Sự thật chân ái nghề trading cần phải thừa nhận nếu muốn ăn thua với thị trường là gì?

Sự thật chân ái nghề trading cần phải thừa nhận nếu muốn ăn thua với thị trường là gì?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,284
32,433
Xin chào cả nhà!

Xin lỗi nhưng... một trong những bạn đang bấm vào đọc bài viết này, liệu bạn có thuộc trong nhóm những trader tìm đến với thế giới trading thông qua quan điểm rằng bằng nghề này, bạn có thể dành một giờ mỗi ngày để giao dịch từ du thuyền sang trọng của mình và sau đó tự hỏi nên mua gì với hàng triệu đô bạn kiếm được?

Hay bạn có nghe quen tai với điều này không?

Đừng ngại nếu bạn cũng từng cảm thấy như vậy, hoặc nếu bạn hiện đang đọc bài viết này với quan điểm đó!

Các bài quảng cáo liên tục nói rằng: "Hãy mua sách điện tử của tôi ngay bây giờ và trở thành triệu phú trader; hoặc nhận một chiến lược BÍ MẬT hàng đầu mới nhất của tôi và kiếm $$$." Chúng ta đều biết về những quảng cáo đó phải không?

Thật không may, họ đã vẽ ra một bức tranh màu hồng rằng trading là điều siêu dễ, là nơi bạn thực sự có thể trở nên giàu có chỉ sau một đêm nếu bạn mua hệ thống bí mật của họ. Rõ ràng, đó không thể là sự thật! Mình không viết ra điều này để ngăn cản bất cứ ai giao dịch. Trái lại, mình rất mong sẽ được chứng kiến những người mới dám theo đuổi giấc mơ của họ.

Tuy nhiên, việc hiểu được thực tế trading là rất quan trọng. Chắc chắn, công việc này sẽ chi trả cho bạn một phần thưởng xứng đáng nếu bạn tuân theo đúng luật chơi của nó. Nhưng tuyệt đối đừng bao giờ cho phép những tuyên ngôn giả mạo về sự giàu có tức thì che mờ đi phán đoán của bạn nhé!

Sau đây là 5 tia sáng chân ái bạn cần sử dụng để soi sáng hành trình trading của chính mình:

1. Giao dịch với lợi nhuận nhất quán sẽ phải mất thời gian

Đây có thể là một sự thật khó nuốt khi mới bắt đầu, nhưng trading luôn mất thời gian. Một số trader vĩ đại nhất trên thế giới đã phải mất nhiều năm mới làm chủ được con đường sự nghiệp của họ.

Một vài người có thể làm chủ nó trong vòng một năm, trong khi những người khác có thể phải đầu tư nhiều thời gian hơn. May mắn thay, với số lượng lớn tài liệu học tập trên web và thông tin sẵn có miễn phí hiện nay có thể giúp các trader newbie tăng tốc quá trình ấy hơn phần nào. Việc tiếp cận với những nhà cố vấn giao dịch tuyệt vời cũng không phải là chuyện quá xa vời.

Điều rất rất rất quan trọng đó là bạn không nên đem mình ra so sánh với người khác trong quá trình học tập. Hãy làm việc theo tốc độ của riêng bạn và từng hiện từng bước nhỏ cho chắc chắn. Vội vã cố gắng làm mọi thứ cùng một lúc là công thức cho một thảm họa kinh hoàng sau này đấy!

Đi học đại học và lấy bằng cử nhân phải mất 3-5 năm, trở thành bác sĩ phải mất 6-8 năm, vậy tại sao bạn lại đối xử bất công với nghề trading thế? Hãy cho mình thời gian và sự nhất quán sẽ tìm đến gặp bạn thôi!

2. Thất bại là điều "bất khả tị"

Trong cuộc sống, chúng ta luôn được dạy rằng, bằng mọi giá, phải đạt được điểm số cao nhất và tránh thất bại. Nhưng thất bại lại là một phần không thể thiếu trong quá trình học trading. Một điều chắc như đinh đóng cột là bất cứ ai cũng sẽ trải nghiệm cảm giác thất bại một lần trên hành trình giao dịch của mình. Nhưng đừng quá mất lòng tin. Ai rồi cũng phải vấp ngã mới biết cách để đi mà?

Ray Dalio, một ông lớn trong lĩnh vực quỹ phòng hộ cho rằng, bí mật trong sự thành công của ông chính là thất bại và ông đã học hỏi được rất nhiều bài học quý báu từ nó. Vậy, hãy "yêu thương" lấy thất bại đi thôi! Bạn có thể có cảm giác giống như vừa trải qua một cơn ác mộng, nhưng nếu dám đương đầu vượt qua phía bên kia đường đầu thì bạn sẽ trở nên mạnh mẽ hơn nhiều!

3. Trading là một công việc kinh doanh

Nghe không quá lạ lẫm đúng không? Trading là một công việc kinh doanh và nên được đối xử như vậy. Nhưng có bao nhiêu người thực sự có một kế hoạch giao dịch? Nếu không có một kế hoạch phù hợp thì làm thế nào chúng ta biết chiến lược của mình là gì, chúng ta sẽ học hỏi và cải thiện như thế nào?

Sự thực là trading nên được coi là một công việc kinh doanh. Nếu bạn coi nó như một sở thích thì bạn sẽ "đánh bạc" tất cả số tiền mình vất vả kiếm được theo thời gian. Bạn có thể sẽ gặp may mắn trong thời gian ngắn, nhưng về lâu về dài thì sao?

Mỗi trader ngoài kia có thể giao dịch cổ phiếu, Forex, hợp đồng tương lai, quyền chọn... một cách mù quáng. Nhưng nếu phát triển kế hoạch của riêng mình và giữ kỷ luật để tuân theo nó, bạn sẽ thấy đâu là sự tách biệt giữa trader tầm trung với trader vĩ đại.

4. Toán học có thể là bạn hoặc là kẻ thù của bạn

Một số trader tập trung quá nhiều vào winrate (tỷ lệ giao dịch chiến thắng) của họ, vậy hãy cùng mình quan sát bảng dưới đây và ngẫm lại xem thử liệu điều đó có nên không nhé!

Bằng cách tập trung vào tỷ lệ risk:reward thay vì tần suất chúng ta giành chiến thắng, bạn có thể chuyển đổi kết quả của mình. Mạo hiểm 1 để đổi lấy phần thưởng 3 và chúng ta chỉ cần chính xác đúng 25% thời gian để được hòa vốn. Điều này cũng không quá tệ, phải vậy không?

Nếu tỷ lệ risk:reward của bạn thấp hơn, bạn sẽ cần winrate cao hơn. Nhưng bạn đã bao giờ thử nhìn mối tương quan giữa tỷ lệ risk:reward với winrate như thế này chưa? Hy vọng nó sẽ khiến bạn nhận ra được điều gì đó mà trước đây bạn chưa từng đá động tới.

5. Bạn cần phải học rất nhiều về Tâm lý học

Chiếc tàu lượn siêu tốc mang tên "cảm xúc" trong trading sẽ khiến bạn nghi ngờ sự tỉnh táo của chính mình một vài lần. Sự thăng trầm trong trading là một cuộc chiến dai dẳng và không có hồi kết. Nhưng đừng quá lo lắng bởi vì ngoài kia có rất nhiều nguồn tài liệu hữu ích giúp bạn học được cách làm chủ tâm lý giao dịch của riêng mình.

Không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền mà thôi. Chỉ cần chăm chỉ và kỷ luật, tất cả chúng ta đều có thể cải thiện tư duy của mình!

Lời kết

Trên đây chỉ là một số thực tế phổ biến của trading. Bất kỳ ai muốn bước chân vào thế giới này cũng nên hiểu rõ sự đánh đổi để có được thành công trong trading.

Một lần nữa, hãy tôn trọng sự thật và hành nghề chân chính nhé anh em!

Chúc mọi người một ngày tốt lành :)

Nguồn: newtraderu
Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
cái số 4 mình không đồng ý lắm, mĩnh nghĩ nên có một hệ thống có tỷ lệ winrate tốt trước đã rồi điều chỉnh tỷ lệ R:R theo hệ thống đó sau, còn nếu có một hệ thống tội tệ thì điều chỉnh tỷ lệ R:R để cứu hệ thống đó rất khó

cái số 4 mình không đồng ý lắm, mĩnh nghĩ nên có một hệ thống có tỷ lệ winrate tốt trước đã rồi điều chỉnh tỷ lệ R:R theo hệ thống đó sau, còn nếu có một hệ thống tội tệ thì điều chỉnh tỷ lệ R:R để cứu hệ thống đó rất khó
Dạ đúng rồi ạ! Winrate tốt sẽ là một tin vui cho hệ thống, nhưng em nghĩ còn phải chú tâm đến R:R nữa. Ý bài viết chỉ muốn nhấn mạnh sai lầm của nhiều người là chỉ chú trọng đến mỗi winrate thôi đó anh :D

Dạ đúng rồi ạ! Winrate tốt sẽ là một tin vui cho hệ thống, nhưng em nghĩ còn phải chú tâm đến R:R nữa. Ý bài viết chỉ muốn nhấn mạnh sai lầm của nhiều người là chỉ chú trọng đến mỗi winrate thôi đó anh :D
cái này thì đúng rồi em nhưng nhiều người hay cứ nhắc tới nhắc lui cái này quá, đọc nhiều làm người ta dễ lầm tưởng cái tỷ lệ R:R mới là quan trọng, 2 cái tỷ lệ nó phải đi cùng nhau, ví dụ một hệ thống có tỷ lệ W là 50%, việc dời SL hay rút ngắn TP sẽ làm tăng W lên, nhưng cái ta quan tâm là tổng lợi nhuận cuối cùng, nếu có một hệ thống có tỷ lệ W là 60 - 70% thì việc dời TP hay rút ngắn SL để nâng tổng lợi nhuận lên sẽ dễ dàng hơn, vì vậy cái tỷ lệ W mới là cái quan tâm đầu tiên

cái này thì đúng rồi em nhưng nhiều người hay cứ nhắc tới nhắc lui cái này quá, đọc nhiều làm người ta dễ lầm tưởng cái tỷ lệ R:R mới là quan trọng, 2 cái tỷ lệ nó phải đi cùng nhau, ví dụ một hệ thống có tỷ lệ W là 50%, việc dời SL hay rút ngắn TP sẽ làm tăng W lên, nhưng cái ta quan tâm là tổng lợi nhuận cuối cùng, nếu có một hệ thống có tỷ lệ W là 60 - 70% thì việc dời TP hay rút ngắn SL để nâng tổng lợi nhuận lên sẽ dễ dàng hơn, vì vậy cái tỷ lệ W mới là cái quan tâm đầu tiên
Cảm ơn chia sẻ của anh, thực sự rất hữu ích dành cho những ai chưa biết đó ạ ^^

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 129 Xem / 7 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 759 Xem / 37 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 5 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,275 Xem / 84 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,171 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 310 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên