Sức mạnh hủy diệt ghê gớm của hành vi "Giao dịch báo thù" mà không phải ai cũng biết!

Sức mạnh hủy diệt ghê gớm của hành vi "Giao dịch báo thù" mà không phải ai cũng biết!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,352
Xin chào cả nhà!

Giao dịch báo thù hoàn toàn có thể là mô hình hành vi tự hủy hoại của bản thân mà một Forex trader có thể rơi vào. Có rất nhiều nhà đầu tư nhận thấy chính họ bị xiềng xích bởi sự ép buộc dường như không thể ngăn cản này để tiếp tục đặt lệnh trade, kể cả có đang ở trong một chuỗi thua lỗ không thấy hồi kết :(

Vậy rốt cuộc bên trong mỗi trader là thứ gì mà dường như không thể ngăn nổi vòng luẩn quẩn này? Liệu có dấu hiệu cảnh báo nào giúp chúng ta ngăn nó trước khi nó kịp mon men không? Và chúng ta có thể làm gì để thoát khỏi không gian nguy hiểm đó một khi đã rơi vào không?

Bài viết này sẽ giúp các bạn tìm được câu trả lời cho những câu hỏi trên...

Đầu tiên, tại sao chúng ta lại giao dịch báo thù?

Câu trả lời rất đơn giản: đó là lòng tự trọng; với sự tiếp sức của nỗi căng thẳng. Cho dù Forex trader có khẳng định với tâm trí rằng mình đã sáng suốt như thế nào thì nên nhớ rằng, tất cả chúng ta đều là con người...

Một trader đầy đam mê khi vào lệnh, thì họ không chỉ đầu tư mỗi tiền mà còn đầu tư thời gian, niềm tin và cả bản thân của họ vào giao dịch đó. Vì vậy, một mất mát có thể gây ra một tác động đáng kể đối với trader, cả về mặt tâm lý lẫn sinh lý!

Điều gì xảy ra với cơ thể của Trader khi giao dịch báo thù?

Cortisol là hoóc môn căng thẳng trong cơ thể của chúng ta. Và thua lỗ, đặc biệt là các chuỗi liên tiếp, có thể kích thích đáng kể việc sản xuất ra hoóc môn Cortisol trong cơ thể. Điều này gần như ngay lập tức khiến khả năng đưa ra quyết định hợp lý của chúng ta bị mất hiệu lực.

Suc-manh-huy-diet-ghe-gom-cua-hanh-vi-Giao-dich-bao-thu-TraderViet2.jpeg

Cortisol sẽ thúc đẩy sự lo lắng của chúng ta, khiến trader rơi vào trạng thái hoảng loạn và ngăn cản khả năng phán xét của não bộ. Bộ não của chúng ta như được chuyển sang chế độ "chiến hay chạy", và ưu tiên trước mắt của nó là hoàn tác các thiệt hại rồi lấy lại những tổn thất mà chúng ta đã hứng chịu.

Chính chúng đã khiến trader thực hiện các giao dịch bốc đồng mà thậm chí họ còn không thèm dòm ngó hay cân nhắc nó trong kế hoạch quản lý rủi ro của mình.

Làm sao trader bị rơi vào bẫy giao dịch báo thù?

Đây là nơi lòng tự trọng của trader lên tiếng.
Suc-manh-huy-diet-ghe-gom-cua-hanh-vi-Giao-dich-bao-thu-TraderViet1.jpeg

Tất cả chúng ta đều có thể trải qua cảm giác thất bại, nhưng rốt cuộc, mục tiêu cuối cùng của mỗi trader là giao dịch có lợi nhuận. Do vậy, nếu chẳng may thua lỗ, thì nó có thể sẽ rất khó cho trader để chấp nhận sai lầm của chính mình.

Và bạn biết không? Loại tiêu cực này nếu được nuôi dưỡng bởi mức độ căng thẳng cao thì rất có thể bạn sẽ không thể kiểm soát được hành vi của mình nữa, chưa kể là để nó chiếm đoạt toàn bộ tinh thần của chính bạn.

Suc-manh-huy-diet-ghe-gom-cua-hanh-vi-Giao-dich-bao-thu-TraderViet3.jpeg

Vậy điều cuối cùng gì sẽ xảy ra?
  • Chúng ta sẽ chìm đắm trong sự xấu hổ và tức giận, từ chối những mất mát của mình.
  • Chúng ta sẽ tập trung vào số tiền đã mất, biến nó thành nhiệm vụ trong cuộc đời rằng phải lấy lại những gì đã đánh mất (tức là chúng ta đang có ý định báo thù đó).
  • Chúng ta tự thuyết phục mìnhrằng thị trường sẽ PHẢI quay đầu lại vào một lúc nào đó.
  • Chúng ta tiếp tục tuyệt vọng và thực hiện những giao dịch mà không chịu suy nghĩ.
Đột nhiên, chúng ta nhận ra mình đã chìm sâu vào một vòng luẩn quẩn của giao dịch báo thù và dường như không thể dừng lại.

Nhưng các anh em trader của mình ơi... đừng sợ! Luôn có một lối thoát ra dành cho bạn trước khi bạn làm hỏng đáng kể vốn giao dịch của mình!

Cách thoát khỏi giao dịch báo thù khi trader lỡ dính vào

Điều tối quan trọng trader cần làm khi lỡ rơi vào chu kỳ giao dịch báo thù đó là nhận ra rằng nó đang xảy ra!

Suc-manh-huy-diet-ghe-gom-cua-hanh-vi-Giao-dich-bao-thu-TraderViet4.jpeg

Nếu bạn đã trải qua quá nhiều mất mát trên thị trường Forex gần đây, thì hãy dừng lại và viết ra những dòng suy nghĩ đang chạy qua đầu bạn và những cảm xúc bạn đang cảm nhận:
  • Bạn có đang cảm thấy căng thẳng, lo lắng hay tức giận?
  • Bạn có cảm thấy hoảng loạn và ngứa chân ngứa tay mong ngóng một chiến thắng nhanh gọn lẹ?
  • Bạn có đang đặt câu hỏi về khả năng của mình như một trader hay là bạn đang nhảy từ núi này sang núi nọ?
  • Lý do mang tính chiến lược thực sự đằng sau giao dịch cuối cùng bạn vừa thực hiện là gì?
Nếu câu trả lời của bạn cho bất kỳ câu hỏi ở trên đều là "Có", hoặc không tìm được câu trả lời logic cho câu hỏi cuối, vậy thì bạn PHẢI dừng lại và bước sang một bên thôi!

Hãy tìm cho mình những hoạt động kéo bạn ra khỏi màn hình NGAY LẬP TỨC và thiết lập lại bộ não của bạn! Ví dụ như đi tập gym, đi ăn, ngồi thiền hoặc lái xe đi đâu đó... Một khi bạn đã bình tĩnh lại, thì đó mới là thời gian để nghĩ ra một kế hoạch cho trò chơi Forex. Bạn có thể làm bất kỳ hoặc tất cả những điều dưới đây:
  • Tạm dừng tất cả các giao dịch cho đến khi bạn đã đánh giá lại chiến lược giao dịch của mình! Điều này có nghĩa là bạn phải thực hiện nhiều nghiên cứu hơn, điều chỉnh lại chiến lược cho phù hợp và có thể test nó trên tài khoản demo trước khi đầu tư tiền thật vào lại.
  • Tận dụng vai trò của các nhà quản lý vốn - những người sẽ quản lý tiền của bạn cho đến khi bạn đủ tập trung để tâm lý giao dịch phục hồi.
  • Tìm hiểu kỹ về một trader mà bạn cảm thấy thích sao chép trên một nền tảng giao dịch xã hội hoặc tìm hiếm một nhà cung cấp tín hiệu giao dịch tốt.
Hãy nhớ rằng, việc cảm xúc phản ứng là không hề sai. Chúng ta đâu phải là những con robot vô tri vô giác đâu? Nhưng hãy giám sát chặt chẽ những cảm xúc ấy và nhanh chóng nhận ra khi nó trở thành thói quen cảm xúc hủy diệt cũng như có biện pháp để điều chỉnh kịp thời nhé!

Chúc các bạn thành công! :D

Nguồn: orbex

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên