Sự xuất hiện của những con người....tắm truồng trên thị trường tài chính

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,593
153,961
Anh em nào biết đến ngành đầu tư tài chính hẳn đã từng nghe câu nói trứ danh "Khi nước xuống mới biết ai tắm truồng" của nhà hiền triết xứ Omaha và cũng là nhà đầu tư tài chính trứ danh, giàu có nhất nhì thế giới là Warren Buffett. Ông nói câu này ý rằng lúc thuận lợi thì ai cũng là thiên tài, ai cũng kiếm được tiền, nhưng đến lúc khó khăn mới lộ ra chân tướng.

Cách đây gần 1 năm, tôi đã viết 1 bài về chủ đề này, chính xác là từ tháng 10 năm ngoái, khi mà bitcoin còn chưa lên đến đỉnh 20.000 của nó. Tôi đã lo ngại về 1 đợt "nước xuống" trên thị trường crypto sẽ để lộ những con người "tắm truồng" ra. Và quả thật, đợt bear run - thị trường giảm - kéo dài từ tháng 01/2018 đến nay - đã là nhiều thiên tài trading crypto chợt nhận ra rằng mình ... không mặc quần.

Anh em có thể đọc bài cũ tại đây : https://traderviet.org/threads/khi-...am-truong-tro-chuyen-cung-1-coin-trader.9122/

Tôi chợt nhớ tại câu nói này của Buffett khi đọc bài về Bitconnect hôm qua. Để nhắc cho anh em nào chưa biết Bitconnect, đặc biệt là anh em mới trade crypto từ đầu năm nay, thì bitconnect là 1 hệ thống coin lending mlm đa cấp hàng đầu thế giới năm ngoái, đem lại "giàu có thịnh vượng" cho không biết bao nhiêu người, để rồi, khi nó nổ tung vào đầu năm nay, số người mất mát tài sản chỉ riêng ở Việt Nam thôi đã là hơn cả ngàn tỷ (con số đồn thổi của giới giang hồ coin). Ngày trước, khi ai đó mở miệng chê bai hay can ngăn người khác đầu tư bitconnect thì lập tức bị la mắng, chửi rủa là ngăn cản cơ hội làm giàu của họ. TraderViet cũng đã ăn không biết bao nhiêu gạch đá vì viết bài về bitconnect và khả năng "bể" của nó.

Nói về bitconnect, ai mà quên được cái clip của Carlos Matos la hú hét trên sân khấu và kể về sự đổi đời của anh ấy, nói rằng bitconnect ngon lành ra sao và người khác đã không hiểu nó thế nào. Cái kiểu hềy hềy hêy, hềy hềy hêy của Carlos làm người ta không nhịn được cười và nó đã trở thành 1 meme sáng giá 1 thời

Vậy Carlos bây giờ ra sao?

Trên twitter của mình, Carlos bây giờ trông phong trần hơn nhiều và đặc biệt là anh vừa đăng 1 tweet rất đáng lưu ý về Bitconnect

Tôi không chịu nổi nữa rồi. Tôi đã bán hết số coin BCC (bitconnect coin), VIA, WTC và HMNY còn lại. Vợ tôi không tin nổi là tôi thua lỗ đến 98%

Link Tweet tại đây

Thế đấy. Một con người, một gương mặt thần thánh của Bitconnect đã phải chịu một cú thua lỗ khủng khiếp, mà chính xác là mất trắng mới đúng (lỗ 98% thì xem như là mất 100% rồi). Thời điểm này năm ngoái, Carlos còn được xem là một thiên tài đầu tư khi chỉ bỏ có 1 ít tiền và tạo ra cả 1 gia tài, nhưng bây giờ, Carlos đang "tắm truồng" hoàn toàn rồi.

Bạn @ForexGà đã có những bài viết rất sắc sảo về #Bitconnect và nó đã hoàn toàn chính xác cho đến thời điểm hiện tại https://traderviet.org/threads/bitc...m-va-ethtrade-va-nhung-suy-nghi-cua-em.11426/

Trong giai đoạn thị trường crypto chia 5 chia 7, số lượng anh em crypto tắm truồng như Carlos không hiếm đâu. Đơn giản vì cú bull run - thị trường tăng giá - năm ngoái đã tập cho các crypto trader newbie mới bước chân vào thị trường 1 thói quen cực kỳ xấu, đó là không đặt dừng lỗ. Mà các sàn giao dịch crypto cũng chẳng có lệnh dừng lỗ để mà đặt. Trong giai đoạn tăng lúc đó, cứ mua vào rồi hold thì sớm muộn gì cũng x1 x2 x5 x10. Làn sóng FOMO crypto đã giúp tất cả mọi người đều có lợi nhuận, kèm theo những thói quen xấu ăn vào máu.

Cho đến khi cơn lũ đỏ crypto xoá sạch làn sóng xanh từ đầu năm nay, các crypto trader không biết để điều chỉnh thói quen, vẫn cứ buy and hold, vẫn cứ nhắm mắt mua vào, vẫn mong x5 x10 trong vòng vài ngày, vẫn mong trở thành tỷ phú crypto thì thôi....dẹp mẹ đi, hão huyền quá.

Chỉ trong năm ngoái thôi, số lượng thiên tài thiên thần trade coin nó đông như lá rụng mùa thu trên internet, cả VN lẫn quốc tế. Câu chuyện 1 chú bé nào đó làm giàu nhờ trade coin, hay 1 thanh niên xyz tự dưng kiếm triệu đô nhờ coin là không xa lạ. Tuy nhiên, anh em phải hiểu đâu là may mắn, đâu là khả năng. Có 1 bài viết của @pipsmaster khá hay nói rằng "may mắn là chúng ta không thể lặp lại điều đó, còn giỏi là khi chúng ta có thế lặp lại"

Có 1 comment làm tôi thấy rất buồn cười ở trên TraderViet này, đó là " TraderViet là 1 ổ gấu", ý nói rằng các thành viên TraderViet đa số không lạc quan về cách mạng blockchain, toàn nói nghiêng về xấu cho thị trường. Thực ra, trader là những thằng thực tế đến khắc nghiệt. Bọn nó chỉ nhìn chart và nói theo chart, chứ không tin lời lãnh tụ X, leader Y hay người anh truyền cảm hứng Z nào cả. Trong xu hướng tăng, trader họ mua vào. Trong xu hướng giảm, trader họ bán ra. Lạnh lùng ghê người đến vậy. Dù có yêu Apple đến đâu, yêu Iphone đến mấy mà khi cổ phiếu AAPL lao dốc thì trader cũng short cho nó banh gáo. Trader là vậy, càng ít cảm tính, càng nhiều cơ hội thành công. Khi nói về giấc mơ cách mạng gì đó, trader chỉ quan tâm đến cái chart thôi. Thành thật là như vậy.

Đến thời điểm này, nhiều anh em crypto đã rời bỏ thị trường, rời bỏ 1 giấc mơ. Nhiều người khác chật vật mới 1 niềm tin mong manh là sẽ về bờ sau khi coin họ nắm đã chia đến 10 rồi. Không sao cả, niềm tin là cái khiến người ta vui sống. Tuy nhiên, đừng quên thực tại nhé.

Thị trường crypto đổ vỡ, nhưng nó là điểm bắt đầu của những thứ tốt đẹp khác. Tôi sẽ để dành phần viết đó cho bài sau.

Cuộc đời đôi khi được chứng kiến 1 thứ gì đó như cú bùng nổ của crypto năm ngoái là đã thú vị lắm rồi. Để rồi khi về già, chúng ta lại offline cùng nhau ở 1 quán cafe nhỏ nào đó và ai đó sẽ bắt đầu câu chuyện "Ê chúng mày, còn nhớ câu chuyện crypto hồi 2017 của 40 năm trước không?". Để rồi những dòng cảm xúc sẽ lại tuôn trào như nhớ về mối tình đầu xưa cũ.

>> Tâm sự của 1 nạn nhân nạn tiền ảo BITKINGDOM

>> (Vui vẻ) Khi trader gặp được cao nhân dẫn đường chỉ lối và trở thành tỷ phú

Happy and safe trading !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Em đợt đó thực sự là chưa có kiến thức gì, củng chưa biết đến TraderViet lúc đó thấy thị trường fomo cực kỳ về định vai tính dụng đễ đầu tư cion mlm.
Củng mai là thủ tục vai khó quá nên chưa vai được đang lai hoai tìm cách thì mlm có biến rồi bitcion củng lao dốc.
Song dờ nhình lại lúc đó mà liều mình thì dờ kog biết ra cái gì rồi, giờ tìm hiểu rồi mới ngộ ra nhiều điều đúng bản thân còn non quá.
Thôi tự cố gắng thêm.

10 năm trước trên thị trường ck việt nam. Mấy cái chart như btc đầy. Điển hình là pvx.
Chạy y chang luôn từ 10k lên 13 lình xình rồi vọt lên 150k. Nhìn chart như núi phú sỹ. Đẹp và cân đối đến lạ kỳ.

10 năm trước trên thị trường ck việt nam. Mấy cái chart như btc đầy. Điển hình là pvx.
Chạy y chang luôn từ 10k lên 13 lình xình rồi vọt lên 150k. Nhìn chart như núi phú sỹ. Đẹp và cân đối đến lạ kỳ.
Ừ đúng bác. Thời 2007 CK VN khác gì BTC 2017 đâu. Sau đó nó nổ 1 phát vnindex mất 3/4 giá trị. Bitcoin giờ chưa mất được 3/4 mà

Nói về Bitconnect naem ngoái lại nhắc đến thằng bạn,lúc đầu mình bảo MLM lừa đảo vì nó thực chất ko sinh ra lợi nhuận,bực mình là nó không tin mình mà đi tin người dẫn đường ở đâu đâu,còn nói mình bước vào tài chình cũng khá khá thời gian không khá nên có ý khinh khí sau cú đổ vỡ BCc hiện tại vẫn chưa tỉnh ngộ.

Nói về Bitconnect naem ngoái lại nhắc đến thằng bạn,lúc đầu mình bảo MLM lừa đảo vì nó thực chất ko sinh ra lợi nhuận,bực mình là nó không tin mình mà đi tin người dẫn đường ở đâu đâu,còn nói mình bước vào tài chình cũng khá khá thời gian không khá nên có ý khinh khí sau cú đổ vỡ BCc hiện tại vẫn chưa tỉnh ngộ.
Tôi cược là bạn của bác lại đang đi kiếm những coin nào đó tương tự như Bitconnect hay coin nào đó x5 x10 gì tiếp theo đúng không?

Hiện tại đang đầu tư chứng khoán nhưng lại nghe lời đội lái nào đó,mách nước.Là bạn bè bảo nhau làm như vậy không bền vững và chắc chắn mình sẽ bị thua trong khi tâm lý FoMo,quản lý tiền không có một chút kiến thức và tôi tin rằng khi muốn thay đổi ai đó rất khó trừ khi người đó muốn.

Lẽ ra nên buy and hold cổ phiếu VNM, sau 10 năm lãi 20 lần, ko tính lãi kép. Thế nhưng, những tên nghèo ham làm giàu thì bĩu môi vs TT VN vì sợ bị làm giá trắng trợn, và thích nhào vô TT ảo vì chúng nó....làm giá ngầm =)))
Những tên nghèo bền thậm chí thích TT ảo vì đòn bẩy to, còn TT VN thì đòn bẩy nhỏ nên họ không thích.
Nhiều người còn to mồm tuyên bố: “Bản lĩnh của 1 trader là dám đặt cược”
Các trader tự nhìn lại mà xem: Ai là ng thắng cuộc trên chặng đường 10 năm? NĐT giá trị? Hay dân đầu cơ? Thống kê cho thấy, NĐT giá trị trên chặng đường dài có tỉ lệ win cao gấp nhiều lần dân đầu cơ (Câu này do mềnh chém chứ mềnh ko có số liệu nha nha)
Nhưng mà thôi, ai vào TT chẳng ôm mộng 3 ngày thành tỉ phú, cho nên mấy cuốn sách về cú trade để đời, về những ng có tỉ lệ win 33.500%/năm mới bán chạy. Còn mấy cuốn sách giáo điều về việc “năng nhặt chặt bị” có mấy ai mua ^^

Lẽ ra nên buy and hold cổ phiếu VNM, sau 10 năm lãi 20 lần, ko tính lãi kép. Thế nhưng, những tên nghèo ham làm giàu thì bĩu môi vs TT VN vì sợ bị làm giá trắng trợn, và thích nhào vô TT ảo vì chúng nó....làm giá ngầm =)))
Những tên nghèo bền thậm chí thích TT ảo vì đòn bẩy to, còn TT VN thì đòn bẩy nhỏ nên họ không thích.
Nhiều người còn to mồm tuyên bố: “Bản lĩnh của 1 trader là dám đặt cược”
Các trader tự nhìn lại mà xem: Ai là ng thắng cuộc trên chặng đường 10 năm? NĐT giá trị? Hay dân đầu cơ? Thống kê cho thấy, NĐT giá trị trên chặng đường dài có tỉ lệ win cao gấp nhiều lần dân đầu cơ (Câu này do mềnh chém chứ mềnh ko có số liệu nha nha)
Nhưng mà thôi, ai vào TT chẳng ôm mộng 3 ngày thành tỉ phú, cho nên mấy cuốn sách về cú trade để đời, về những ng có tỉ lệ win 33.500%/năm mới bán chạy. Còn mấy cuốn sách giáo điều về việc “năng nhặt chặt bị” có mấy ai mua ^^
Uhm cứ theo business cycle mà invest thì có lẽ là tươi sáng hơn, hoặc ít nhất là nhẹ đầu hơn trading. Nhưng khổ là ai cũng nghĩ mình có thể beat the market.

Mình thấy mọi người hay nói về phân tích kỹ thuật, gần đây có thêm các bài về tâm lý nhứng một vấn đề nữa làquanr lý vốn, quản lý rủi ro thì hình như hơi ít, bạn nào có tài liệu chỉ giúp mình với.

Mình thấy mọi người hay nói về phân tích kỹ thuật, gần đây có thêm các bài về tâm lý nhứng một vấn đề nữa làquanr lý vốn, quản lý rủi ro thì hình như hơi ít, bạn nào có tài liệu chỉ giúp mình với.
quản lý vốn thì theo cách đơn giản thì cứ khối lượng 1 lần bác trade x4 x5 lên và tưởng tượng thua hết 1 cục đó mà vẫn thấy ko thốn là được :D vì trade thua 4 5 lần liên tiếp là chuyện bt

Có một vấn đề rất quan trọng mà ít ng quan tâm đó là các đặc tính kỹ thật của thị trường. Em đang tập trung nghiên cứu nó mà ít tài liệu quá. Cả tiếng tây lẫn tiếng ta đều không có.
Đặc tính kỹ thuật là những gì thực sự diễn ra.
Ví dụ: em đặt buy 10lot EU giá 1.16000 thì điều đó đc thực hiện thế nào.
Điều này rất quan trọng vì em nhận thấy vài điều trên thị trường. Tiện em nói để mọi ng cùng bàn.
Lệnh trên là em đổi 1,16 triệu usd lấy 1 triệu eur. Tức là bán 1,16 triệu usd và thu về 1 triệu eur. Điều này làm giá usd giảm và giá eur tăng. Như vậy lệnh này của em sẽ gây ảnh hưởng toàn thị trường chứ ko phải 1 cặp đơn lẻ. Vì u giảm nên uj giảm, au tăng ... Điều này lại gián tiếp kích hoạt các lệnh lên uj và au phản ứng cứ thế lên toàn thị trường. Rất đau đầu chỗ này.
Đã có lần bác @DuongHuy nói em viết về cái phương pháp "hàng xóm" của em. Nhưng em chưa làm vì còn nhiều cái chưa hiểu ví dụ bên trên. Nhưng chắc chắn bằng cảm tính em nhận ra điều gì đó liên quan trong cái mớ này. Lúc nào eu bị đánh, đánh lên hay xuống, lúc nào eu được thả trôi em có thể nhìn chart mà cảm nhận đc.

Có một vấn đề rất quan trọng mà ít ng quan tâm đó là các đặc tính kỹ thật của thị trường. Em đang tập trung nghiên cứu nó mà ít tài liệu quá. Cả tiếng tây lẫn tiếng ta đều không có.
Điều này rất quan trọng vì em nhận thấy vài điều trên thị trường. Tiện em nói để mọi ng cùng bàn.
Lệnh trên là em đổi 1,16 triệu usd lấy 1 triệu eur. Tức là bán 1,16 triệu usd và thu về 1 triệu eur. Điều này làm giá usd giảm và giá eur tăng. Như vậy lệnh này của em sẽ gây ảnh hưởng toàn thị trường chứ ko phải 1 cặp đơn lẻ. Vì u giảm nên uj giảm, au tăng ... Điều này lại gián tiếp kích hoạt các lệnh lên uj và au phản ứng cứ thế lên toàn thị trường. Rất đau đầu chỗ này.
Đã có lần bác @DuongHuy nói em viết về cái phương pháp "hàng xóm" của em. Nhưng em chưa làm vì còn nhiều cái chưa hiểu ví dụ bên trên. Nhưng chắc chắn bằng cảm tính em nhận ra điều gì đó liên quan trong cái mớ này. Lúc nào eu bị đánh, đánh lên hay xuống, lúc nào eu được thả trôi em có thể nhìn chart mà cảm nhận đc.
Intermarket thì thôi rồi, chuyện dài dòng cực kỳ. Intermarket tôi thấy chú yếu chạy theo risk, risk on hay risk off, từ đó bà con chạy vào chạy ra các sản phẩm phòng ngừa rủi ro là chính

Chả hiểu bạn nói gì cả.

Intermarket thì thôi rồi, chuyện dài dòng cực kỳ. Intermarket tôi thấy chú yếu chạy theo risk, risk on hay risk off, từ đó bà con chạy vào chạy ra các sản phẩm phòng ngừa rủi ro là chính
Từ 8h đen
Chả hiểu bạn nói gì cả.
Hì. Mượn thớt btc nói chuyện forex cho nó kín. Và thấy thớt này toàn bác chinh chiến lâu năm.

đọc bài xong thấy lạnh lạnh, đi mặc quần áo vào đọc tiếp

Trời mưa nằm nhà đọc bài của bác rất đáng suy nghĩ. Trade không có cảm xúc chart bảo sao thì vậy chứ đam mê, yêu crypto nhưng thực tế vẫn là thực tế.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 111 Xem / 5 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,344 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 244 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,095 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,298 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 359 Xem / 7 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên