Sự thật về Trading của tôi

Chào bác, đọc sách Bác làm em nhớ ngay tới quyển của Nassim Taleb bàn về 'chủ nghia khắc kỷ' của Seneca. Đại ý nói Seneca hoàn toàn mạnh mẽ và bàng quang những gì số phận mang tới cho mình. Giàu có thì ông thấy cũng bt, mà đắm tàu phá sản, xém chết, thì ông cũng không xem là ' chuyện nghiêm túc'.Thuần hoá con thú dữ cảm xúc chứ không triệt tiêu nó. Bác viết rất hay, em đọc rất thấm, cảm ơn Bác.

Cám ơn bạn!

Tôi mới đọc bài này thấy "con thú dữ cảm xúc" thật ghê gớm nên trader khổ sở với nó là điều bình thường (sorry, chỉ minh họa chứ ko có ý đụng chạm ai cả.) https://www.24h.com.vn/tin-tuc-quoc...-hoang-phan-ung-day-bat-ngo-c415a1113331.html

Đúng là phần giải thích bác trích dẫn trong đó e chỉ đọc lướt, vì thấy đọc lại 2-3 lần vẫn k hiểu, nên chỉ tập trung vào phần sau khi ứng dụng trong trading, chắc phải đọc đi đọc lại vài lần sách này của bác hy vọng cải thiện được tâm lý khi giao dịch.

Trong tài liệu này, tôi trích dẫn lại cho ai đó muốn hiểu tận gốc rễ để có niềm tin thực hành thôi. Thực tế mọi người nên đọc một cuốn sách khác mới hiệu quả thực sự (tôi vẫn đang đọc):

CHÍNH MÌNH LÀ CUỐN KINH KỲ DIỆU NHẤT

"Cuốn kinh vô cùng quan trọng mà mỗi người cần phải đọc thật kỹ lưỡng đó là chính mình. Chính mình là cuốn kinh vi diệu nhất không có kinh luận nào có thể sánh bằng. Bất kỳ kinh luận nào dù vi diệu đến đâu cũng không thể nói hết sự thật nơi thực tại thân- thọ-tâm-pháp sẵn có ở mỗi người. Toàn bộ những lời Phật dạy cũng chỉ giới thiệu sự thật đó mà thôi. Hãy đọc cuốn kinh nơi chính mình! Ai thấy sự thật ngay nơi mắt, tai, mũi, lưỡi, thân, nơi tất cả cảm giác cảm xúc, nơi những phản ứng, những thái độ, những trạng thái nội tâm, nơi sự tương giao và mối quan hệ với vạn pháp xung quanh... người ấy dễ thông suốt toàn bộ lời dạy của Phật mà không bị giới hạn bởi ngôn ngữ được thuật lại và biên tập về sau thành kinh điển.

Như trên tấm bản đồ, người ta chỉ phác hoạ sơ nét con đường đi thôi, còn thực tế con đường phong phú hơn nhiều, khác xa với hình vẽ. Nên khi đi trên con đường đó có thể thấy biết bao cây cối xung quanh, cây nào đang nở hoa, hoa nào màu đỏ, hoa nào màu xanh, con đường lát đá gì, rộng bao nhiêu, hai bên đường có bao nhiêu nhà... vô số những điều mà bản đồ không thể nói hết được. Cũng vậy người nào biết đọc cuốn kinh vi diệu nơi chính mình để khám phá ra ở đó sự thật vô cùng phong phú, người đó mới có khả năng xiển dương Phật Pháp nhiệm mầu, vì Phật Pháp không phải là ngôn từ được tường thuật lại trong kinh điển mà người sau đã thêm thắt và chú giải chủ quan theo lý trí hơn là chỉ thẳng sự thật." - Viên Minh.

Trong tài liệu này, tôi trích dẫn lại cho ai đó muốn hiểu tận gốc rễ để có niềm tin thực hành thôi. Thực tế mọi người nên đọc một cuốn sách khác mới hiệu quả thực sự (tôi vẫn đang đọc):

CHÍNH MÌNH LÀ CUỐN KINH KỲ DIỆU NHẤT

"Cuốn kinh vô cùng quan trọng mà mỗi người cần phải đọc thật kỹ lưỡng đó là chính mình. Chính mình là cuốn kinh vi diệu nhất không có kinh luận nào có thể sánh bằng. Bất kỳ kinh luận nào dù vi diệu đến đâu cũng không thể nói hết sự thật nơi thực tại thân- thọ-tâm-pháp sẵn có ở mỗi người. Toàn bộ những lời Phật dạy cũng chỉ giới thiệu sự thật đó mà thôi. Hãy đọc cuốn kinh nơi chính mình! Ai thấy sự thật ngay nơi mắt, tai, mũi, lưỡi, thân, nơi tất cả cảm giác cảm xúc, nơi những phản ứng, những thái độ, những trạng thái nội tâm, nơi sự tương giao và mối quan hệ với vạn pháp xung quanh... người ấy dễ thông suốt toàn bộ lời dạy của Phật mà không bị giới hạn bởi ngôn ngữ được thuật lại và biên tập về sau thành kinh điển.

Như trên tấm bản đồ, người ta chỉ phác hoạ sơ nét con đường đi thôi, còn thực tế con đường phong phú hơn nhiều, khác xa với hình vẽ. Nên khi đi trên con đường đó có thể thấy biết bao cây cối xung quanh, cây nào đang nở hoa, hoa nào màu đỏ, hoa nào màu xanh, con đường lát đá gì, rộng bao nhiêu, hai bên đường có bao nhiêu nhà... vô số những điều mà bản đồ không thể nói hết được. Cũng vậy người nào biết đọc cuốn kinh vi diệu nơi chính mình để khám phá ra ở đó sự thật vô cùng phong phú, người đó mới có khả năng xiển dương Phật Pháp nhiệm mầu, vì Phật Pháp không phải là ngôn từ được tường thuật lại trong kinh điển mà người sau đã thêm thắt và chú giải chủ quan theo lý trí hơn là chỉ thẳng sự thật." - Viên Minh.
Hình như bác chuyển qua đam mê với Phật pháp, thấy ít đề cập đến trading :D

Hình như bác chuyển qua đam mê với Phật pháp, thấy ít đề cập đến trading :D
Vẫn chơi nhưng chọn lọc hơn. Như hiện nay gold đang phá đỉnh H1, nhưng gap down lúc mở cửa lớn nên buy cần thận trọng mà sell thì ko được, hehe

Tâm đắc với nhiều chia sẻ của bác trên này, riêng quyển sách của bác thì để dành lúc thích hợp mới nghiên cứu mặc dù khá tò mò.
Chúc bác sớm hoàn thành tâm huyết của mình
Để dành sách của bác hơn 1 năm, chọn đúng ngày đặc biệt 1-1-2020 tắm rửa sạch sẽ lôi ra đọc, nhất bác đấy :D.
Đọc cái phần 6 (rèn luyện) thấy tâm đắc nhất

Vẫn chơi nhưng chọn lọc hơn. Như hiện nay gold đang phá đỉnh H1, nhưng gap down lúc mở cửa lớn nên buy cần thận trọng mà sell thì ko được, hehe
Xin phép được hỏi bác, sau mấy năm rồi, hiệu quả trading thế nào ? Có thể có con số định lượng được không ?
Tôi hỏi vì tò mò trước khi load file về đọc kỹ, sorry nếu làm bác phiền.
( nói thêm là gia đình tôi có ban thờ Đức Phật cả 100 năm nay, tên tôi trích trong cụm từ Hoằng dương Phật pháp, nhưng tôi chỉ cảm thấy mình không làm điều ác như Phật dạy, chứ tâm chưa hẳn là phật tử)

Xin phép được hỏi bác, sau mấy năm rồi, hiệu quả trading thế nào ? Có thể có con số định lượng được không ?
Tôi hỏi vì tò mò trước khi load file về đọc kỹ, sorry nếu làm bác phiền.
( nói thêm là gia đình tôi có ban thờ Đức Phật cả 100 năm nay, tên tôi trích trong cụm từ Hoằng dương Phật pháp, nhưng tôi chỉ cảm thấy mình không làm điều ác như Phật dạy, chứ tâm chưa hẳn là phật tử)

Hiệu quả trading của tôi thì không liên quan gì đến người khác, bác Bonmua ơi. Bởi trading is very personal đó bác. Thí dụ như tình huống gold phá đỉnh tối qua (khung H1) thì tuy 2 người cùng go long trong uptrend nhưng sẽ có người thắng kẻ thua sau khi nến H1 thò chân xuống sâu thế.

Tuy nhiên tôi sẽ gửi bác tham khảo history của tôi trong khoảng 18 tháng (06/2012 - 02/2014) tới thời điểm tôi biên tập xong tài liệu Đạo Trading năm 2014. Xin vui lòng hiểu rằng history này chỉ để trả lời riêng cho một mình bác thôi nhé. (Inbox tôi email của bác)

Tôi hiểu là tài liệu tôi chia sẻ chỉ phù hợp với một số người thôi và trong cộng đồng hơn 55k thành viên của TraderViet thì còn có rất nhiều người dị ứng đang “canh me” ném đá tôi. Vậy bác có đọc hay ko cũng là tùy duyên thôi. Tôi chia sẻ ý Đạo trong nghề trading để ai đó sau này phát triển tiếp, chứ tôi cũng sắp về vườn rồi bác.

Mục đích của Đạo Trading là “Lấy giác ngộ làm sự nghiệp” chứ không phải sự nghiệp làm giàu. Một lệnh giao dịch hoàn hảo là khi được thực hiện theo đúng kỹ thuật mà không bị ảo tưởng tham sân si chi phối chứ không buộc phải thắng hay thua.

Nhân tiện, tôi ko phải là Phật tử, ko có pháp danh gì cả, nhưng tôi kính trọng Phật và các bậc giác ngộ bởi trí tuệ của họ.

P/S. Tôi sẽ ko trả lời các câu hỏi kiểu này nữa nhé, mn.

Hiệu quả trading của tôi thì không liên quan gì đến người khác, bác Bonmua ơi. Bởi trading is very personal đó bác. Thí dụ như tình huống gold phá đỉnh tối qua (khung H1) thì tuy 2 người cùng go long trong uptrend nhưng sẽ có người thắng kẻ thua sau khi nến H1 thò chân xuống sâu thế.

Tuy nhiên tôi sẽ gửi bác tham khảo history của tôi trong khoảng 18 tháng (06/2012 - 02/2014) tới thời điểm tôi biên tập xong tài liệu Đạo Trading năm 2014. Xin vui lòng hiểu rằng history này chỉ để trả lời riêng cho một mình bác thôi nhé. (Inbox tôi email của bác)

Tôi hiểu là tài liệu tôi chia sẻ chỉ phù hợp với một số người thôi và trong cộng đồng hơn 55k thành viên của TraderViet thì còn có rất nhiều người dị ứng đang “canh me” ném đá tôi. Vậy bác có đọc hay ko cũng là tùy duyên thôi. Tôi chia sẻ ý Đạo trong nghề trading để ai đó sau này phát triển tiếp, chứ tôi cũng sắp về vườn rồi bác.

Mục đích của Đạo Trading là “Lấy giác ngộ làm sự nghiệp” chứ không phải sự nghiệp làm giàu. Một lệnh giao dịch hoàn hảo là khi được thực hiện theo đúng kỹ thuật mà không bị ảo tưởng tham sân si chi phối chứ không buộc phải thắng hay thua.

Nhân tiện, tôi ko phải là Phật tử, ko có pháp danh gì cả, nhưng tôi kính trọng Phật và các bậc giác ngộ bởi trí tuệ của họ.

P/S. Tôi sẽ ko trả lời các câu hỏi kiểu này nữa nhé, mn.
Bác về vườn thì gửi lại mấy trang sách làm quà cho anh em trong này nhé.hi Em còn 30 năm nữa mới đến tuổi hưu.:D

• Like
Reactions: Ehi
Chào bác Ehi, có duyên được người bạn thân "bắt" đọc Đạo Trading (rồi làm gì hãy làm) nhiều năm trước mà hôm nay khi tình cờ xem diễn đàn này mới biết bác có tham gia, mừng quá ! Xin cám ơn bác rất nhều vì ý tứ mạch lạc rõ ràng khúc triết của cuốn sách giúp tôi sớm có được định hướng tốt và "thái độ" đúng đắn khi bắt đầu nghiên cứu trading. Điểm vô cùng thú vị là bác là người ngoại đạo mà lại có hiểu biết sâu sắc và chuẩn chỉ về điều cốt tủy mà Đức Phật muốn chỉ cho mọi người thấy, thay vì đa phần hiểu chưa đúng lắm. Có lẽ cũng nhờ có duyên với HT.Viên Minh (người tôi vô cùng ngưỡng mộ) mà chúng ta có may mắn có được cái nhìn không lệch lạc với mọi điều trong cuộc sống, và bác áp dụng vào trading cũng thật tuyệt ! Tôi hơi ngại là bác chuyển tải nhiều kiến thức Phật Giáo quá, có thể khiến anh em bối rối hoặc thậm chí áp dụng máy móc, mỗi hành động, quyết định khi trading luôn so đo xem có bị chi phối bởi tham lam sợ hãi không, thì lại khó quá ! Tôi thì lĩnh hội được đơn giản thế này thôi: Dù có kỹ thuật phương pháp tốt, như môt chiến binh có binh khí tuyệt hảo, nhưng tâm thức không vững vàng bình lặng thì vẫn sẽ bị cảm xúc dẫn dắt và thất bại trong cuộc chiến vì những quyết định bị tri phối mạnh mẽ bởi nỗi sợ hãi hay tham lam thái quá của mình. Bác Ehi chỉ muốn giúp chúng ta phần đó, thứ có thể quyết định đến 80% sự thành bại … Nếu có thái độ đúng đắn cộng với sự chiêm nghiệm mỗi ngày trong trading, thì cứ đi, rồi sẽ tới ! Cho dù sau này không còn trade, thì mình vẫn cứ sống an nhiên thôi ! Năm mới chúc bác Ehi và anh em khỏe mạnh, thành công ! (Xin mạo muội muốn biết nếu không phiền ạ : bác Ehi có phải trong nhóm bạn của Đức Anh?)

Chỉnh sửa lần cuối:
Cũng một hiện tượng nhưng sự hiểu mỗi người một khác nên đành chấp nhận thôi bác @Ehi. Ai tiếp thu được tới đâu hay tới đó vậy. Ai chưa tới được thì phải tiếp tục bài học của mình... Việc thu thập kiến thức trong thị trường cũng phụ thuộc theo tính cách. Người tính cách đơn giản chọn cho mình những công cụ đơn giản, người ưa hào nhoáng thì lắp cho mình nhiều công cụ kĩ thuật. Người tham kiến thức thì trải nghiệm hết các công cụ. Không ai giống ai.
Trong quá trình học hỏi chúng ta học thêm được nhiều cái tốt để cải thiện hệ thống nhưng cũng vô tình tập nhiễm những thói quen xấu một cách vô thức. Ai có thể soi chiếu lại bản thân có lẽ tiến bộ nhanh hơn một chút.hi

@Trần Quang,

Cám ơn góp ý của bác,

Bởi đang bàn về vấn đề cốt lõi nên tôi nói hơi nhiều.

Tôi ko trong nhóm bạn đó bác.

"Nếu có thái độ đúng đắn cộng với sự chiêm nghiệm mỗi ngày trong trading, thì cứ đi, rồi sẽ tới ! Cho dù sau này không còn trade, thì mình vẫn cứ sống an nhiên thôi !" Rất đồng ý với bác!

Bác Heromin nghiên cứu viết thêm nhé, :)
Khi có đề tài để viết thì trading trở nên thú vị nhiều.
Vậy hả bác, thực ra kiến thức của mình về ngành nghề ngày ít lắm. Nếu hỏi forex là gì? Đòn bẩy tài chính là gì mình không có biết rõ đâu.hi Mình không có nắm rõ từ A đến Z như bác. Ngay từ đầu mình chỉ biết quan sát phân tích thị trường. Kiến thức của mình lượm lặt thông qua các chia sẻ của những người đi trước trên các diễn đàn thôi. Mình hay có thói quen tích cóp rồi phô tô đọc đi đọc lại những chia sẻ của các bác mình thấy đúng với cách diễn giải của mình để xem có học hỏi được gì không. Cũng may có tác dụng. Mình chỉ biết mỗi phân tích trên biểu đồ nến thôi, cản nói chung là cực kì cơ bản. Mắt và não mình không phù hợp với các công cụ kĩ thuật phức tạp. Sau này mình được một bro chia sẻ là mình ăn may vì hạn chế của não bộ không làm việc được số nhiều cùng lúc.hi Trước khi đọc tài liệu của bác lối phân tích của mình cơ bản kiểu như lối đánh price action (Chỉ là học mót qua các topic trên diễn đàn vsg chứ cũng không qua trường lớp hay sách vở bài bản nào :confused:) thấy cũng có nhiều điểm tương đồng với kĩ thuật minh sát giá bác đề cập trong tài liệu. Sau khi đọc tài liệu của bác mình mở mang được một số cái khá hay trong lối phân tích nên chỉnh lại một chút nên giờ lối phân tích gần như cách mà bác đề trong tài liệu về kĩ thuật minh sát giá. Cốt lõi trong lối đánh của mình như bác đề cập là bám theo cái thực của thị trường thôi. Kiến thức mình dùng để đặt cược kiếm tiền dựa trên kinh nghiệm giao dịch là cốt lõi.
P/S: Sách của bác là tài liệu chính quy đầu tiên mình được tiếp cận.:D Bác vui vẻ thì gửi cho mình bản đọc cho biết đôi khi lại có thể học mót được cái gì đó hay hay nữa cũng nên.:p Sau này có cơ may mà viết được cuốn nào em xin gửi tặng bác ấn phẩm đầu tay hy vọng lúc đó bác đọc đừng cười chê em.:D

@ heromin,

Bác làm tôi nhớ lại hồi tìm kiếm sách của Al Brooks đầu 2012. Lúc đó sách mới ra được vài tháng trên amazon nên chưa có bản ebook free như giờ nên tôi thuê người ta hack cho (?). Tôi nhận ra Al Brooks có cách viết lộn xộn từ sự quan sát của chính bản thân và không cần tài liệu tham khảo nào hết. Rồi khi hiểu về thiền vipassana (thiền minh sát) thì tôi thấy rất thú vị nên gọi phương pháp giao dịch của mình là Kỹ thuật Minh sát giá. Tôi tránh dùng từ “phân tích” vì nó có vẻ cao siêu nên gọi là “kỹ thuật”; luyện lâu ngày thì thành “kỹ năng”, rồi "cảm nhận". Giờ mà viết lại thì tôi chịu thua vì quên nhiều rồi; nghĩ ra mình “nể” mình hồi đó.

Nếu bác quan sát các vấn đề tâm lý trading mà ae thường thảo luận trên này thì có đề tài thôi, :)

Tôi post Chương 1 của Phần 2 (Phương Tiện) ở đây cho ae nào quan tâm. Phần này bàn về mặt chuyên môn trong giao dịch theo học hỏi và kinh nghiệm của tôi nên có thể khác mọi người. Gọi là “Phương Tiện” bởi nghề trading như là một phương tiện di chuyển tốt trên Con Đường (phần 1).

Kiến thức ở đây rất cơ bản thôi nhưng cần thiết cho newbie.

Đính kèm

• DaoTrading_P2C1.pdf
    1.2 MB · Xem: 256
Tôi post Chương 1 của Phần 2 (Phương Tiện) ở đây cho ae nào quan tâm. Phần này bàn về mặt chuyên môn trong giao dịch theo học hỏi và kinh nghiệm của tôi nên có thể khác mọi người. Gọi là “Phương Tiện” bởi nghề trading như là một phương tiện di chuyển tốt trên Con Đường (phần 1).

Kiến thức ở đây rất cơ bản thôi nhưng cần thiết cho newbie.
Cảm ơn bác đã chia sẻ thêm mở đầu của Phần 2, Tết này rảnh rỗi lại nghiền ngẫm sách của bác thôi.

• Like
Reactions: Ehi
@ heromin,

Bác làm tôi nhớ lại hồi tìm kiếm sách của Al Brooks đầu 2012. Lúc đó sách mới ra được vài tháng trên amazon nên chưa có bản ebook free như giờ nên tôi thuê người ta hack cho (?). Tôi nhận ra Al Brooks có cách viết lộn xộn từ sự quan sát của chính bản thân và không cần tài liệu tham khảo nào hết. Rồi khi hiểu về thiền vipassana (thiền minh sát) thì tôi thấy rất thú vị nên gọi phương pháp giao dịch của mình là Kỹ thuật Minh sát giá. Tôi tránh dùng từ “phân tích” vì nó có vẻ cao siêu nên gọi là “kỹ thuật”; luyện lâu ngày thì thành “kỹ năng”, rồi "cảm nhận". Giờ mà viết lại thì tôi chịu thua vì quên nhiều rồi; nghĩ ra mình “nể” mình hồi đó.

Nếu bác quan sát các vấn đề tâm lý trading mà ae thường thảo luận trên này thì có đề tài thôi, :)
Haha, bác dân công nghệ hay bác khoa mà kiếm được người hack cho thế. Hồi đó mình mới tiếp xúc với món này tháng 12/2012 thì chính thức nhập cuộc chơi. Năm đó mình mới học xong đại học mà không có muốn đi làm nên cũng muốn kiếm thêm cái nghề gì đó để trở thành Freelancer. Trước đó mình cũng có chút kiến thức về MMO ( make money online) nên tìm kiểu qua thấy có vẻ phù hợp với các tiêu chí nghề nghiệp lúc đó đề ra. Hồi đầu cũng có mấy đàn anh đi trước khuyên bảo chơi món này khó lắm. Mình nghĩ trong bụng chắc lão không làm được nên nói vậy, dằn lòng người khác làm được mình làm được.:D Về sau mới thấy đúng là khó thật. Thời gian đổ vào đây còn hơn lấy cái bằng đại học nữa. Mấy năm đầu cứ ngày 10-12 tiếng ngồi trước màn hình là chuyện thường. Một khuyết điểm lớn của mình lúc đó là vốn tiếng anh gần như bằng không nên chỉ biết lục lọi các chia sẻ các đàn anh đi trước để học hỏi. Hồi đó nhớ chị Thúy Vân có chia sẻ bộ PA có cuốn Reading Price Charts Bar by Bar mình ráng dịch vài chục trang ra đọc mà thật tình là không hiểu gì mấy. :D Chả hiểu do trình tiếng anh kém dịch sai hay sách viết khó hiểu quá.

Việc trải nghiệm trong thị trường giống như con dao hai lưỡi vậy. Qua thời gian rèn luyện chúng học thêm một vài cái có ích nhưng cũng tập nhiễm một số thói quen xấu dưới dạng vô thức. Thói quen xấu cứ lặp đi lặp lại theo thời gian ăn sâu vào tiềm thức rất khó để nhận ra và sửa. Nên đôi khi trải nghiệm trong thị trường dăm năm mà kết quả thực sự không có tiến bộ bao nhiêu. Trong mấy bài giảng HT. Viên Minh khuyên các học trò của mình hãy Nhìn lại chính mình. Cái này trong forex áp dụng thấy khá có ích, nhìn lại để biết cái hay cái dở của mình trong giao dịch rồi từ đó phát huy cái hay kiềm chế cái dở theo thời gian sẽ có sự tiến bộ cho bản thân. Sự tiến bộ trong nghề này cảm giác như sự chuyển hóa vậy sự thay đổi về lượng dẫn đến sự thay đổi về chất.
Mình thì không có đọc nhiều sách vở như các bác. Nhưng lại rất thích theo dõi và đọc các chia sẻ của các tiền bối đi trước về cách thức giải quyết vấn đề. Thực ra việc dùng đạo phật, tâm lí học hành vi, hay sử dụng chính sự thông minh của mình để biến não bộ trở thành một công cụ mạnh mẽ giải quyết vấn đề trong forex mình cảm nhận nó cũng giống giống nhau về cách thức và tiến trình làm việc.
P/S: Lâu rồi mới có cảm xúc để viết thế không biết.:D Chắc theo nghề bác Ehi làm ấn phẩm đầu tay quá.:D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 332 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 273 Xem / 25 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 7 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 458 Xem / 12 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,432 Xem / 53 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên