Suy nghĩ tích cực thúc đẩy tiềm năng trading của bạn

Thống

Active Member
1,920
8,374
Để trở nên thành công, cho dù đó là trader, chủ doanh nghiệp, hay bất cứ lĩnh vực nào, đều cần liên tục phát triển cá nhân. Bạn phải liên tục đối phó với nhiều khó khăn, một số thì có thể "đỡ" được, một số thì không. Bạn liên tục được "tôi luyện" bởi môi trường xung quanh (thị trường, nhân viên, đồng nghiệp, con cái...) và cách bạn phản ứng trước những thử thách này sẽ góp phần vào thành công của bạn.

Là trader, chúng ta luôn có những lúc phải đối mặt với khoảng thời gian tệ hại. Thua nhiều hơn thắng, và chúng ta không cảm nhận được chiến thắng là gì trên thị trường quái quỉ này nữa. Chúng ta bắt đầu băn khoăn liệu chúng ta kiếm được tiền từ trading hay không và liệu có thể trade toàn thời gian được không.

"Tại sao tui phải trade? Trời ơi, toàn là stress với nhức đầu thôi. Óc tôi sắp rớt ra rồi đây."

Nếu bạn cũng từng tâm tư như thế thì hãy ngồi xuống một lát, và thay đổi suy nghĩ của bạn tích cực hơn một tẹo. Bất cứ ông trader thành công nào cũng sẽ nói với bạn rằng ổng luôn duy trì những suy nghĩ tích cực trong tâm trí, bởi vì suy nghĩ tích cực giúp bạn vượt qua những thất bại trong trading.

Vậy phải làm gì để thành người suy nghĩ tích cực đây?

Sáng mai thức dậy, nhìn vào gương và nói rằng "ô kê, tui làm được, tui chắc chắn sẽ làm được, tui không chấp nhận bỏ cuộc, tui nói là làm!" Có thể bạn thấy kiểu nói chuyện một mình trước khi này không được bình thường cho lắm, nhưng tui khuyên thiệt đó. Đây là bước đầu tiên để bạn có được năng lượng tích cực, có thể gọi đây là cách "tự quảng cáo bản thân", hơi bựa nhưng hiệu quả.

suy-nghi-tich-cuc-thuc-day-tiem-nang-trading-cua-ban-traderviet2.jpg

Tiếp theo, hãy tìm ra những suy nghĩ tiêu cực và loại bỏ chúng, nhớ nè, chỉ có mỗi bạn mới có thể loại chúng. Và khi bạn loại bỏ chúng ra khỏi tâm trí nghĩa là bạn sẵn sàng suy nghĩ tích cực và tạo ra thái độ tích cực. Thị trường sẽ có lúc thăng lúc trầm, giao dịch của bạn cũng sẽ giống nhau, thua là không tránh được, tất cả mọi người đều như vậy, chỉ có khác biệt ở suy nghĩ thôi.

Suy nghĩ và tưởng tượng bản thân bạn là một trader thành công. Hãy nghĩ rằng kinh nghiệm của bạn cho phép bạn đánh nhau với thị trường một cách ngang cơ, thậm chí hơn cơ, hãy coi những trade thua là những lần xước tay xước chân nhẹ nhàng, chú ý vào những lần chiến thắng, nghĩ về tương lai phía trước, nơi mà đô la phủ ngập tài khoản. Cách suy nghĩ này tập trung vào mặt tốt, nhưng cũng đừng có quá đắm chìm vào, kẻo thành ảo mộng rồi vỡ mộng luôn đấy.

suy-nghi-tich-cuc-thuc-day-tiem-nang-trading-cua-ban-traderviet.jpg

Một cách khác để suy nghĩ tích cực là tham gia vào một môi trường tích cực. Đây là nơi mà xung quanh là những "cộng sự" cùng nhau chia sẻ niềm đam mê dành cho thị trường tài chính, nơi mà mọi người sẽ thúc đẩy bạn đi tiếp sau mỗi lần trượt chân.

Cách nữa để trở nên tích cực là nói chuyện tích cực. Nếu bạn cứ mãi than phiền vì cái chiến lược chết tiệt nào đó trade mãi không thắng thì đảm bảo với bạn luôn là nó sẽ trở thành sự thật. Hãy thay đổi chủ đề trở nên tích cực để bạn cảm nhận được sức sống từ những câu chuyện đó và mang chúng vào thị trường.

Happy Trading

Nguồn: Babypips
Xem thêm:

>> Sử dụng công cụ tâm lý MBTI để hiểu rõ kiểu tính cách trader - P.3

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Chỉnh sửa lần cuối:
Có khi nào lời các cụ nói luôn đúng không: "Nói trước bước không qua!".

Có khi nào kiếp trước mình mắc nợ nhiều quá nên kiếp này phải làm kiếp trader để trả nợ ko ta

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 73 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 23 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 14 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên