Sự lừa dối của tâm lý giao dịch: 90% thành công của Trader đến từ đâu?

Tiếp... không thì..câu chuyện trên dễ gây ngộ nhận, hiểu lầm.

Loại 100 pips đóng bỉm: Tính toán SL=100, TP=200, market chạy được qua Entry mừng con bà cố, Market chạy thêm 30 pips vội kéo SL về Entry. Market chạy được đến 100 pips. Vậy là gỡ được quả lỗ lần trước. Market nó co thắt...giật giật.. thế là phọt tại TP=100 pips. Market chạy đúng đến điểm đã đạt TP=200 pips rồi đảo chiều.

Loại 100 pips thò lò mũi xanh: loại này trụ lâu hơn loại bỉm, không bị phọt tại 100 pips lần đầu. Nhưng khi market chạy đến 190 pips thì đắc thắng đi làm chầu bia, ra ngoài xả xì trét sau mấy ngày căng thẳng. Cẩn thận cài TP=100. Lúc về nhà thì đã TP...=100, mọi tín hiệu kỹ thuật về đảo chiều Rõ như ban ngày tại 199 pips.

Trader 100 pips hạng B:

Trader 100 pips hạng A:

Tóm lại: nếu nhìn từ bên ngoài thì không thể phân biệt được trình trader khác nhau thế nào khi ăn cùng 100 pips
Bác viết thêm trade hạng B, C nữa cho đủ bộ tứ.

Cái cách mà phần lớn nói về tâm lý giao dịch ..có vẻ là chưa chạm tới tâm lý giao dịch thực sự.

Hành động A > Phát sinh tâm lý kiểu B > Phát sinh suy nghĩ kiểu C, trong điều kiện giao dịch kiểu D.

Tâm lý kiểu A > Phát sinh suy nghĩ kiểu B > Hành động loại C trong hình thái chart kiểu E

Tâm lý chỉ xuất hiện trong mối tương quan giữa hành động, thị trường, vị thế Ouside, Inside.
Không có trạng thái tâm lý độc lập. Các cụ nói: tức cảnh mới sinh tình.:D
Dm cụ này mà tán gái là vkl đây.

Cám ơn Anh đã chia sẻ. Em cùng quan điểm với anh: "Khi tham vào bất kỳ trò chơi nào. Bạn phải hiểu hết rõ mọi luật lệ và cách trò chơi nó vận hành sau đó bạn hãy là người chơi giỏi nhất trò chơi đó" :)

Tác giả đang muốn nói tới mấy bạn đang bị coi là gà và đã đang và sẽ bị mấy tên được gọi là" thầy forex" giao bán mấy khóa học để làm giàu-thực chất đó là mấy tên giao dịch thua lỗ, biết chút ít về giao dịch đi lòe mấy bạn mới vào nghề-đừng mất thời gian vào mấy câu sáo rỗng, mua một cuốn sách về trading sau đó đọc-đọc-đọc và cháy thêm vài cái tk-bạn sẽ thành" thầy dạy forex"-đừng tin họ nói gì hãy nhìn màn hình đang nói gì...

Trong trading, hầu hết những chú học nhiều, phân tích siêu sao đều là những trader tồi tệ. Không tin thì hãy nhìn lại chính bản thân mình mà xem: price action, xu hướng, chỉ báo, chu kỳ, sóng, ... cái gì chả biết! Đúng không? Vậy tại sao vẫn thua?
Một bằng chứng nữa là hay nhìn vào những người viết bài của TraderViet mà xem. Đọc rất nhiều, học rất nhiều, biết rất nhiều nhưng có chú nào là trader giỏi không?
Càng học nhiều, sẽ càng thấy thiếu. Càng thấy thiếu sẽ càng học, càng học lại thấy thiếu. Vòng luẩn quẩn này sẽ không bao giờ hết. Và mấy chú học nhiều sẽ luôn có cảm giác sợ hãi mất tự tin vào bản thân khi giao dịch.
Trading thật ra rất đơn giản, chỉ cần nắm vững một mô hình nến, hay một điểm vào lệnh quen thuộc và lặp lại hàng ngày là đã kiếm được lợi nhuận rồi.
Cái quan trọng là chiều sâu chứ không phải chiều rộng. Mà để thoát ra được cái bẫy học nhiều (chiều rộng) mà hầu hết những trader vướng phải chính là TÂM LÝ GIAO DỊCH.
Tâm lý giao dịch sẽ hướng dẫn bạn cách để khác biệt hoàn toàn với những trader khác trên thị trường, để gặt hái thành quả.
Nói cách khác: điều quyết định đến sự thành công của một trader chính là TÂM LÝ GIAO DỊCH !!!

Tôi đang theo học 1 sys của nước ngoài và họ dạy cho tôi những tình huống mang tính xác xuất cao mà họ thống kê được.
Những tình huống này được tích lũy qua năm tháng họ trade và cách họ làm việc là họ xây dựng quy trình của tình huống giống như nhà máy sản xuất vậy.
Xây dựng quy trình như vậy sẽ khiến cảm xúc đi qua nhưng để làm được quy trình thì họ lại phải vững vàng theo đuổi trading, chịu đưng noĩi đau của việc thua lỗ và liên tục học hỏi, nâng cấp hệ thống.
Vậy nên nhận thức của tôi là: bảo sys chiếm tỷ trọng thấp hơn tâm lý giao dịch là điều tôi không đồng ý.

Cùng quan điểm với chủ thớt. Kiến thức cứng là cái cốt lõi quyết định ý thức ở đây là tâm lý chứ không phải tâm lý quyết định cú trade. Giống kiểu đi thi: nếu chắc kiến thức thì chả sợ cha con thằng nào, đề dễ đề khó đều chén hết. Còn kiến thức lõm bõm thì dù có tự nhủ sẽ cố gắng làm tốt thì khi đọc đề bài đã toát mồ hôi rồi thì làm sao được điểm cao với cả tự tin được!

Trong trading, hầu hết những chú học nhiều, phân tích siêu sao đều là những trader tồi tệ. Không tin thì hãy nhìn lại chính bản thân mình mà xem: price action, xu hướng, chỉ báo, chu kỳ, sóng, ... cái gì chả biết! Đúng không? Vậy tại sao vẫn thua?
Một bằng chứng nữa là hay nhìn vào những người viết bài của TraderViet mà xem. Đọc rất nhiều, học rất nhiều, biết rất nhiều nhưng có chú nào là trader giỏi không?
Càng học nhiều, sẽ càng thấy thiếu. Càng thấy thiếu sẽ càng học, càng học lại thấy thiếu. Vòng luẩn quẩn này sẽ không bao giờ hết. Và mấy chú học nhiều sẽ luôn có cảm giác sợ hãi mất tự tin vào bản thân khi giao dịch.
Trading thật ra rất đơn giản, chỉ cần nắm vững một mô hình nến, hay một điểm vào lệnh quen thuộc và lặp lại hàng ngày là đã kiếm được lợi nhuận rồi.
Cái quan trọng là chiều sâu chứ không phải chiều rộng. Mà để thoát ra được cái bẫy học nhiều (chiều rộng) mà hầu hết những trader vướng phải chính là TÂM LÝ GIAO DỊCH.
Tâm lý giao dịch sẽ hướng dẫn bạn cách để khác biệt hoàn toàn với những trader khác trên thị trường, để gặt hái thành quả.
Nói cách khác: điều quyết định đến sự thành công của một trader chính là TÂM LÝ GIAO DỊCH !!!

Đồng ý quan điểm của bác.

Cái thứ nhất, nhiều bác có những chiến lược hết sức phức tạp, cái gì cũng biết nhưng khi market sờ sờ trước mắt thì các bác ấy không có một ý niệm nào cả (TT đang như thế nào? Edge của mình ntn? Mình sẽ làm gì? 1h, 4h và 1 ngày nữa nếu TT như vậy thì mình sẽ đối phó ra sao?). Các bác đang bị bẫy tâm lý: phân tích để thể hiện cái tôi chứ ko phải để trade.

Cái thứ hai, tâm lý giao dịch ở đây vẫn loanh quanh ở chuyện làm thế nào để cuối cùng có lợi nhuận, thua lỗ ít, trade thường xuyên và không bị BROKEN (bị khủng hoảng, vô kỷ luật) và cháy account. Mà nói về tâm lý cũng phải nói về cái cách mà tâm lý tác động đến hành động của chúng ta như thế nào, mình xin nêu một vài ví dụ về tâm lý như sau:

- Dù có phân tích thiên tài đi nữa thì các bác phải chọn lấy 1 trong 2 quan điểm. Trade hoặc đợi, và khi trade thì LONG hay SHORT. Sau đó không có nghĩa là thấy trên 4rum phân tích thế này/ thế kia hay quá thì các bác lại thay đổi quan điểm và nghĩ lại;

- Sau khi lệnh đã chạy, dù có chốt lời hay cắt lỗ thì cũng không nên phân tích cái chart đó để kết luận là mình làm tốt hay chưa, vì tại thời điểm chốt và cắt thì chúng ta khôgn biết market sẽ ntn, đó không phải là tài năng và lỗi lầm của chúng ta. Hãy QUÊN NÓ ĐI, trừ khi bạn muốn tìm kiếm một set up mới trên chính cặp tiền/ chỉ số đó để trade thì bạn hãy phân tích cái CHART đó;

- Cá nhân hóa lợi nhuận và thua lỗ: dù bạn có thắng đậm hay lỗ lớn và cháy thì cũng không có nghĩa là trade tiếp theo sẽ thắng hoặc thua/ và hãy chấp nhận rằng thị trường sẽ HOANG ĐƯỜNG hơn bất cứ thứ gì chúng ta có thể tưởng tượng được.

Tôi đã phải đọc lại topic từ đầu để dislike một số bác.

Chỉnh sửa lần cuối:
Trong Trading và lĩnh vực đầu tư nói chung, điều quan trọng nhất là cách thức mà bạn làm, không phải cách bạn nghĩ. Dù bạn có thể là người thông minh nhất thế giới, có hiểu biết nhiều về thị trường, có kinh nghiệm giao dịch nhiều năm... Nhưng nếu không biết khi nào vào lệnh hay thoát lệnh đúng thời điểm, bạn vẫn là kẻ thua cuộc trong thị trường.

Các cảm xúc của Trader và tâm lý lúc bạn đặt lệnh trade có thể tác động một phần nào đó. Nhưng nó chỉ thực sự có hiệu quả khi bạn: thực hiện đúng hành động vào đúng thời điểm. Nếu chỉ lệch một chút nghĩa là bạn đã mắc sai lầm và kết quả của bạn là thua lỗ, tâm lý giao dịch chẳng liên quan gì ở đây cả.

Thật sự những người bảo bạn nên học về tâm lý giao dịch chỉ là những người đi bán cho bạn các khóa học Trading. Họ bảo bạn phải học cách kiểm soát tâm lý và Trading cho thật kỷ luật. Nhưng bạn chỉ có thể làm đúng luật nếu như luật đó thực sự đúng đắn. Kỷ luật sẽ là thứ đáng vứt đi nếu nó chỉ khiến bạn mắc thêm sai lầm khi giao dịch. Như nếu có ai đó đưa chọ bạn một indicator, một tổ hợp điều kiện đơn giản để vào lệnh với indicator đó và người đó bảo bạn chỉ cần trade như vậy sẽ kiếm được lợi nhuận. Bạn có tin được không?

Hãy thử suy nghĩ về Trading dưới một góc nhìn khác: Trader cũng giống một phi công muốn học lái máy bay? Anh ta nên tập trung vào kỹ năng lái: tìm hiểu về cách lái, tìm hiểu về quy luật độ cao, điều chỉnh tốc độ cho phù hợp với thông tin từ mặt đất v.v... Hay người phi công nên tập trung vào tâm lý của bản thân. Bạn đoán thử xem?

Nếu bạn muốn học trade thực sự, hãy tìm hiểu về thị trường thật nhiều, bạn hãy học những kiến thức về cách thị trường hoạt động. Rồi sau đó, nếu bạn muốn ứng dụng phương pháp giao dịch nào, bạn đều có thể thực hiện được; dù bạn trade breakout, trade kiểu swing, day trader v.v...

Hãy học hỏi về kiến thức và xây dựng sự tự tin của bạn trước thị trường một cách chậm rãi. Khi bạn đã có kinh nghiệm và hiểu cách thị trường hoạt động, mọi chuyện sẽ trở nên dễ dàng hơn.
Chết tiệt, tôi không phải là người “được yêu thích” nhiều trên 4rum, bản thân tôi đã từng like cho bài của bác một cách hời hợt nhưng thấy nhiều anh em phản hồi nên giờ đọc lại và phải phản biện một chút.

- Làm gì có cái nào là đúng thời điểm, bạn có phương pháp -> ý tưởng trade-> kế hoạch trade thì bạn sẽ vào lệnh. Làm gì có cái gì là đúng/ không đúng ở thị trường tài chính.

- Bạn chẳng bao giờ sai lầm ở cái thị trường tài chính này hết , bạn mất tiền và bạn lỗ, bạn kiếm được tiền là bạn lời, sao lại tự nhận mình là sai lầm…

-“ Rồi sau đó, nếu bạn muốn ứng dụng phương pháp giao dịch nào, bạn đều có thể thực hiện được; dù bạn trade breakout, trade kiểu swing, day trader v.v...” Tui nói thật với bạn, bạn hoàn thiện và làm tốt một hệ thống giao dịch là bạn đủ sống rồi…nếu hệ thống A của bạn bảo LONG, hệ thống B bảo short thì bạn sẽ làm cái gì đây?

Sẽ nhiều người khôgn đồng tình với tôi, nhưng nhờ những quan điểm cực đoan và bảo thủ này mà tôi còn tồn tại, sống tốt đến giờ trên các market.

Chết tiệt, tôi không phải là người “được yêu thích” nhiều trên 4rum, bản thân tôi đã từng like cho bài của bác một cách hời hợt nhưng thấy nhiều anh em phản hồi nên giờ đọc lại và phải phản biện một chút.

- Làm gì có cái nào là đúng thời điểm, bạn có phương pháp -> ý tưởng trade-> kế hoạch trade thì bạn sẽ vào lệnh. Làm gì có cái gì là đúng/ không đúng ở thị trường tài chính.

- Bạn chẳng bao giờ sai lầm ở cái thị trường tài chính này hết , bạn mất tiền và bạn lỗ, bạn kiếm được tiền là bạn lời, sao lại tự nhận mình là sai lầm…

-“ Rồi sau đó, nếu bạn muốn ứng dụng phương pháp giao dịch nào, bạn đều có thể thực hiện được; dù bạn trade breakout, trade kiểu swing, day trader v.v...” Tui nói thật với bạn, bạn hoàn thiện và làm tốt một hệ thống giao dịch là bạn đủ sống rồi…nếu hệ thống A của bạn bảo LONG, hệ thống B bảo short thì bạn sẽ làm cái gì đây?

Sẽ nhiều người khôgn đồng tình với tôi, nhưng nhờ những quan điểm cực đoan và bảo thủ này mà tôi còn tồn tại, sống tốt đến giờ trên các market.
Bạn đã bao giờ vào một lệnh và thấy hối hận chưa. Nếu có thì bạn đã định sai thời điểm. Định thời điểm là có thật. Tôi rất ko đồng ý với kiểu trade " set and foget ", giao dịch là định thời điểm vào ra thị trường và từ đó xác xuất quyết định bạn thành công hay ko. Thân ái

Bạn đã bao giờ vào một lệnh và thấy hối hận chưa. Nếu có thì bạn đã định sai thời điểm. Định thời điểm là có thật. Tôi rất ko đồng ý với kiểu trade " set and foget ", giao dịch là định thời điểm vào ra thị trường và từ đó xác xuất quyết định bạn thành công hay ko. Thân ái
Không bạn. Chỉ hối tiếc là mình quá tin vào cái "đúng" ấy nên overvolume hoặc đặt stoploss quá chặt thôi.

Tranh luận chỉ là tranh luận à. Happy trading!

mình thích cách của bạn. cứ chọn đánh 1 sóng mà mình chắc. là đủ , mình thấy có quá nhiều các giao dịch mà cứ học hết rồi đánh thì lại loạn . còn lỗ lại bảo là sai lầm .....

Lúc Bạn mua là do tâm lí bạn muốn mua hay. Tâm lí bạn không muốn mua để bạn quyết định mua.

ngược lại khi bạn bán. là do tâm lí bạn muốn bán hay hay không muốn bán. để đưa ra quyết định bán.

Nếu nói ko có tâm lí trong giao dịch thì giao dịch 0.01 và 1 lot có khác nhau.

Nếu tất cả ko do tâm lí . Bạn hãy giao dịch bẳng Robot.

Cứ nhìn tài khoản chia đôi, chia ba hay cháy thì tâm lý vững đến đâu cũng chả để làm gì. Trên thực tế thì Robot có tâm lý đâu nhưng đang dần thay thế con người để giao dịch trên các khung thời gian thấp đấy thôi.

Trước khi rèn tâm lý cần có pp giao dịch đúng cái đã

Bạn nói chính xác. Thanks

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,871 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 867 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,680 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 339 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 170 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 241 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,501 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên