Sức mạnh ghê gớm của trí tò mò - Bộ tăng áp động cơ giao dịch cho Trader!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,425
Xin chào cả nhà!

Sự tò mò, thứ thôi thúc con người ta khao khát khám phá, tìm hiểu mạnh mẽ đến mức chúng ta có thể chịu đựng cái lạnh buốt giá, đi băng qua một sợi dây được bắc ngang giữa hai toà nhà cao chọc trời và vô số những thách thức khác. Điều này sẽ gây ra những cơn hoảng loạn cho những người chứng kiến, nhưng cũng là điều không thể dừng lại theo thời gian.

Như Albert Einstein đã từng nói: "Tôi chẳng có tài năng gì đặc biệt. Tôi chỉ tò mò một cách say mê."

Tất nhiên, có thể rất nhiều người sẽ đặt ra câu hỏi tại sao. Câu trả lời ngắn gọn là vì sự tò mò sẽ cho chúng ta biết được thông tin về những thứ quan trọng, chẳng hạn như nguồn thức ăn, nguồn nước, nơi trú ẩn, người bạn đời của bạn và tại sao mặt trời lại mọc rồi lặn mỗi ngày. Nói cách khác, đó là những thông tin về sự sống còn của chúng ta.

Bây giờ, câu hỏi tiếp theo có thể trốn sâu trong trí tò mò của bạn là: "Điều này thì có liên quan gì đến trading?" Chà, nó liên quan đến tất cả đấy!

Khai thác sự tò mò về trading trong bạn

Hãy thử dành ra vài phút để nghĩ về điều này xem. Khi bạn vào lệnh, sẽ có vô số hướng đi mà bạn có thể đi theo, một số thì hợp ý bạn, số còn lại thì không. Đến một thời điểm nào đó, bạn có thể sẽ muốn biết liệu hành động giá liệu có đi đúng như bạn dự đoán hay không. Nếu bạn là một người tò mò, nhiều khả năng bạn sẽ mạo hiểm để tìm hiểu thử xem. Bạn muốn biết nhiều thông tin hơn và bạn đã học được một công cụ backtesting. Tuy nhiên, bạn sợ cái công cụ đó đến chết vì bạn không biết liệu kết quả có khả quan hay không và bạn không muốn trải nghiệm sự sợ hãi của việc mất mát. Vì vậy, bạn chọn không tìm hiểu nữa!

Một khía cạnh rất thú vị là bạn có thể đã cảm thấy sự tò mò muốn biết nhiều thứ hơn, nhưng nỗi sợ hãi đã đánh bật bạn ra khỏi chiếc hộp tò mò ấy. Bạn không có đủ cảm xúc mạnh mẽ để chiến thắng nỗi sợ của chính mình. Nhưng, điều gì sẽ xảy ra nếu bạn có thể tập trung đủ sức mạnh để làm điều thực sự khao khát muốn biết? Nếu vậy, ít nhất, bạn sẽ tìm được câu trả lời cho sự tò mò đó. Hoặc may mắn hơn, cũng giống như những người khác đã từng bước trên con đường bất bại trước bạn, bạn sẽ tạo một thứ gì đó từng đáng sợ, giờ không còn đáng sợ nữa. Khi người ta sẵn sàng thử, họ mới có cơ hội thành công. Đó là những gì tò mò có thể làm được!

Không giống như câu thành ngữ "Tò mò hại thân", thật ra, sự tò mò đã khiến bản thân bạn trở nên mạnh mẽ hơn. Trước khi cơn tò mò của bạn bùng phát thì nỗi sợ của bạn sẽ giữ chân bạn lại, nhưng khi đã vượt qua vật cản ấy, bạn không chỉ chiến thắng chính mình mà còn phát triển thêm sức mạnh cũng như sức chịu đựng cho thử thách tiếp theo.

Nói cách khác, bạn càng phát triển sự tò mò trong giao dịch của mình, bạn càng có nhiều khả năng để tránh xa sự lo lắng và nỗi sợ hãi của bản thân vì bạn sẽ không còn bị chúng giam cầm nữa. Sau đó, sự tò mò sẽ mau chóng đưa bạn trở thành kiểu trader thực sự bạn muốn theo đuổi - đó là một trader có lợi nhuận nhất quán.

Tất nhiên, chúng ta phải ghi nhớ rằng sự tò mò không được kiểm soát có thể dẫn đến thảm hoạ đấy! Những ai bước chân vào lãnh thổ xa lạ thì đều phải chuẩn bị kế hoạch và quản lý rủi ro thích hợp. Điều này áp dụng luôn cả cho trading, điền kinh hay hoạt động phát minh...

Bây giờ, hãy cùng mình khám phá xem sự tò mò có thể cứu giúp bạn trong trading cũng như cuộc sống hàng ngày như thế nào nhé!

Câu hỏi "Điều gì sẽ xảy ra nếu như..."

Có vô số phát mình như iPhone, Kindle và máy hút bụi đều được ra đời từ chính câu hỏi này. Hãy quan sát một giao dịch đã khiến bạn gặp khó khăn và hãy tự đặt ra câu hỏi "Điều gì sẽ xảy ra nếu như..." rồi ghi lại các ý tưởng trong nhật ký tư duy hoặc nhật ký giao dịch của bạn. Bạn sẽ ngộ ra vài điều hay ho đáng làm đấy!

Hãy luôn luôn đặt ra những câu hỏi

Rất nhiều người lo lắng rằng họ không biết về một điều gì đó và thấy rằng việc không biết đó giống như một nỗi thất bại đáng thất vọng vậy. Không, hãy cho phép mình quyền không biết một thứ gì đó. Hãy là một trong những người tân tiến, coi việc này là sự thừa nhận thực tế và là cơ hội để phát triển. Todd Henry, tác giả của cuốn "Die Empty" nói rằng: "Việc đặt ra những câu hỏi sẽ đưa bạn đến những khoảnh khắc aha, trong khi việc tỏ ra biết một thứ gì đó sẽ không thể làm được."

Dành thời gian để trả lời cho những câu hỏi đó

Hãy dành thời gian để đắm mình vào những tài nguyên khơi dậy sự tò mò bên trong bạn - bất cứ nơi nào, từ một giờ/ tuần hay là một giờ/ ngày cũng được. Todd Henry luôn giữ cho mình một "Stimilus Queue" - một danh sách liệt kê các cuốn sách, bộ phim, hay bài viết thú vị mà ông đã đọc/ xem được trong ngày và sẽ muốn xem lại sau này.

Thay đổi quan điểm của bạn

Việc tìm ra giải pháp sáng tạo không khó bằng việc bạn có thể nhìn thấy vấn đề từ các góc độ và quan điểm khác nhau. Chẳng hạn, Todd Henry cho rằng khi xem xét một giao dịch, "hãy tự vấn bản thân rằng khi nào và đâu là giao dịch sẽ hoạt động hiệu quả". Một chiến lược khác là hãy so sánh những vấn đề hiện tại của bạn với những thách thức trong quá khứ. Xem thử liệu bạn có thể tìm thấy sự tương đồng giữa các loại sản phẩm trên thị trường, hoặc từ những người khác, hoặc từ kinh nghiệm bản thân mình hay không. Hãy ghi ra tất cả những điểm tương đồng và các kiểu mẫu hình. Như Henry nói, mục tiêu ở đây là thúc đẩy bộ não của bạn theo một hướng tư duy mới lạ.

"Bây giờ, hãy bám lấy tầm quan trọng của việc khước từ với sự thoải mái, nỗi sợ hãi, sự quen thuộc và bản ngã - những thứ đã ngăn bạn thực hiện hành vi tham vọng của mình. Cái giá của việc không hành động là rất lớn. Đừng đi đến nấm mồ của bạn với những công trình tốt nhất vẫn còn đọng lại bên trong bạn. Hãy ra đi với một tâm hồn thanh thản (die empty)"
- Todd Henry.

Nguồn: fxstreet
Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Chỉnh sửa lần cuối:
tò mò đến nổi trade chỉ báo chuyển sang trade mô hình vuông, tròn, tam giác...tự nhiên nhớ lại lúc đi học mình tệ nhất là môn hình học:mad::eek::rolleyes::D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 398 Xem / 24 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,467 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,088 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 287 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 160 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên