Sự thật về Trading của tôi

Cám ơn các bác.

Tôi sợ viết khó đọc quá thì đệ tử ở nhà ko thèm đọc, hiii

Các bác khen hay vì nó hợp gu mấy bác thôi... chứ tôi nghĩ là nhiều người dị ứng lắm... riêng chữ ĐẠO không thôi là người ta đã nổi da gà rồi... cho là mê tín, lý luận xa vời...

Tôi vốn xuất thân là kỹ sư Bách Khoa nên kém văn chương, chỉ nghĩ gì viết nấy...Cách đây hơn 3 năm, tôi viết xong cuốn sách này đưa qua ông bạn thân xem thử... ông nói 'mày viết gì mà khó hiểu vậy" trong khi ae ngồi cafe đàm đạo thì rất tâm đắc, hiii... Gần đây tôi mới có thời gian viết lại.
Những gì bác viết được tổng hợp từ các nguồn kiến thức mà bác đã tìm hiểu về nhiều lĩnh vực forex, tâm lí học, đạo phật... cộng với trí tuệ và chiêm nghiệm của bản thân từ đó tổng hợp vào trong mấy trăm trang giấy. Những gì bác thấy rõ được viết vào sách thì không hề đơn giản để cho người tiếp cận hiểu. Cần thời gian, kiến thức lâu mau tùy căn cơ từng cá nhân thời điểm hiện tại. Sách hay nên cần từ từ ngâm cứu.:D

Em nghĩ bác @Ehi đang làm 1 việc có ích, đó là giúp xây dựng 1 CON NGƯỜI trước khi xây dựng 1 TRADER. Học những bài học này thì sau này dù không làm được trader thì các anh em khác vẫn làm người tốt được.
Đó mới là cốt lõi của việc chia sẻ trong cộng đồng

Em nghĩ bác @Ehi đang làm 1 việc có ích, đó là giúp xây dựng 1 CON NGƯỜI trước khi xây dựng 1 TRADER. Học những bài học này thì sau này dù không làm được trader thì các anh em khác vẫn làm người tốt được.
Đó mới là cốt lõi của việc chia sẻ trong cộng đồng

Admin sâu sắc quá!

Hóng các phần tiếp theo quá, 2 ngày nghỉ em đọc xong 3 chương đầu của bác rồi

@Ehi thank bác nhiều, trong tuần tiếp tục mong đc đón nhận các chương tiếp theo trong cuốn sách của bác

Các bác "tiêu hóa" khiếp quá!

Tôi phải xem hơn 200 video clips (1h30/clip) và nhiều tài liệu Phật giáo để lãnh hội đó... mà bây giờ vẫn tiếp tục chiêm nghiệm.

Hiểu cái "gốc rễ" này (rồi sẽ luyện tập) thì sẽ hóa giải các trói buộc, phiền não trong trading... nhưng mục đích cuối cùng là thoát ra khỏi mọi trói buộc phiền não trong cuộc đời, kể cả vấn đề tận cùng là sinh tử.

Tôi có cắt nối 1 video clip khá tương đồng với quan điểm của cuốn sách... các bác chỉ cần đổi từ "võ sĩ" thành "trader" thì sẽ thấy thú vị.

Xin chúc mừng bạn nhé! Bạn đã thành công rồi!
Ít ra trong nghề này cũng đã thấy được vài đồng đạo, :)
Lúc trước tôi có chia sẻ idea này trên VietCurrency nhưng họ cũng ko quan tâm... có lẽ tại tôi cũng lớn rồi (1971), lại ko dùng được ngôn ngữ chat.
Cuốn sách này khi nào đủ duyên tôi sẽ chia sẻ (chứ giờ nhiều người ném đá quá)... http://daotrading-book.blogspot.com/
Phàm việc học bất kỳ lĩnh vực nào đều chia làm 2 dạng: đạo và thuật.
Học thuật là học phương pháp, mẹo, công thức.... để tìm đến thành công nhanh chóng và dễ dàng.
Học đạo là tìm hiểu giải thích bản chất, nguyên lý của vấn đề, cách học này rất khó khăn và mất thời gian, nhưng nếu thành công thì sẽ vượt xa con đường học thuật. Con đường này chỉ phù hợp với những người thích nghiên cứu, sáng tạo và cần đam mê.

Phàm việc học bất kỳ lĩnh vực nào đều chia làm 2 dạng: đạo và thuật.
Học thuật là học phương pháp, mẹo, công thức.... để tìm đến thành công nhanh chóng và dễ dàng.
Học đạo là tìm hiểu giải thích bản chất, nguyên lý của vấn đề, cách học này rất khó khăn và mất thời gian, nhưng nếu thành công thì sẽ vượt xa con đường học thuật. Con đường này chỉ phù hợp với những người thích nghiên cứu, sáng tạo và cần đam mê.

Bác nói chuẩn quá, :)

Điều bác nói cũng chính là sự khác biệt giữa phương Đông và phương Tây.

chắc đầu em dở quá đọc đi đọc lại 3 lần mà mới lơ mơ hiểu được vấn đề.Học Đạo khó quá.Nhưng vẫn rất vui vì mình thấy nhẹ nhõm ,có một điều gì đó phảng phất sự thoát khỏi suy nghĩ tầm thường.

• Like
Reactions: Ehi
...Nhưng vẫn rất vui vì mình thấy nhẹ nhõm ,có một điều gì đó phảng phất sự thoát khỏi suy nghĩ tầm thường.

Cái nhận biết điều này chính là Bản Chất chân thật của bạn (Bản Chất của tâm bạn = Tánh Biết = Phật Tánh).

Bạn có thấy khi nào nghe nhạc Trịnh thì thấy rất gần gũi nhưng lại mơ hồ, xa xăm ko? Nó đó.

Xin chân thành cảm ơn bác @Ehi đã share kinh kinh nghiệm của bác,sau khi đọc xong trade in the zone và một phần kinh nghiệm của bác thấy nhẹ nhõm vì không phải vật lộn với những suy nghĩ thắng thua trong trading cũng như trong cuộc sống.Cảm giác như được giải phóng khỏi những ràng buộc của nghề trading.

• Like
Các bác "tiêu hóa" khiếp quá!

Tôi phải xem hơn 200 video clips (1h30/clip) và nhiều tài liệu Phật giáo để lãnh hội đó... mà bây giờ vẫn tiếp tục chiêm nghiệm.

Hiểu cái "gốc rễ" này (rồi sẽ luyện tập) thì sẽ hóa giải các trói buộc, phiền não trong trading... nhưng mục đích cuối cùng là thoát ra khỏi mọi trói buộc phiền não trong cuộc đời, kể cả vấn đề tận cùng là sinh tử.

Tôi có cắt nối 1 video clip khá tương đồng với quan điểm của cuốn sách... các bác chỉ cần đổi từ "võ sĩ" thành "trader" thì sẽ thấy thú vị.

nội dung đã bị chặn vì lý do bản quyền bác Vô Vi ơi:):)

• Like
Cảm ơn bác @Ehi ... thật sự càng đọc càng thấm mặc dù nhiều đoạn em phải đọc đi đọc lại nhiều lần mới hiểu ý chính vì trước đây em chưa được tiếp cận với triết lý Phật giáo... Rất rất mong được đọc phần còn lại sách của bác. Chúc bác sức khỏe và an lạc!

Chỉnh sửa lần cuối:
  • Like
@Mountain123 : mình cũng như bác thôi... ko phải là Phật tử và dị ứng với Phật giáo từ nhỏ. Lúc nào cũng cho rằng Phật giáo bi quan, yếm thế, mê tín dị đoan, trốn tránh cuộc đời, quỳ lạy cúng bái, xin xỏ, v.v...xem Phật như một ông thần linh nào vậy (có lẽ bị phim Tây Du Ký xuyên tạc, hiii)

Mình tìm hiểu Đạo Phật là nhằm giải quyết khó khăn trong công việc trading. Mình lập luận rất đơn giản thế này: Nếu Phật đã dạy cách diệt mọi khổ đau, phiền não trong cuộc đời thì phải diệt được phiền não trong trading. Ngược lại thì con đường Phật dạy là không đúng...(xin lỗi).

Tìm hiểu đến gốc rễ thì phát hiện ra hầu hết mọi người (ko biết có đến 99% không?), kể cả các vị sư đã hiểu hoàn toàn ngược lại lời Phật dạy... Phật là trí tuệ nên người tu đúng thì trí tuệ phải hơn người bình thường... Thực tế thì ngược lại ở khắp nơi như bác thấy (ko tiện liệt kê ra).

Mà kệ thôi, mọi chuyện tùy duyên... mình biết mình may mắn là đủ, :)

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 14 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 711 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,230 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên