Supply Demand kết hợp với indicator, sự lựa chọn hoàn hảo khi bạn giao dịch đảo chiều

Supply Demand kết hợp với indicator, sự lựa chọn hoàn hảo khi bạn giao dịch đảo chiều

khapham1010

Active Member
639
4,966
Có rất nhiều phương pháp và công cụ giúp cho Trader xác định thời điểm đảo chiều của thị trường. Nhưng phần lớn các công cụ đó không thể đứng riêng một mình mà cần sự hỗ trợ của vùng supply demand để tìm điểm đảo chiều tối ưu. Một ví dụ dưới đây có thể giúp bạn hiểu rõ ý tưởng này.

Biểu đồ này đã vẽ sẵn vùng supply demand, kèm theo indicator Stochastic bên dưới. Khi giá đi vào vùng supply trên chart (vòng tròn), giá đảo chiều và giảm từ vùng supply. Đối chiếu với indicator Stochastic ở bên dưới, bạn cũng thấy indicator này đang thông báo giá đã tiến về vùng quá bán trên thị trường.

Tính logic khi bạn kết hợp vùng supply demand với indicator

Khi bạn vào một lệnh bán theo vùng supply trên đồ thị nghĩa là bạn đang vào lệnh bán ngược với những người mua tại thời điểm mà giá đã tăng quá cao trước đó. Ai lại mua vào khi giá đang tăng nhanh liên tục trên thị trường? Đó chính là những người vào lệnh mua dựa trên cảm xúc. Bạn hay mình cũng từng có lúc như vậy khi giao dịch thị trường. Mỗi khi bạn thấy giá di chuyển quá nhanh, bạn có mong muốn "đu nhanh" theo giá, vì bạn không muốn mình bị bỏ lỡ cơ hội. Nhưng khi vào lệnh mua, bạn không biết là mình lại mua đúng ngay vùng đỉnh (ở đây là vùng supply trên đồ thị). Lúc này, cảm xúc đã lấn át và khiến cho Trader mắc sai lầm. Một Trader chuyên nghiệp nên biết những thời điểm như vậy chỉ để trade ngược lại với những người mắc sai lầm, bạn sẽ lấy được tiền từ họ. Như vậy, dù bạn dùng vùng supply demand hay indicator Stochastic, thông tin bạn cần biết cuối cùng vẫn là ai đang mắc sai lầm khi mua đúng đỉnh hay bán đúng đáy trên thị trường.

Trong trường hợp mình ví dụ, một số lượng Trader cố gắng mua vào khi giá di chuyển về vùng supply hoặc vào lệnh mua khi giá đã thể sự quá bán trên indicator Stochastic. Khi kết hợp cả 2 thông tin này (từ indicator và supply demand), bạn sẽ có điểm đảo chiều chính xác hơn nếu sử dụng riêng lẻ từng công cụ. Tương tự với hướng giá giảm, bạn cũng có thể giải thích cách tìm điểm mua đảo chiều theo cách trên.

Mỗi lệnh trade một lúc nào đó có thể không hoạt động theo ý bạn muốn, bạn sẽ có trade thua nhưng điều đó vẫn có thể chấp nhận. Vì cuối cùng Trading là trò chơi xác suất, bạn chỉ có thể biết đâu là nơi tốt nhất bạn nên trade. Bạn sẽ kiếm được tiền từ thị trường đến từ một chuỗi các lệnh giao dịch, không đến từ việc thắng thua từng lệnh riêng lẻ.

Xem thêm

>> Tài liệu xác định vùng supply demand của chuyên gia Sam Seiden. Xin mời tải về xem

>> Khoan hãy tìm hiểu tâm lý giao dịch, kỹ năng Trading mới là thứ Trader cần ưu tiên

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,589 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 226 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 443 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,134 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 331 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 197 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên