Sự khác nhau giữa OBV - A/D và chiến lược kết hợp hai chỉ báo volume này

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,943
Ở các bài trước tôi đã giới thiệu cho các bạn khái niệm và cách sử dụng hai chỉ báo OBV cũng như Accumulation / Distribution một cách chi tiết cụ thể. Qua đó, các bạn cũng đã phần nào hiểu rõ bản chất thật sự của hai chỉ báo này. Chúng ta sẽ không còn mù quáng sử dụng chúng theo kiểu cắt lên thì buy mà cắt xuống thì sell nữa.

Tôi xin nhắc lại mỗi indicator là một góc nhìn chuyên nghiệp riêng chứa đựng trí tuệ của người sáng tạo ra nó, họ là những người hiểu thị trường đến mức tạo ra thuật toán để giải quyết các vấn đề trên thị trường. Chỉ có chúng ta chưa hiểu chứ không phải indicator không có vô dụng.

Quay lại với OBV (On Balance Volume) và A / D (Accumulation / Distribution), tôi đã viết rất kỹ rồi, anh em chưa đọc thì có thể theo link này đọc lại nhé:

>> Lần theo dấu chân dòng tiền lớn chỉ bằng công cụ volume này

>> Lại thêm một công cụ lần ra dấu chân dòng tiền lớn

OBV và A / D đều là hai công cụ volume. Tuy nhiên, chúng có công thức tính toán khác nhau, ngụ ý của tác giả cũng khác nhau do đó, chúng sẽ có lúc không đi cùng hướng với nhau, thậm chí còn mâu thuẫn nhau. Vậy những lúc đó chúng ta sẽ làm gì?

Bài viết ngày hôm nay tôi sẽ dành thời gian để nói về sự khác nhau đó cũng như cách kết hợp OBV và A / D sao cho tối ưu.

KHI NÀO THÌ OBV VÀ A / D DIỄN BIẾN NGƯỢC CHIỀU NHAU ?

Theo công thức tính thì A / D so sánh giá đóng cửa hiện tại với giá cao nhất và thấp nhất. Trong khi OBV so sánh giá đóng cửa hiện tại với giá đóng cửa hôm trước đó.

Sự khác nhau này đem lại cho chúng ta một cơ hội vào lệnh tuyệt vời.

Sẽ có những lúc A / D và OBV trái chiều nhau, và đây là hình minh họa:

Đây là lúc OBV và A / D phân kỳ nhau, hai đường cắt chéo nhau, xu hướng thì đi theo OBV.

VẬY LÀM GÌ KHI HAI ĐƯỜNG NÀY KHỒNG ĐỒNG THUẬN NHAU?

Vì rất ít khi hai đường này mâu thuẫn nhau, chúng thường lên cùng nhau và xuống cùng nhau, vậy khi hai đường này cắt nhau như vậy tức là một trong hai không còn đúng nữa. Lúc này ta cần một kỹ năng hỗ trợ, đó là kỹ năng đọc Volume.

Như tôi đã nói, OBV hay A / D đều không phải chén thánh, có những lúc nó bị nhiễu, do đó, cần phải kết hợp thêm Volume thuần túy.

Kỹ năng đọc volume như thế nào thì tôi đã có post rất nhiều bài trên TraderViet. Anh em luyện tập thêm nhé.

Sau đây là một ví dụ:

KẾT HỢP OBV VÀ A / D LẠI ĐƯỢC KHÔNG ?

Tôi lại cho các bạn một ví dụ khác:

Kết hợp với đọc volume, ta thấy, xu hướng giảm có volume tăng dần, trend giảm được củng cố.

Đường A / D và OBV cũng đồng thuận giảm theo, trend giảm này là thật chứ không phải pullback.

Do đó, ta có thể vào lệnh SELL ngay khi có một cây nến xác nhận phe bán đã hiện diện.
Khi nào thoát lệnh, khi volume bắt đầu cạn kiệt dần. Đồng thời cả hai đường OBV và A / D quay đầu tăng lên cho biết dòng tiền lớn đã bắt đầu mua lên. Lúc này thì không chần chờ gì nữa, tín hiệu đã quá đầy đủ. Thoát lệnh thôi.

Tóm lại, OBV và A / D ít khi ngược nhau, nhưng nếu xảy ra trường hợp này, chúng ta phải sử dụng volume để "phân xử" ai đúng ai sai.

Còn nếu chúng đồng thuận nhau thì quá tốt, các bạn chỉ việc nhìn theo dòng tiền mà chúng biểu diễn là có thể vào lệnh được.

Tôi vừa trình bày xong những gì liên quan đến hai công cụ On Balance Volume và Accumulation / Distribution. Dĩ nhiên, có những điều chuyên sâu hơn mà tôi chưa kịp nói hết do giới hạn của bài viết này. Hẹn các bạn vào một dịp nào đó nếu có duyên tôi sẽ nói kỹ hơn nhé. Ngày mai, có thể sẽ có bài viết chiến lược kết hợp giữa A / D và RSI rất hiệu quả. Lucky Trading!

Xem thêm :

>> Lần theo dấu chân dòng tiền lớn chỉ bằng công cụ volume này

>> Lại thêm một công cụ lần ra dấu chân dòng tiền lớn

Theo Tradingsim

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Lúc chiều em có thử đưa OBV vào Test cùng A/D thì cũng phát hiện nhều chỗ ngược pha gần khu vực đảo chiều nhưng không biết bác có phát hiện không có vài chỗ cắt nhau 2 đường này nhưng khi kéo chart về ngay phiên đó thì nó ko cắt nhau nữa. Vì vậy nếu để chart soi quá khứ thì thấy nó cắt nhau nhưng nếu ngay tại điểm đó sẽ ko thấy 2 đường đó cắt nhau . Em cũng không biết do lỗi hay do nguyên nhân gì, bác @The Blade xem lại giúp em nhé.Thank !

em search bên cổ phiếu lâu lâu thấy có cổ phiếu OBV A/D âm nữa nó thể hiện gì vậy bác có lồng ghép bài chiến lược dc k

Lúc chiều em có thử đưa OBV vào Test cùng A/D thì cũng phát hiện nhều chỗ ngược pha gần khu vực đảo chiều nhưng không biết bác có phát hiện không có vài chỗ cắt nhau 2 đường này nhưng khi kéo chart về ngay phiên đó thì nó ko cắt nhau nữa. Vì vậy nếu để chart soi quá khứ thì thấy nó cắt nhau nhưng nếu ngay tại điểm đó sẽ ko thấy 2 đường đó cắt nhau . Em cũng không biết do lỗi hay do nguyên nhân gì, bác @The Blade xem lại giúp em nhé.Thank !

Bác cho hình minh họa thử xem. Khi hai đường cắt nhau, bác nên để nến đóng cửa (kết thúc hoàn toàn giá đó) thì mới kết luận được.

Trường hợp này tuy OBV và A/D trái chiều nhưng đều âm hết chứng tỏ A/D có tăng nhưng không phải là tích lũy.

Cho thêm volume vô chart đi bác, keo thế. Không đọc được gì trơn hết trọi.
vậy là chỉ ưu tiên OBV vs A/D dương thôi hả bác em bỏ bớt volume de nhin OBV A/D rõ hơn thôi

vậy là chỉ ưu tiên OBV vs A/D dương thôi hả bác em bỏ bớt volume de nhin OBV A/D rõ hơn thôi

Không phải ưu tiên đâu bác, mà là lúc nó không đồng thuận nhau thì xem trạng thái âm dương nó như thế nào. Chỉ báo khối lượng không quan trọng giá trị tuyệt đối, nó dùng để so sánh là nhiều hơn.

Không phải ưu tiên đâu bác, mà là lúc nó không đồng thuận nhau thì xem trạng thái âm dương nó như thế nào. Chỉ báo khối lượng không quan trọng giá trị tuyệt đối, nó dùng để so sánh là nhiều hơn.
ah em thấy cai này thỉnh thoảng xuất hiện ở 1 số cp, vậy mình xem xét có khi nó đồng xu hướng cả dương hoặc âm ko bác

ah em thấy cai này thỉnh thoảng xuất hiện ở 1 số cp, vậy mình xem xét có khi nó đồng xu hướng cả dương hoặc âm ko bác

Bác phải gắn thêm volume vào nữa. Vì indicator nhiều khi nó cũng bị nhiễu, chỉ có volume thuần túy là ít nhiễu nhất. Bác nên dùng hai đường này hỗ trợ thêm, nhất là khi volume chưa cho thông tin rõ ràng chẳng hạn.

Như ví dụ bác đưa thì bác nhận định thế nào ?

Bác phải gắn thêm volume vào nữa. Vì indicator nhiều khi nó cũng bị nhiễu, chỉ có volume thuần túy là ít nhiễu nhất. Bác nên dùng hai đường này hỗ trợ thêm, nhất là khi volume chưa cho thông tin rõ ràng chẳng hạn.Như ví dụ bác đưa thì bác nhận định thế nào ?

Đối với em cp này ko ngon lắm giá đang sideway. nếu muốn bắt đầu tăng dài hạn thì OBV vượt 80M, A/D vượt 48M, 2 cột mốc này là cần thiết để giá breakout đỉnh 76$ và tăng dài hạn

các bạn có thể áp dụng trend trong 2 chỉ báo này , hơi nhiễu nhưng trend của nó phản ánh vào giá . Có thể đo fibonaci của chúng . Và tìm các tín hiệu phân kì . Nó là 2 chỉ báo mình dùng đển ptich xu hướng . Nên nhìn nó ở đa khung giờ . Áp dụng a/d và obv có thể kết hợp rất nhiều chỉ báo khác . Mình
dùng 2 chỉ báo này cũng gần 2 năm rồi

View attachment 55633

Đối với em cp này ko ngon lắm giá đang sideway. nếu muốn bắt đầu tăng dài hạn thì OBV vượt 80M, A/D vượt 48M, 2 cột mốc này là cần thiết để giá breakout đỉnh 76$ và tăng dài hạn

Không đây là mã nào, và quá khứ nó sao, tôi thì nghĩ nó rớt, lý do OBV , A/D thì vẫn âm, không có tích lũy.

Đúng là không ngon, hiện tại không có dòng tiền rõ ràng hoặc là lái gom hàng quá khéo.

Chào cả nhà.
Chào bác @The Blade
Bác luận giải giúp mình chart này.
Theo ý hiểu của mình thì:
Giá đi xuống và đanh tích lũy từ tháng 5 đến nay ( tháng 7)
Volume không tăng , OBV hướng về mốc 0 => Tích lũy vẫn còn tiếp diễn. Điều này có biểu hiện của tay to hay tổ chức đang gom hàng . Chờ vol đột biến để tăng ?
A/D đi lên, giá đi xuống biểu hiện tổ chức /tay to đang đè giá xuống để gom hàng, chờ ngày oánh lên ?

OBV với A/D đi ngược nhau trong thời gian dài quá. Như vậy chỉ báo nào sẽ nói đúng trong trường hợp này?
Annotation 2019-07-06 123846.png

Mình luận giải vậy có hợp lý không? Xin bác @The Blade cho ý kiến để mình mở mang điều còn băn khoăn.
Cảm ơn bác.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 675 Xem / 56 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 27 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 16 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 81 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 89 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,959 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 222 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên