Sự thật về Trading của tôi

Bác cũng có sự chuẩn bị khá kĩ về mặt tài chính trước khi bước vào cuộc nhỉ. :D Đang yên đang lành lại chuyển nghề mà được sự ủng hộ của vợ thì bác quá may mắn rồi.hi Không biết cơ duyên nào đưa bác đến với nghề này.

Ko phải tôi chủ động chuẩn bị tài chính để vào nghề này đâu bác.

Khoảng vào năm 2000, vợ chồng tôi có đi khảo sát các sàn khi thị trường ck mới mở. Lúc đó thị trường chỉ có vài mã niêm yết và giao dịch ảm đạm ko như cảnh tượng ở Wall St nên tôi bỏ đi và chọn đầu tư bđs từ thời đó.

Đến 2006 thì cơn sốt ck lên cao và có nhiều bài báo và đồn đại về các đại gia ck còn rất trẻ đã thu hút tôi. Tuy nhiên, tôi có lẽ muốn tìm 1 công việc ưa thích hơn là trở thành đại gia nên chỉ giao dịch với số tiền ko nhiều. Rồi tôi tham gia sàn vàng ACB sau khi nó bắt đầu khoảng 2 tháng và khoảng 1 năm sau thì chơi fx, gold qua MT4. Vào lúc này, vốn trong tk giao dịch chỉ giữ từ 200-500$ (mặc dù tiền tôi tính bằng triệu $). Nhiều lúc thực sự rất ức chế nhưng tôi cũng vượt qua được mà hầu như ko bị tổn thất bao nhiêu về tài chính.

Đến khi tìm ra con đường để tâm mình bình an khi giao dịch thì tôi cảm thấy công việc trading càng ngày ko còn hấp dẫn nữa.

Tại sao phải trade full time bác? Hoàn cảnh mỗi người khác nhau mà.

Đâu phải công việc trading cao quý hơn các công việc khác, phải ko bác?
Đúng là thế. Em cũng không đến với trading để giàu . 1 phần nó hợp với con người, 1 phần muốn sau vài năm học hỏi có thể tự chủ mà bình an được như bác để có thời gian rảnh rỗi hơn chăm lo cho bố mẹ, vợ con.

• Like
Reactions: Ehi
Câu "Hãy là chuyên gia về chính mình!"... để hóa giải các vấn đề tâm lý trong trading" lý giải như thế nào bác. Em rất hiểu chính mình mà do hiểu chính mình nhiều lúc làm mình cảm thấy sợ và nản. Điều này giải thích ntn bác ?

Nghĩa là Hiểu mình như đã trình bày trong tài liệu Đạo Trading.

Đúng hướng rồi bác! "...do hiểu chính mình nhiều lúc làm mình cảm thấy sợ và nản". Phần nhiều ngta còn né tránh chứ chưa dám nhìn nhận bản thân mình để thấy ra sự xấu xí và sự tổn thương trong lòng. Thấy ra tuy đau nhưng sẽ khỏi; giống như khi ngta khóc được thì mới thấy nhẹ lòng.

Nghĩa là Hiểu mình như đã trình bày trong tài liệu Đạo Trading.

Đúng hướng rồi bác! "...do hiểu chính mình nhiều lúc làm mình cảm thấy sợ và nản". Phần nhiều ngta còn né tránh chứ chưa dám nhìn nhận bản thân mình để thấy ra sự xấu xí và sự tổn thương trong lòng. Thấy ra tuy đau nhưng sẽ khỏi; giống như khi ngta khóc được thì mới thấy nhẹ lòng.
thế giới quan bị sụp đổ bác à khi thấy chính mình đang trở thành những con người mà mình đã từng ghét nhất, mâu thuẫn giữa lý trí và cảm xúc, giữa bản thân và cái bản ngã, nản là do thấy được con đường thành công phía trước nhưng ko đủ nhiệt huyết để bước tiếp, .... tóm lại biết càng nhiều sẽ càng đau khổ

• Like
thế giới quan bị sụp đổ bác à khi thấy chính mình đang trở thành những con người mà mình đã từng ghét nhất, mâu thuẫn giữa lý trí và cảm xúc, giữa bản thân và cái bản ngã, nản là do thấy được con đường thành công phía trước nhưng ko đủ nhiệt huyết để bước tiếp, .... tóm lại biết càng nhiều sẽ càng đau khổ

Theo tôi hiểu thì chẳng qua là bây giờ bác bắt đầu thấy ra thôi, chứ nó đã sẵn như thế rồi. Còn sụp đổ chỉ là tan dần các ảo tưởng thôi.

Sau 1 thời gian nữa có lẽ bác sẽ thấy khác,:)

Ko phải tôi chủ động chuẩn bị tài chính để vào nghề này đâu bác.

Khoảng vào năm 2000, vợ chồng tôi có đi khảo sát các sàn khi thị trường ck mới mở. Lúc đó thị trường chỉ có vài mã niêm yết và giao dịch ảm đạm ko như cảnh tượng ở Wall St nên tôi bỏ đi và chọn đầu tư bđs từ thời đó.

Đến 2006 thì cơn sốt ck lên cao và có nhiều bài báo và đồn đại về các đại gia ck còn rất trẻ đã thu hút tôi. Tuy nhiên, tôi có lẽ muốn tìm 1 công việc ưa thích hơn là trở thành đại gia nên chỉ giao dịch với số tiền ko nhiều. Rồi tôi tham gia sàn vàng ACB sau khi nó bắt đầu khoảng 2 tháng và khoảng 1 năm sau thì chơi fx, gold qua MT4. Vào lúc này, vốn trong tk giao dịch chỉ giữ từ 200-500$ (mặc dù tiền tôi tính bằng triệu $). Nhiều lúc thực sự rất ức chế nhưng tôi cũng vượt qua được mà hầu như ko bị tổn thất bao nhiêu về tài chính.

Đến khi tìm ra con đường để tâm mình bình an khi giao dịch thì tôi cảm thấy công việc trading càng ngày ko còn hấp dẫn nữa.
Nếu không ngại thì bác có thể cho biết là bác sử dụng TK giá trị 200 500 usd trong bao nhiêu lâu không. Vì mình biết 1 bác tham gia món này đến nay cũng 10 năm rồi vẫn chưa thành nghề bác ah (tk của bác ấy cũng chỉ tiền trăm usd / tổng tài sản cũng ước triệu usd) , hiện tại vợ bác ấy cấm chồng không dc tham gia.

Nếu không ngại thì bác có thể cho biết là bác sử dụng TK giá trị 200 500 usd trong bao nhiêu lâu không. Vì mình biết 1 bác tham gia món này đến nay cũng 10 năm rồi vẫn chưa thành nghề bác ah (tk của bác ấy cũng chỉ tiền trăm usd / tổng tài sản cũng ước triệu usd) , hiện tại vợ bác ấy cấm chồng không dc tham gia.

Bác vui lòng đọc post # 262. Tks.

Trong buổi chiều nay đọc hết được các chương sách của bác Ehi. Em mụ hết cả đầu óc. Cảm ơn bác đã chịu khó bỏ công, bỏ tâm chia sẻ
hy vọng là em sẽ ngấu được phần nào và có thành quả để trả lời bác thêm.

• Like
Trong buổi chiều nay đọc hết được các chương sách của bác Ehi. Em mụ hết cả đầu óc. Cảm ơn bác đã chịu khó bỏ công, bỏ tâm chia sẻ
hy vọng là em sẽ ngấu được phần nào và có thành quả để trả lời bác thêm.

Bác đọc hết trong buổi chiều là quá siêu đó!

Bởi tài liệu này informative, nhiều ideas mà ko thể nghĩ ra liền 1 mạch như cuốn tiểu thuyết nên bác bị "mụ hết cả đầu óc" là phải rồi. :)

May mắn là tôi có 2 ông bạn tâm giao đồng niên 1971 (1 người đã đi Mỹ) để cafe đàm đạo liên tục trong nhiều năm qua, mỗi tuần 1-2 buổi, 1 buổi khoảng 3-4h. Họ đều trải đời sóng gió nên có thể phản biện tư tưởng của tôi và về phần tôi thì có thói quen ghi chép lại các ideas tâm đắc sau mỗi buổi cafe để biên soạn tài liệu này. (Cám ơn 2 bạn già L. và T. ;))

Hơn nữa phần giảng giải về tâm thức trong tài liệu là từ các bậc thầy giác ngộ nên cần có thời gian để "ngấu" bác ah. Có 1 chia sẻ thế này:

"Chúng con cũng tu học gần 60 năm, nghe rất nhiều pháp sư giảng và thực tập hành trì. Nhưng đến khi nghe Sư Viên Minh giảng những cái thực tu thực thấy trong thiền tứ niệm xứ hay minh sát tuệ, con chợt thấy ra ngay. Có nhiều bạn không có thì giờ và bận rộn như công nhân, người lái xà lan chở cát, các học sinh lớp 9 đến đại học, các người buôn bán nhỏ và nhiều bạn bên các tôn giáo khác... khi nghe những bài giảng của sư, họ thấy ra qua trải nghiệm bản thân, họ thấy gần gũi thực tế có tính giáo dục, khoa học, đạo đức, v.v... Nhiều bạn nói bài giảng của sư dễ hiểu, dễ thực hành, ứng dụng trong đời sống thực tế, biết cách xử lý ngay trong sáng suốt không sai lầm, có thận trọng chú tâm quan sát, nhờ vậy thấy ra và làm tốt nhiều việc trong học hành, trong công việc bình thường mỗi ngày."​

Bác nói đúng quá, hôm qua em làm một lèo đến tối thấy có nhiều chỗ cũng hợp với bản thân, đến khi đi ngủ thì lơ mơ không thể ngủ được đến tận 3-4 h sáng. Em ít hơn bác 03 tuổi

• Like
Bác nói đúng quá, hôm qua em làm một lèo đến tối thấy có nhiều chỗ cũng hợp với bản thân, đến khi đi ngủ thì lơ mơ không thể ngủ được đến tận 3-4 h sáng. Em ít hơn bác 03 tuổi

Tôi thực sự vui! ...bởi tài liệu này có thể thu hút bác nhiều đến thế.
Cám ơn nhé.

"không thầy đố mày làm nên " bạn phải làm thầy mới giúp người khác được
Cảm ơn lời khuyên của bác. Tuy nhiên đó là cách nhìn nhận trên thân và tâm của bác. Còn trên thân và tâm của mình thì có hơi khác.hi

Ví dụ: Mình thấy bác Ehi có làm thầy đâu nhưng những chia sẻ của bác ấy vẫn đang âm thầm giúp đỡ ít nhiều các ae ở trong này.:D

Tôi thấy cần phải nêu rõ quan điểm một chút để tránh hiểu lầm:

- Tôi ko có ý định "cứu độ chúng sanh" trong thị trường tài chính này bởi tôi hiểu sự khác biệt của mỗi cá nhân và nhân quả của nó. Hơn nữa, có lúc sự đau khổ lại tốt hơn bởi nó giúp ngta mau thấy ra ảo tưởng của mình.

- Tinh thần của Đạo Trading là "lấy giác ngộ làm sự nghiệp" (thấy ra sự thật) chứ ko phải lấy sự giàu có làm sự nghiệp. Có rất nhiều người giỏi hơn tôi về kiếm tiền, về kiến thức tài chính, danh tiếng gì đó... nhưng đó là con đường của họ, chúng ta ko nên so sánh.

Thực ra, tôi chia sẻ vì nó có ý nghĩa hơn với bản thân tôi sau khi trải nghiệm qua nghề này... còn ai "khớp lệnh" là tùy duyên nhé!

Tôi post tiếp chương cuối của phần 2, gọi là Phá "cản" tâm (cho nó có màu sắc trading, :)). Ở đây, tôi cố gắng lý giải nhiều khúc mắc tâm lý nổi cộm theo quan điểm riêng. Ae có thể nghĩ khác hay bổ sung thêm tùy trải nghiệm của mình.

Đính kèm

• DaoTrading_P2C5.pdf
    1,017.5 KB · Xem: 169

- Tôi ko có ý định "cứu độ chúng sanh" trong thị trường tài chính này bởi tôi hiểu sự khác biệt của mỗi cá nhân và nhân quả của nó. Hơn nữa, có lúc sự đau khổ lại tốt hơn bởi nó giúp ngta mau thấy ra ảo tưởng của mình.

- Tinh thần của Đạo Trading là "lấy giác ngộ làm sự nghiệp" (thấy ra sự thật) chứ ko phải lấy sự giàu có làm sự nghiệp. Có rất nhiều người giỏi hơn tôi về kiếm tiền, về kiến thức tài chính, danh tiếng gì đó... nhưng đó là con đường của họ, chúng ta ko nên so sánh.

Thực ra, tôi chia sẻ vì nó có ý nghĩa hơn với bản thân tôi sau khi trải nghiệm qua nghề này... còn ai "khớp lệnh" là tùy duyên nhé!
Vạn sự tùy duyên.
Bác đã cộng tác với người Nhật nhiều. Vậy bác có tìm hiểu thêm về phương pháp Reiki của họ kg?

• Like
Tôi post tiếp chương cuối của phần 2, gọi là Phá "cản" tâm (cho nó có màu sắc trading, :)). Ở đây, tôi cố gắng lý giải nhiều khúc mắc tâm lý nổi cộm theo quan điểm riêng. Ae có thể nghĩ khác hay bổ sung thêm tùy trải nghiệm của mình.
Thanks bác!

Đọc "Đạo trading", mà sao tôi nhận ra thêm nhiều điều trong thường nhật. Trading cũng chỉ là một phần nhỏ của cuộc sống. Cảm ơn anh, với tôi, điều này thật sự giá trị.

• Like

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 938 Xem / 69 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 22 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên