Sự thật về Trading của tôi

@ heromin,

Bác làm tôi nhớ lại một chuyện khác,

Cách đây khoảng 10 năm, tôi thỉnh thoảng café ở khuôn viên Thư viện Quốc gia, có làm quen một anh bạn cùng chơi chứng khoán. Cả 2 bằng tuổi, cùng học ĐH Bách Khoa nhưng khác ngành. Tôi hướng dẫn anh bạn cách đọc chart kết hợp volume. Thấy hợp lý nên anh bạn bảo tôi viết sách đi. Tôi nghĩ chỉ là đùa vui bởi mình là dân Bách Khoa lại không học chính quy kinh tế tài chính một ngày nào cả, văn chương thì đâu biết.

Anh bạn tôi chia sẻ là cũng đang viết sách, thích thì làm thôi (cũng dân Bách Khoa). Rồi cho tôi xem cuốn sách đang viết dở là “Cuộc chuyển thế vĩ đại” đăng trên diễn đàn Lý Học Đông Phương (http://diendan.lyhocdongphuong.org.vn/chuyen-muc/113-minh-triết-cổ/). Tôi nể lắm và cũng quên chuyện đó đi.

Sau này khi tìm hiểu đạo Phật thì tôi bất chợt đặt câu hỏi: “Nếu đạo Phật thực sự giúp người ta hóa giải được phiền não khổ đau thì nó phải có hiệu quả trong nghề trading vì đây là một trong những nghề gây khổ sở nhất hoặc là Phật dạy ko đúng?” và nảy ra ý định viết sách. Thì ra câu chuyện của anh bạn ngày nào đã vô tình ghi xuống tiềm thức mà mình ko hay biết.

Nhờ đó mà sau này đọc được bài kệ “Mục Đồng Công chưởng pháp” của supermod diễn đàn chứng khoán f319 thì tôi hiểu ngay “nhìn thấu càn khôn” là như thế nào:

Ai bảo đời chứng là khổ ải
Biết sầu, biết bi, biết sự đời
Ta đây chăn trâu đời tư lự
Nhìn thấu Càn Khôn, hiểu sự đời

Giờ nghĩ lại thấy biết ơn nghề trading lắm, :)

Mà nhìn lại thì thật là thú vị,

Ngoại đạo (ko theo tôn giáo) + Ngoại ngành (ko học kinh tế tài chính) => Đạo Trading. Có lẽ bởi không bị khuôn mẫu chấp trước nên được tự do sáng tạo, ;)

Tôi cũng đồng ý với bác: “Qua thời gian rèn luyện chúng học thêm một vài cái có ích nhưng cũng tập nhiễm một số thói quen xấu dưới dạng vô thức. Thói quen xấu cứ lặp đi lặp lại theo thời gian ăn sâu vào tiềm thức rất khó để nhận ra và sửa.” Đi ngược đường thì càng đi càng xa.

Nếu newbie mà chọn được đường đúng để đi từ đầu thì ko phải mất nhiều thời gian để sửa.

Hôm qua, tôi có nhận được một câu hỏi rất thật mặc dù có liên quan đến vấn đề tôn giáo một chút. Tôi đã xin phép được trả lời ở đây để ae nào cùng quan tâm thì đọc (Ai thấy ko phù hợp thì bỏ qua nhé!). Câu hỏi là:

“Đạo Trading là cuốn sách khai mở chân trời mới nhưng cũng đang làm em bị sao nhãng!

Em chào bác @Ehi, sau khi đọc cuốn Đạo Trading mà bác viết, nó đã giúp ích cho cuộc sống của em khá nhiều, tâm tĩnh hơn, và em quyết định tìm hiểu sâu hơn về thiền với đầu mối là các từ khóa trong sách, nhưng trong đó do có nhiều chi tiết em đọc chưa hiểu rõ nên có lên mạng tìm hiểu, từ đó dẫn ra rất nhiều thứ về thiền và đạo Phật, nhiều phái như nam tông, bắc tông, thiền tông, ...rồi đến các chuyện phái nào đúng phái nào sai, rồi các loại thiền, nghi thức thiền, khóa thiền, v.v.v

Thực sự là sau khi chìm đắm nghiên cứu trong đó một thời gian thì em lại thấy mông lung, không biết là phải tập theo hướng nào cho đúng...

Rất mong bác chia sẻ những kinh nghiệm cá nhân về những gì bác đang luyện theo để em học hỏi với....”

Tôi nghĩ ngay rằng,

Bạn tìm hiểu nhiều thế mà vẫn “không biết là phải tập theo hướng nào cho đúng” thì sao lại hỏi tôi? Có rất nhiều kiến thức trên mạng và có rất nhiều tu sĩ Phật giáo đang giảng dạy mà tôi là người ngoại đạo sao dám qua mặt họ, phải ko bạn?

Bạn có thấy điều tương tự trong trading không? Có vô số trường phái giao dịch kỹ thuật từ Elliot, Gann, Price action, Ichimoku,… phân tích cơ bản, hoặc kết hợp cả hai. Cũng có nhiều người bị chìm đắm trong đó cũng như trong thiền và Phật giáo. Có một vị chân tu chia sẻ rằng số tu sĩ Phật giáo giác ngộ được rất ít, ước chừng một vài %, có lẽ còn ít hơn tỉ lệ trader kiếm được tiền trên thị trường tài chính. Điều thú vị là họ vẫn cứ tiếp tục giảng dạy nên số người sùng bái, mê tín rất nhiều… cũng như số trader bị cháy tài khoản cũng nhiều tương tự.

Về cá nhân thì tôi đang luyện chiêu này:

Chỉ là mưa vẫn cứ rơi
Chỉ là lá rụng tơi bời trước hiên
Chỉ là chẳng ngộ chẳng thiền
Chỉ là tâm chẳng đảo điên kiếm tìm. - (Viên Minh)

(P/S. trong tài liệu tôi cũng đã trình bày cách thực tập rồi đó)

Lúc trước, tôi tìm kiếm hướng đi như này:

Sự Thật (the Truth) là duy nhất. Ai thấy ra Sự Thật thì sẽ nói ra như nhau tuy cách diễn đạt có khác, dù theo bất kỳ đạo nào, tông phái nào hay là ngoại đạo. Từ đó, tôi so chiếu tư tưởng của các vị thầy bên đạo Phật với các bậc giác ngộ ngoài đạo Phật (cho khách quan) để tìm ra người thầy cho mình. Đồng thời, tôi tìm hiểu những huynh đệ, đệ tử, phật tử và người khác nói về người thầy đó (testimonial). Quan trọng hơn là biểu hiện qua phong cách, thái độ, cử chỉ của vị ấy (tấm gương). Nhưng quyết định vẫn là điều mà vị ấy nói có ĐÚNG sự thật mà mình đã trải nghiệm hay không. Nếu bạn từng nghe giảng mà có cảm giác xúc động, giật mình hoặc thậm chí rơi nước mắt thì vị ấy đang chỉ bày sự thật đấy. Có vị nói hay và nổi tiếng nhưng chưa chắc đã nói đúng. Tôi tìm kiếm Sự Thật chứ không tìm sự an lạc, dựa dẫm hay đạo đức.

Tuy nhiên, căn cơ mỗi người sẽ tìm ra vị thầy và cách tập phù hợp với mình.

Tôi ghi lại lời Phật trong kinh Kalama cho bạn tham khảo nhé:

- Bạch Ngài, có một số du sĩ, Bà-la-môn, đến Kesaputta. Họ thuyết minh và phát huy giáo lý của mình, nhưng họ bài xích, khinh miệt, chê bai và xuyên tạc giáo lý người khác. Lại có một số du sĩ, Bà-la-môn khác đến Kesaputta, họ cũng thuyết minh và phát huy giáo lý của mình, nhưng họ cũng lại bài xích, khinh miệt, chê bai và xuyên tạc giáo lý người khác. Bạch Ngài, đối với những người ấy, chúng con nghi ngờ phân vân: "Trong những du sĩ, Bà-la-môn này, ai nói đúng sự thật, ai nói không đúng sự thật?"

- Này quý vị Kalama, đương nhiên quý vị có những nghi ngờ, phân vân! Khi có điều đáng nghi ngờ, đương nhiên phân vân khởi lên.

- Này quý vị Kalama, đừng tin vì nghe truyền khẩu, đừng tin vì đó là truyền thống, đừng tin vì nghe đồn đại, đừng tin vì được ghi trong kinh điển, đừng tin vì lý luận, đừng tin vì suy diễn, đừng tin vì đã tư duy trên mọi lý lẽ, đừng tin vì dựa theo ý kiến đã được cân nhắc, đừng tin vì vị ấy có vẻ có uy quyền, đừng tin vì nghĩ rằng vị ấy là thầy của mình.

… Nhưng này quý vị Kalama, khi nào quý vị tự mình biết rõ: ‘Các pháp này là bất thiện; các pháp này là đáng chê; các pháp này bị người trí chỉ trích; các pháp này nếu được thực hiện và chấp nhận, sẽ đưa đến bất hạnh khổ đau’, quý vị hãy từ bỏ chúng".

… Nhưng này quý vị Kalama, khi nào quý vị tự mình biết rõ: ‘Các pháp này là thiện; các pháp này là đáng khen; các pháp này được người trí ca ngợi; các pháp này nếu được thực hiện và chấp nhận, sẽ đưa đến lợi lạc hạnh phúc’, quý vị hãy đạt đến và an trú".

Chỉnh sửa lần cuối:

Chỉ là mưa vẫn cứ rơi
Cảm ơn những chia sẻ của bác rất nhiều ạ, đọc xong phần này dường như em đã thấy rõ ràng con đường “tâm chẳng đảo điên kiếm tìm” - không quá tập trung vào tìm kiếm con đường thì tự khắc con đường sẽ hiện ra...

Năm 2020 là một năm kỳ diệu với sự trở lại của Bác Ehi.
Em thì vẫn đang hạ thủ công phu đọc cuốn sách bản thân mình, nhiều khi mải đọc quá quên cả việc trading, chả biết có làm sao không í:)

• Like
Reactions: Ehi
@ heromin,

Bác làm tôi nhớ lại một chuyện khác,

Cách đây khoảng 10 năm, tôi thỉnh thoảng café ở khuôn viên Thư viện Quốc gia, có làm quen một anh bạn cùng chơi chứng khoán. Cả 2 bằng tuổi, cùng học ĐH Bách Khoa nhưng khác ngành. Tôi hướng dẫn anh bạn cách đọc chart kết hợp volume. Thấy hợp lý nên anh bạn bảo tôi viết sách đi. Tôi nghĩ chỉ là đùa vui bởi mình là dân Bách Khoa lại không học chính quy kinh tế tài chính một ngày nào cả, văn chương thì đâu biết.

Anh bạn tôi chia sẻ là cũng đang viết sách, thích thì làm thôi (cũng dân Bách Khoa). Rồi cho tôi xem cuốn sách đang viết dở là “Cuộc chuyển thế vĩ đại” đăng trên diễn đàn Lý Học Đông Phương (http://diendan.lyhocdongphuong.org.vn/chuyen-muc/113-minh-triết-cổ/). Tôi nể lắm và cũng quên chuyện đó đi.

Sau này khi tìm hiểu đạo Phật thì tôi bất chợt đặt câu hỏi: “Nếu đạo Phật thực sự giúp người ta hóa giải được phiền não khổ đau thì nó phải có hiệu quả trong nghề trading vì đây là một trong những nghề gây khổ sở nhất hoặc là Phật dạy ko đúng?” và nảy ra ý định viết sách. Thì ra câu chuyện của anh bạn ngày nào đã vô tình ghi xuống tiềm thức mà mình ko hay biết.

Nhờ đó mà sau này đọc được bài kệ “Mục Đồng Công chưởng pháp” của supermod diễn đàn chứng khoán f319 thì tôi hiểu ngay “nhìn thấu càn khôn” là như thế nào:

Ai bảo đời chứng là khổ ải
Biết sầu, biết bi, biết sự đời
Ta đây chăn trâu đời tư lự
Nhìn thấu Càn Khôn, hiểu sự đời

Giờ nghĩ lại thấy biết ơn nghề trading lắm, :)

Mà nhìn lại thì thật là thú vị,

Ngoại đạo (ko theo tôn giáo) + Ngoại ngành (ko học kinh tế tài chính) => Đạo Trading. Có lẽ bởi không bị khuôn mẫu chấp trước nên được tự do sáng tạo, ;)

Tôi cũng đồng ý với bác: “Qua thời gian rèn luyện chúng học thêm một vài cái có ích nhưng cũng tập nhiễm một số thói quen xấu dưới dạng vô thức. Thói quen xấu cứ lặp đi lặp lại theo thời gian ăn sâu vào tiềm thức rất khó để nhận ra và sửa.” Đi ngược đường thì càng đi càng xa.

Nếu newbie mà chọn được đường đúng để đi từ đầu thì ko phải mất nhiều thời gian để sửa.
Vâng cảm ơn bác, có lẽ ngày nào đó sẽ mình sẽ làm được ấn phẩm như bác mà cũng có thể không. Tùy nhân duyên giữa đời vậy.

Mình cũng không phải dân trong ngành kinh tế tài chính. Ngày xưa đam mê kế toán - tài chính mà sau không có đi thi, đó một phần lí do sau này khi học xong đại học rảnh rỗi mình tìm hiểu đến Forex vì nó liên quan đến tài chính chứ cũng không qua ai giới thiệu cả. Có lẽ những sở thích của tuổi nhỏ đã dẫn dắt mình đến với thị trường forex. Sở trường của mình là tự nhiên đặc biệt là Toán học môn học thiên về Logic. Nhưng tính mình có cái thích lắng nghe hơn là tranh luận nên phần nào đó cũng giúp mình nhiều trong hành trình trader. Đôi lúc mình nghĩ nếu Mr.market mà có người đại diện pháp lí thì chắc khối ae gửi đơn hay đến tận nơi để tranh luận.:p

Mình cũng không phải dân Phật pháp gì cả. Hồi xưa lang thang trên mạng thì đọc được ấn phẩm của bác, hồi đó chỉ có mấy trang đầu trên diễn đàn nào đó không nhớ nửa. Lúc đó chỉ có mấy trang đầu nhưng có phần đề cập đến HT.Viên Minh. Mình cũng tò mò nên lên mạng search thì ra trungtamhotong và các video về tuyển tập thư thầy trò, lời thoại các buổi giảng mình nghe thấy khá hợp nên bật nghe nhiều lần đặc biệt tuyển tập Thư thầy trò. Lâu ngày mình cũng cảm nhận được nội dung cốt lõi thầy muốn truyền đạt chứ cũng không đọc kinh pháp gì cả. Cá nhân mình rất thích cách giảng giải của HT.Viên Minh. Giai đoạn đó ông bà thấy mình không chịu lấy vợ lại suốt ngày nghe về phật pháp lo lắng mình sẽ đi tu mất nên suốt ngày khuyên nhủ.:D

Hôm qua, tôi có nhận được một câu hỏi rất thật mặc dù có liên quan đến vấn đề tôn giáo một chút. Tôi đã xin phép được trả lời ở đây để ae nào cùng quan tâm thì đọc (Ai thấy ko phù hợp thì bỏ qua nhé!). Câu hỏi là:

“Đạo Trading là cuốn sách khai mở chân trời mới nhưng cũng đang làm em bị sao nhãng!

Em chào bác @Ehi, sau khi đọc cuốn Đạo Trading mà bác viết, nó đã giúp ích cho cuộc sống của em khá nhiều, tâm tĩnh hơn, và em quyết định tìm hiểu sâu hơn về thiền với đầu mối là các từ khóa trong sách, nhưng trong đó do có nhiều chi tiết em đọc chưa hiểu rõ nên có lên mạng tìm hiểu, từ đó dẫn ra rất nhiều thứ về thiền và đạo Phật, nhiều phái như nam tông, bắc tông, thiền tông, ...rồi đến các chuyện phái nào đúng phái nào sai, rồi các loại thiền, nghi thức thiền, khóa thiền, v.v.v

Thực sự là sau khi chìm đắm nghiên cứu trong đó một thời gian thì em lại thấy mông lung, không biết là phải tập theo hướng nào cho đúng...

Rất mong bác chia sẻ những kinh nghiệm cá nhân về những gì bác đang luyện theo để em học hỏi với....”

Tôi nghĩ ngay rằng,

Bạn tìm hiểu nhiều thế mà vẫn “không biết là phải tập theo hướng nào cho đúng” thì sao lại hỏi tôi? Có rất nhiều kiến thức trên mạng và có rất nhiều tu sĩ Phật giáo đang giảng dạy mà tôi là người ngoại đạo sao dám qua mặt họ, phải ko bạn?

Bạn có thấy điều tương tự trong trading không? Có vô số trường phái giao dịch kỹ thuật từ Elliot, Gann, Price action, Ichimoku,…phân tích cơ bản, hoặc kết hợp cả hai. Cũng có nhiều người bị chìm đắm trong đó cũng như trong thiền và Phật giáo. Có một vị chân tu chia sẻ rằng số tu sĩ Phật giáo giác ngộ được rất ít, ước chừng một vài %, có lẽ còn ít hơn tỉ lệ trader kiếm được tiền trên thị trường tài chính. Điều thú vị là họ vẫn cứ tiếp tục giảng dạy nên số người sùng bái, mê tín rất nhiều… cũng như số trader bị cháy tài khoản cũng nhiều tương tự.

Chỉ là mưa vẫn cứ rơi

(P/S. trong tài liệu tôi cũng đã trình bày cách thực tập rồi đó)

Lúc trước, tôi tìm kiếm hướng đi như này:

Sự Thật (the Truth) là duy nhất. Ai thấy ra Sự Thật thì sẽ nói ra như nhau tuy cách diễn đạt có khác, dù theo bất kỳ đạo nào, tông phái nào hay là ngoại đạo. Từ đó, tôi so chiếu tư tưởng của các vị thầy bên đạo Phật với các bậc giác ngộ ngoài đạo Phật (cho khách quan) để tìm ra người thầy cho mình. Đồng thời, tôi tìm hiểu những huynh đệ, đệ tử, phật tử và người khác nói về người thầy đó (testimonial). Quan trọng hơn là biểu hiện qua phong cách, thái độ, cử chỉ của vị ấy (tấm gương). Nhưng quyết định vẫn là điều mà vị ấy nói có ĐÚNG sự thật mà mình đã trải nghiệm hay không. Nếu bạn từng nghe giảng mà có cảm giác xúc động, giật mình hoặc thậm chí rơi nước mắt thì vị ấy đang chỉ bày sự thật đấy. Có vị nói hay và nổi tiếng nhưng chưa chắc đã nói đúng. Tôi tìm kiếm Sự Thật chứ không tìm sự an lạc, dựa dẫm hay đạo đức.

Tuy nhiên, căn cơ mỗi người sẽ tìm ra vị thầy và cách tập phù hợp với mình.

Tôi ghi lại lời Phật trong kinh Kalama cho bạn tham khảo nhé:

- Bạch Ngài, có một số du sĩ, Bà-la-môn, đến Kesaputta. Họ thuyết minh và phát huy giáo lý của mình, nhưng họ bài xích, khinh miệt, chê bai và xuyên tạc giáo lý người khác. Lại có một số du sĩ, Bà-la-môn khác đến Kesaputta, họ cũng thuyết minh và phát huy giáo lý của mình, nhưng họ cũng lại bài xích, khinh miệt, chê bai và xuyên tạc giáo lý người khác. Bạch Ngài, đối với những người ấy, chúng con nghi ngờ phân vân: "Trong những du sĩ, Bà-la-môn này, ai nói đúng sự thật, ai nói không đúng sự thật?"

- Này quý vị Kalama, đương nhiên quý vị có những nghi ngờ, phân vân! Khi có điều đáng nghi ngờ, đương nhiên phân vân khởi lên.

- Này quý vị Kalama, đừng tin vì nghe truyền khẩu, đừng tin vì đó là truyền thống, đừng tin vì nghe đồn đại, đừng tin vì được ghi trong kinh điển, đừng tin vì lý luận, đừng tin vì suy diễn, đừng tin vì đã tư duy trên mọi lý lẽ, đừng tin vì dựa theo ý kiến đã được cân nhắc, đừng tin vì vị ấy có vẻ có uy quyền, đừng tin vì nghĩ rằng vị ấy là thầy của mình.

… Nhưng này quý vị Kalama, khi nào quý vị tự mình biết rõ: ‘Các pháp này là bất thiện; các pháp này là đáng chê; các pháp này bị người trí chỉ trích; các pháp này nếu được thực hiện và chấp nhận, sẽ đưa đến bất hạnh khổ đau’, quý vị hãy từ bỏ chúng".

… Nhưng này quý vị Kalama, khi nào quý vị tự mình biết rõ: ‘Các pháp này là thiện; các pháp này là đáng khen; các pháp này được người trí ca ngợi; các pháp này nếu được thực hiện và chấp nhận, sẽ đưa đến lợi lạc hạnh phúc’, quý vị hãy đạt đến và an trú".

Để tìm được Chánh Pháp, pháp hành phù hợp với căn cơ, hay tìm đúng vị thầy của mình thì thật gian nan và cần quá nhiều thứ mới thành tựu được…. nhiều khi 1 kiếp này chưa tìm được.... hay anh em ta thử đi thẳng vào pháp hành theo cách dung dị nhất mà HT. Viên Minh thường chỉ dạy cho học trò: "Khi hữu sự thì thận trọng, chú tâm, quan sát trong từng hành động trong cuộc sống. (HT hay ví dụ khi cầm ly nước lên uống thì thận trọng, chú tâm, quan sát … trọn vẹn cho tới khi xong việc đó), khi vô sự thì buông xả, bình an, vô sự thôi (không tìm kiếm điều gì)". Cứ thực hành như vậy thì rồi mọi thứ sẽ dần sáng tỏ ra thôi ạ .… Cách này rất hợp với anh em còn nhiều duyên nợ đa đoan với cuộc sống, mà lại "làm biếng" đấy ạ ! hihihi...

Để tìm được Chánh Pháp, pháp hành phù hợp với căn cơ, hay tìm đúng vị thầy của mình thì thật gian nan và cần quá nhiều thứ mới thành tựu được…. nhiều khi 1 kiếp này chưa tìm được.... hay anh em ta thử đi thẳng vào pháp hành theo cách dung dị nhất mà HT. Viên Minh thường chỉ dạy cho học trò: "Khi hữu sự thì thận trọng, chú tâm, quan sát trong từng hành động trong cuộc sống. (HT hay ví dụ khi cầm ly nước lên uống thì thận trọng, chú tâm, quan sát … trọn vẹn cho tới khi xong việc đó), khi vô sự thì buông xả, bình an, vô sự thôi (không tìm kiếm điều gì)". Cứ thực hành như vậy thì rồi mọi thứ sẽ dần sáng tỏ ra thôi ạ .… Cách này rất hợp với anh em còn nhiều duyên nợ đa đoan với cuộc sống, mà lại "làm biếng" đấy ạ ! hihihi...
Pháp hành này mình cũng đang thực hiện.hi Bên forex có câu "keep it simple" mình thấy cũng có nhiều nét tương đồng. :D

Sáng ngày 8/1, có tin Iran bắn tên lửa vào căn cứ quân sự Mỹ nhưng hình như tài khoản của nhiều ae giao dịch gold bốc cháy (?). Tôi ghi nhận lại 1 số diễn biến thị trường trên chart H1 để mn nhìn lại.

Ghi nhận lại sự việc đã xảy ra thì rất dễ dàng với phần đông traders có kinh nghiệm. Ở đây, mn thử xem vài nguyên nhân tại sao khi giao dịch thực tế thì dễ dàng bỏ sót các dấu hiệu rõ ràng đến vậy?

- Tăng size đánh vì nghĩ đây là cơ hội hiếm có (tham)

- Lỡ sóng nên phải mua bằng được (sân)

- Buông lỏng quản lý lệnh bởi quá tin vào con sóng lớn (si)

- Vào các chatroom bình luận làm tâm phân tán. Tin vào 1 người giỏi nào đó trong room (si)

- Đọc và phân tích tin tức nhiều (bị chấp trước). Phiên 8/1 có mức độ ảnh hưởng của tin chiến sự quá mạnh che mờ các dấu hiệu trên chart. (Tôi cũng vướng nguyên nhân này nhưng kiểm soát loss ổn)

- Lý do khác…

Yeah, thị trường phi logic và điều gì cũng có thể xảy ra!

Sáng ngày 8/1, có tin Iran bắn tên lửa vào căn cứ quân sự Mỹ nhưng hình như tài khoản của nhiều ae giao dịch gold bốc cháy (?). Tôi ghi nhận lại 1 số diễn biến thị trường trên chart H1 để mn nhìn lại.

View attachment 130458

Ghi nhận lại sự việc đã xảy ra thì rất dễ dàng với phần đông traders có kinh nghiệm. Ở đây, mn thử xem vài nguyên nhân tại sao khi giao dịch thực tế thì dễ dàng bỏ sót các dấu hiệu rõ ràng đến vậy?

- Tăng size đánh vì nghĩ đây là cơ hội hiếm có (tham)

- Lỡ sóng nên phải mua bằng được (sân)

- Buông lỏng quản lý lệnh bởi quá tin vào con sóng lớn (si)

- Vào các chatroom bình luận làm tâm phân tán. Tin vào 1 người giỏi nào đó trong room (si)

- Đọc và phân tích tin tức nhiều (bị chấp trước). Phiên 8/1 có mức độ ảnh hưởng của tin chiến sự quá mạnh che mờ các dấu hiệu trên chart. (Tôi cũng vướng nguyên nhân này nhưng kiểm soát loss ổn)

- Lý do khác…

Yeah, thị trường phi logic và điều gì cũng có thể xảy ra!
Mấy bữa trước mình với mấy ae cũng trading được một thời gian có lập một nhóm nhỏ để chat chit cho vui và có thêm phân tích một số cặp trong đó. Về mặt trình độ tất cả đều có thể hoạt động độc lập tốt nhưng khi cùng nhau trau đổi về một cặp thì lại đối lập nhau một số vấn đề trái chiều như sự tiếp diễn của xu hướng, vùng giá sẽ đảo chiều nên khi lâm trận ae đều tử cả. Cuối cùng quyết định hoạt động độc lập chỉ dùng nhóm để chat chít cho vui. Trader có vẻ mang tính độc lập cực cao. Một lập luận vu vơ của người khác đôi khi cũng tác động đến quá trình ra quyết định của cá nhân.

Khi phân tích chưa tốt tâm lí dễ dàng bị chi phối. Sự chưa thống nhất về mặt kĩ thuật dẫn đến sự đổ vỡ về mặt tâm lí.

Khi phân tích tốt lên khi tâm lí vẫn còn vẫn cảm nhận được rõ ràng nhưng mọi thứ có vẻ nhẹ nhàng hơn.hi

Có những tuần bản thân có thể hòa cùng nhịp đập của thị trường. Lắng nghe được hơi thở nhịp đập của thị trường như Mr.Neo hòa cùng nhịp đập của Martrix. Đánh đông dẹp bắc thật dễ dàng. Có những tuần lạc nhịp với thị trường mọi thứ thật không dễ. Dù phân tích thật tốt nhưng cũng chỉ thủ hòa được với thị trường đã may mắn.

Hành trình của một trader có giống hành trình một võ sư không các bác. Công việc của chúng ta mỗi ngày tập trung cho cú ra đòn của mình nhanh hơn, mạnh hơn, chính xác hơn.:D

Chúc mừng bác! Em cũng đang theo quan điểm của bác, an nhiên tự tại, chiến thắng bản ngã của mình là được rồi!

• Like
Để dành sách của bác hơn 1 năm, chọn đúng ngày đặc biệt 1-1-2020 tắm rửa sạch sẽ lôi ra đọc, nhất bác đấy :D.
Đọc cái phần 6 (rèn luyện) thấy tâm đắc nhất
Sách Đạo Trading có bản sách ko bác, em tìm toàn ra Ebook, muốn trải nghiệm sách in cho chân thật :D Cảm ơn Bác!

Cám ơn bác Ehi.
Không biết bác lăn lộn mất bao nhiêu năm mới ngộ ra được chân lý này. Bác để lại cho hậu bối một lời khuyên, lời an ủi. Đọc sách của bác xong giúp mình vơi buồn khi dính lệnh lỗ, giúp mình có niềm tin sẽ chiến thắng khi mình tự rèn luyện để thắng chính bản thân.
Mong bác sớm hoàn thành.

• Like

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 157 Xem / 22 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 263 Xem / 16 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 19 Xem / 2 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,644 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 406 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên