Sử dụng công cụ tâm lý MBTI để hiểu rõ kiểu tính cách trader - P.2

Thống

Active Member
1,920
8,374
Ở phần 1, chúng ta đã hiểu MBTI là gì, vì sao trader chúng ta nên áp dụng MBTI, và cũng đã điểm qua 4 cặp tính cách trong MBTI. Ở phần 2 này, chúng ta sẽ đi sâu vào cặp tính cách đầu tiên là hướng nội và hướng ngoại nhé. Let's go!

Trader hướng ngoại

Mặc dù trader đa số làm việc một mình, nhưng những trader hướng ngoại luôn có xu hướng được chia sẻ ý tưởng giao dịch cũng như những câu chuyện xoay quanh lĩnh vực này với mọi người xung quanh. Và tất nhiên, bất kì một sự kiện offline nào về trading đều không thể thiếu họ được, họ cảm thấy thật hào hứng và thú vị khi được có mặt ở một sự kiện trading đông người, nó thú vị hơn nhiều so với phòng làm việc cô đơn của họ. Thật là khủng khiếp nếu cứ bắt họ phải trade trong mãi trong cái phòng tù túng ấy. Trong MBTI, chúng ta sẽ gọi những người hướng ngoại là nhóm người E.

su-dung-cong-cu-tam-ly-mbti-de-hieu-ro-kieu-tinh-cach-trader-p-2-traderviet2.jpg

Trader hướng nội

Ngược lại với nhóm năng động phía trên, đây là nhóm trader "tĩnh lặng", họ thường suy nghĩ rất nhiều và ít thể hiện những suy nghĩ ấy ra bên ngoài. Những sự kiện cũng sẽ thu hút họ, nhưng tất cả những gì họ làm ở đó chỉ đơn giản là ngồi im, suy nghĩ và lắng nghe. Việc ngồi trade trong một không gian yên lặng, chỉ có tiếng lách cách từ bàn phím sẽ làm họ cảm thấy trade tập trung hơn là giữa một không gian trading theo nhóm ồn ào ở cafe. Trong MBTI, chúng ta sẽ gọi họ là nhóm người I.

su-dung-cong-cu-tam-ly-mbti-de-hieu-ro-kieu-tinh-cach-trader-p-2-traderviet1.jpg

Bài trắc nghiệm xác định nhóm E và I

Hướng dẫn làm trắc nghiệm: Ở mỗi tình huống được đưa ra, bạn hãy xem thử E hay I giống mình hơn, việc bạn cảm thấy mình đều giông giống cả 2 là rất bình thường, không ai trong chúng ta hoàn toàn là E hay I cả, nhưng bạn hãy cố gắng xem thử mình cảm thấy thoải mái với kiểu tính cách nào hơn, thì hãy lựa chọn tính cách đó. Với 7 tình huống đưa, sau khi có kết quả, bạn hãy kiểm tra xem số lượng E hay I của mình nhiều hơn thì bạn sẽ là trader thuộc nhóm tính cách đó nhé.

1. Những Trader E thường bị hấp dẫn bởi thế giới bên ngoài, khi bước vào một môi trường mới, họ nhanh chóng bị thu hút bởi âm thanh, không gian, màu sắc, và các nhân tố khác xung quanh họ. Ngược lại, Trader I vẫn sẽ bị không gian xung quanh tác động, nhưng quá trình đó diễn ra chậm hơn rất nhiều, vì họ mải mê tập trung vào những suy nghĩ và cảm xúc bên trong, họ thường độc thoại nội tâm nhiều hơn là cảm nhận bên ngoài.

Ở tình huống này, bạn cảm thấy mình giống E hay I nhiều hơn?

2. Một trong những yếu tố làm nổi bật sự khác biệt giữa E và I đó là, nhóm trader E thường ưa thích việc giao tiếp với người lạ, và cảm thấy thoải mái khi được nói chuyện với nhiều người xung quanh. Ngược lại, nhóm người thường rất ngại ngùng và khó để giao tiếp với một người lạ. Một điểm cần lưu ý, cả hai nhóm E và I để ngại ngùng khi mới bắt chuyện, nhưng nhóm I kéo dài sự ngại ngùng đó rất lâu, trong khi nhóm E chỉ thoáng chốc lát họ đã không còn cảm thấy ngại nữa.

Bạn cảm thấy tình huống này, mình là E hay I?

3. Trong giao tiếp, nhóm người E thường nói năng rất lưu loát, và dễ gần với tất cả mọi người, trong khi nhóm người I sẽ trầm lắng, nói từ từ, chậm rãi và lắng nghe nhiều hơn.

Bạn là E hay I ở trường hợp trên?

4. Đặc biệt khi có chuyện nào có cần trải lòng, ví dụ như mới đánh cháy tài khoản :( , nhóm E sẽ nôn nóng được bày tỏ chuyện này với một người nào đó càng sớm càng tốt, không quan trọng người đó có quá thân thiết với mình hay không. Còn nhóm I, họ thường giữ kín nỗi niềm sâu trong lòng, họ chỉ có thể mở miệng với vài người cực kỳ thân thiết với họ.

Bạn thuộc nhóm nào ở ví dụ trên?

5. Để trình bày một điều gì đó, nhóm người E thường rất năng động trong việc này, họ liên tục nói ra quan điểm, bởi vì nhóm E là những người vừa nói vừa suy nghĩ, việc nói khiến dòng suy nghĩ của họ được liền mạch. Trái với điều này, để suy nghĩ, nhóm I thường trầm tư, họ cần sự tập trung nội tâm để luồng suy nghĩ được hoạt động, và họ rất ghét sự ồn ào náo nhiệt trong khi họ đang cần nghĩ đến vấn đề nào đó.

Bạn cảm thấy mình giống nhóm nào hơn?

6. Cũng với việc trình bày đó, nhưng là ở trong tập thể, những người E thường dễ nói lên ý kiến của họ. Ngược lại, nhóm I chỉ muốn ngồi im, và quan sát xung quanh.

Bạn là ai trong tập thể?

7. Những người E năng động bởi vì họ lấy năng lượng từ thế giới bên ngoài, hay nói cách khác, việc tương tác với bên ngoài với nhiều người xung quanh mang lại năng lượng tinh thần cho họ. Ngược lại, nhóm I sẽ sạc pin năng lượng từ thế giới bên trong, thông qua việc suy nghĩ nội tâm và nơi giải lao lý tưởng nhất với họ là ở một mình.

Bạn sạc pin bằng cách nào?

Như vậy, chúng ta đã đi qua bài trắc nghiệm của cặp đối lập tính cách đầu tiên E và I (hướng nội và hướng ngoại).

Hãy làm bài trắc nghiệm này và chia sẻ ở mục bình luận nhé.

Happy Trading

Xem thêm:

>> Sử dụng công cụ tâm lý MBTI để hiểu rõ kiểu tính cách trader - P.1

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Chỉnh sửa lần cuối:
Mình là thuộc nhóm trader E - hướng ngoại nhé, rất thích quẫy mỗi khi ăn rùa được vài kèo trade.

Mình thì khỏi nói, hướng nội là chắc chắn rồi - mục nào cũng chứng tỏ mình là người nhóm I.
Từ nhỏ đã không thích tiếp xúc với nhiều người, không biết nói chuyện, muốn học theo người hướng ngoại cũng khó, chỉ có tâm sự cùng google và TraderViet này thôi.
Có phải người hướng nội nói chuyện không được lòng người như mình không nhỉ?

Mình thì khỏi nói, hướng nội là chắc chắn rồi - mục nào cũng chứng tỏ mình là người nhóm I.
Từ nhỏ đã không thích tiếp xúc với nhiều người, không biết nói chuyện, muốn học theo người hướng ngoại cũng khó, chỉ có tâm sự cùng google và TraderViet này thôi.
Có phải người hướng nội nói chuyện không được lòng người như mình không nhỉ?
Hướng nội và nói chuyện không được lòng người là 2 chuyện khác nhau, và cũng không liên quan.
Nếu bác muốn tìm hiểu thêm về tâm lý học thì đọc cuốn "Sức mạnh của người hướng nội"

Hướng nội và nói chuyện không được lòng người là 2 chuyện khác nhau, và cũng không liên quan.
Nếu bác muốn tìm hiểu thêm về tâm lý học thì đọc cuốn "Sức mạnh của người hướng nội"
Bác nói cũng đúng, nhưng mình thì không thích giao du với nhiều người nè, ít nói, hay tự suy nghĩ trong đầu, thích làm việc một mình, ghét tiếng ồn, ghét ở nơi đông người, thích ở một mình, giữ mọi thứ trong lòng thay vì nói ra. Nói chung mình thích cái gì cũng một mình hết à. Người khác nhìn vào mình thì không thích lắm, họ không đánh giá người kiểu này, người kiểu khác, nhiều lúc bực nhưng không bao giờ trách mắng họ cả, giữ lại ở trong người không à. Người ta nhìn vào mình toàn thấy nhược điểm không.
Còn sức mạnh người hướng nội mình chưa biết nó như thế nào bác ơi. Cám ơn bác đã gợi ý cuốn sách bổ ích đó nhé. Chắc chắn mình sẽ mua đọc.

Bác nói cũng đúng, nhưng mình thì không thích giao du với nhiều người nè, ít nói, hay tự suy nghĩ trong đầu, thích làm việc một mình, ghét tiếng ồn, ghét ở nơi đông người, thích ở một mình, giữ mọi thứ trong lòng thay vì nói ra. Nói chung mình thích cái gì cũng một mình hết à. Người khác nhìn vào mình thì không thích lắm, họ không đánh giá người kiểu này, người kiểu khác, nhiều lúc bực nhưng không bao giờ trách mắng họ cả, giữ lại ở trong người không à. Người ta nhìn vào mình toàn thấy nhược điểm không.
Còn sức mạnh người hướng nội mình chưa biết nó như thế nào bác ơi. Cám ơn bác đã gợi ý cuốn sách bổ ích đó nhé. Chắc chắn mình sẽ mua đọc.
Em cũng hướng nội nè. Đi họp lớp toàn núp 1 góc để tránh người khác. Nói chung cứ ra chỗ đông người là không thích rồi, chỉ có nói chuyện 1 vs 1 là thấy thoải mái.
Bác có ở HN không? Cuối tuần đi ngồi trà đá chém gió

Em cũng hướng nội nè. Đi họp lớp toàn núp 1 góc để tránh người khác. Nói chung cứ ra chỗ đông người là không thích rồi, chỉ có nói chuyện 1 vs 1 là thấy thoải mái.
Bác có ở HN không? Cuối tuần đi ngồi trà đá chém gió
Mình ở Đăk Lak bác ơi. Xa quá nhỉ. :(:(:(

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 190 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 86 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,384 Xem / 53 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 48 Xem / 1 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 421 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 73,182 Xem / 22 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,205 Xem / 1,396 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên