nhat-ky-giao-dich-hieu-qua-TraderViet4.jpg

Các thông số quan trọng nhất cần phải theo dõi trên các giao dịch của bạn có thể là:
  1. Định cỡ vị thế.
  2. Tỷ lệ risk:reward.
  3. Yếu tố lợi nhuận.
  4. Winrate.
  5. Quy mô lãi và lỗ.
  6. Tần suất giao dịch.
  7. Watchlist (danh sách theo dõi) của trade thắng và trade thua.
  8. Thời điểm khi nào thắng và khi nào thua.
  9. Những setup giao dịch tốt nhất.
  10. Rà soát cách quản lý giao dịch.
"Nếu bạn không thể đo lường thì bạn sẽ không thể quản lý được nó... Những thứ bạn đo lường được mới có xu hướng cải thiện" - Ed Seykota.

TradesViz là một công cụ giúp bạn ghi nhật ký, hình dung và phân tích các giao dịch của mình. Chỉ cần tải hình ảnh chart lên, sau đó bạn có thể ghi chú/ vẽ thêm lên chúng bằng trình chỉnh sửa được xây dựng tuỳ chỉnh - tức là bạn không cần lưu trữ thủ công tệp hoăc hình ảnh trong 10 thư mục khác nhau! Bạn cũng có thể chia sẻ về ngày giao dịch, giao dịch và setup của bạn với các trader khác trên TradesViz.

Steve-Burns-chia-se-ve-cach-ghi-nhat-ky-giao-dich-hieu-qua-TraderViet1.png

Nền tảng TradesViz. cung cấp cho bạn các công cụ để phân tích các mô hình giao dịch của bạn và tìm hiểu lý do tại sao một thông số cụ thể về giao dịch của bạn lại thay đổi.

Nguồn: newtraderu
Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

:):) Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 104 Xem / 1 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,892 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 677 Xem / 42 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 192 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,430 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên