Suy nghĩ tích cực có cần thiết trong giao dịch Forex hay không?

Pan

Active Member
1,613
5,723
Suy nghĩ tích cực đơn giản là lạc quan về mọi thứ. Khi bạn bắt chuyện với một cô gái và hy vọng cô ấy sẽ cho mình số điện thoại mặc dù cô ấy đã có bạn trai, đó là suy nghĩ tích cực. Khi soi gương và bạn tự nói với chính mình, bạn là người đẹp trai nhất hệ mặt trời, đó là suy nghĩ tích cực. Khi bạn không đặt điểm dừng lỗ bởi vì bạn chắc chắn rằng mình sẽ thắng, đó là suy nghĩ tích cực.

Suy nghĩ tích cực không xấu, nhưng nhìn vào các ví dụ trên, bạn sẽ hình dung được nó nguy hiểm đến cỡ nào. Nếu không được kiểm soát, thì suy nghĩ tích cực đó sẽ trở thành sự ảo tưởng với những hy vọng không thực tế.

Những gì bạn cần làm chính là biến đổi lối tư duy tích cực vào KHUÔN KHỔ TƯ DUY CÓ HỆ THỐNG.

Nghe có vẻ khó hiểu đúng không. Khuôn khổ mà mình viết in hoa ở trên chỉ đơn giản là một hệ thống về tinh thần để xây dựng tâm trí chúng ta theo hướng tích cực nhưng có hệ thống.

Cách xây dựng tư duy có hệ thống

Cách thứ nhất đó là tìm những cụm dễ nhớ để bản thân luôn được nhắc nhở đi vào khuôn khổ.

Lặp đi lặp lại những cụm như “Đừng tham lam”, “Đừng ngần ngại” hoặc “Tôi sẽ”, sẽ giúp bạn cũng cố thói quen giao dịch tốt. Những cụm khác như “Tôi có thể giao dịch tốt hơn” có thể giúp bạn cải thiện lối giao dịch và tập trung hơn.

Một cách khác đó là nhật ký giao dịch. Hầu hết các Trader đều có nhật ký giao dịch riêng của mình, nhưng thường thì họ tập trung vào câu hỏi, tại sao họ vào lệnh đó và ghi lại những thứ họ nghĩ hoặc cảm nhận khi lệnh đó đang được tiến hành. Mỗi nhật ký giao dịch cần phải có một mục để bạn ghi lại những cảm nhận của mình trong khi giao dịch.

Lợi ích của tư duy mang tính hệ thống

Những thứ bạn đạt được từ cách đưa những suy nghĩ của mình vào nhật ký giao dịch đó chính là bạn có thể nhìn lại những điều bạn suy nghĩ khi bạn giao dịch. Từ đó, bạn có thể hiểu rõ bản thân, hiểu rõ những suy nghĩ đó hơn, giống như bạn là bác sĩ tâm lý cho chính bạn vậy.

Tất nhiên, lối suy nghĩ có hệ thống cũng sẽ làm bạn có một tư duy giao dịch tối ưu. Nó có thể tạo ra một tâm thế tự tin và giúp bạn vượt qua nỗi sợ hãi.

Dần dần, nếu bạn tiếp tục có những suy nghĩ tích cực kết hợp với suy nghĩ có hệ thống thì sẽ không còn chỗ cho những cảm xúc tiêu cực có thể kéo bạn xuống nữa.

Hy vọng bài viết giúp ích. Happy trading!

Nguồn: BabyPips

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Rất hay và chí lý, tôi đi tập thể dục chiều ra công viên đến mấy máy tập chân có nhiều người tập nhưng chỗ đó hay có một vài người họ giữ máy rất lâu vì có bạn cùng tám với họ khiến nhiều người chờ mỏi cổ ra. Hồi đầu tôi cũng đứng chờ nghĩ trong đầu chửi đểu mấy người đó vô ý thức ăn cắp thời gian của người khác thật mất mặt không hề văn minh chút nào vậy là mang theo cái bực dọc :mad: suốt cả buổi và chẳng tập luyện được gì luôn. Sau đọc cuốn sách về tư duy tích cực thì phải tôi đổi hẳn thái độ và tư duy hệ thống với tiêu chí "không tranh với phụ nữ, cụ già và trẻ nhỏ" và tôi nghĩ thế này: họ thật là siêng năng tập luyện một điều tốt cho một xã hội (suy nghĩ cao cả :) quá ta) thôi để họ tập mình không chờ nữa chạy vài vòng rồi tìm xem có máy tập nào khác không. Trong quá trình chạy thì nhìn thấy ghế tập cơ bụng ít người dùng, vậy là có chỗ tập rồi nhảy vào thôi, nhờ tư duy tích cực mà tâm lý mình thoải mái sau đó mấy tháng cơ bụng sáu múi mờ ẩn hiện ra :D đúng là mất cái này được cái khác mà chạy nhiều chân săn thon gọn chứ tập chân nhiều nhìn như cái đùi ếch không khéo xấu hơn :D...

Dung la tu duy tich cuc co ich khi trade. Giup tam ly binh tinh hon, cho du co thang hay thua.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 988 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,254 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 321 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,317 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 339 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên