Ta sinh ra là để thất bại trong Trading, đây chính là nguyên nhân

khapham1010

Active Member
639
4,966
Mỗi Trader đều trải qua tình huống sau: bạn tìm được một cơ hội vào lệnh mua tuyệt vời và bạn đã sẵn sàng để vào lệnh, sau đó giá bỗng đi ngược lệnh của bạn và bạn bắt đầu tiếp tục vào lệnh mua nhiều hơn bất kể giá có xuống thấp đến đâu vì bạn tin rằng giá vẫn có thể tăng trở lại. Cho đến khi bạn thua lỗ quá lớn và buộc phải đóng hết tất cả các lệnh của mình.

Ai cũng từng trải qua những việc như thế này. Nhưng vì sao Trader thường muốn nhồi thêm lệnh đang thua, vì sao chúng ta không thể dừng lại việc đó, dù biết đó là hành động sai lầm?

ta-sinh-ra-la-de-that-bai-trong-trading-day-chinh-la-nguyen-nhan-traderviet.jpg

Bộ não của bạn không được thiết kế để trở thành Trader

Cơ chế vận hành hành vi phá hoại này có tên gọi là sự xung đột trong nhận thức (cognitive dissonance) và đó là một cơ chế bảo vệ tự nhiên mà bản thân chúng ta tự phát triển để tạo ra thói quen trong cuộc sống hằng ngày. Chính thói quen đã điều khiển mọi hoạt động của chúng ta, nó tạo ra cảm giác thoải mái khi làm việc nhưng nó cũng là nguyên nhân khiến Trader mắc sai lầm.

Xung đột trong nhận thức xảy ra khi ta trải nghiệm những sự kiện, tư tưởng và cảm xúc có tính xung đột trong hành động. Một ví dụ phổ biến là những người nghiện thuốc lá thường đối mặt với nguy cơ bị ung thư, họ biết rõ điều này nhưng họ lại không muốn nghĩ đến chúng vì nó tạo ra cảm giác khó chịu cho họ trong việc hút thuốc.

Người nghiện thuốc lá ghét cảm giác tiêu cực đó nên họ tìm cách biện minh cho hành vi sai lầm của mình, tìm ra những lý do trốn tránh để họ được tiếp tục hút thuốc.

Tới đây, có lẽ bạn đã hiểu hành vi này tương tự với hành vi nào trong khi chúng ta trade.

Hai loại xung đột về nhận thức

1. Nhận thức có tính chọn lọc:

Loại này xảy ra khi mọi người chỉ chú ý đến thông tin xác nhận suy nghĩ của họ là đúng. Ví dụ, người ta thường chỉ thích đọc những bài viết, hay lắng nghe ý kiến của người khác trùng hợp với ý kiến của mình.

Trong Trading, Trader chỉ tìm kiếm các bài viết hoặc sử dụng các indicator chứng minh cho lệnh giao dịch của mình là đúng. Hoặc, khi bạn có một lệnh mua đang thua lỗ, bạn tập trung nhiều năng lượng vào việc quan sát từng hành vi giá tăng, bỏ qua thực tế là giá vẫn tiếp tục giảm và giảm sâu hơn.

ta-sinh-ra-la-de-that-bai-trong-trading-day-chinh-la-nguyen-nhan-traderviet-1.jpg

2. Quyết định có tính chọn lọc:

Hành vi này còn tệ hơn hành vi ở trên. Bạn ra quyết định sai lầm dựa trên nhận thức chọn lọc ban đầu. Câu nói thường gặp của những người có hành vi này là "tất cả mọi người đều làm điều đó, vậy tại sao tôi lại làm ngược lại?"

Trong Trading, người ta sẽ cố gắng tìm ra lý do tại sao nên vào thêm lệnh mặc dù lệnh cũ đang thua lỗ hoặc vì sao họ nên phá vỡ quy luật hệ thống giao dịch của mình chỉ để vào được cú trade đó.

Các ví dụ khác về sự xung đột nhận thức trong cuộc sống thường ngày

Bạn không thể từ bỏ sự xung đột về nhận thức vì nó nằm trong bản chất của chính chúng ta. Từ bỏ chúng, có nghĩa là bạn sẽ chấp nhận sự thật lạnh lùng mỗi khi bạn ra quyết định sai lầm. Bạn không thể từ bỏ, vì bạn không chấp nhận sai lầm, bạn sai lại càng thêm sai.

Để tránh những cảm xúc khó chịu này, người ta thường cố "kéo dài" những sai lầm của mình với đủ mọi lý do như:
  • Biện minh cho những thứ chúng ta mua sắm không tốn quá nhiều tiền, mặc dù những thứ đó không cần thiết với chúng ta.
  • Tự nhủ rằng công việc mà chúng ta đang làm rất có ý nghĩa và nó "được phép" tệ hơn một chút, bạn chấp nhận ở lại trong vòng an toàn của mình.
  • Điểm thấp của bạn trong một kỳ thi chỉ là do hên xui, hoặc do nguyên nhân ngoại cảnh, do lỗi của người khác chứ không phải do chính bản thân bạn.
  • Lance Armstrong tự thuyết phục mình rằng có thể dùng doping trong khi thi đấu vì Lance tự thuyết phục mình đã làm rất tốt.
  • Trader trade thua thì bảo là đen thôi, đỏ thì cứ đợi đấy mà xem...
Bạn không thể tránh được sự xung đột nhận thức, nhưng bạn hoàn toàn có thể làm giảm được ảnh hưởng của nó khi giao dịch. Mình sẽ nói rõ hơn về điều này trong phần sau.

Tái bút: các chủ đề tâm lý giao dịch rất khó đọc, nhưng nhiều anh em cũng biết 90% Trader thua lỗ là do tâm lý nhiều hơn là vấn đề kỹ thuật. Vì vậy, nếu anh em thích mình viết về chủ đề nào trong tâm lý giao dịch thì comment bên dưới, trong khả năng mình sẽ viết những tip mà mình biết để hỗ trợ anh em.

Hãy like và comment để ủng hộ bài viết của mình!

Theo Tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Cảm ơn bạn, tiếp tục nhé. Mọi người thực sự rất cần những bài viết giá trị như vậy.
P/s: Nhìn vào giá có rất nhiều điểm có thể vào lệnh và thực sự có thể kiếm được lợi nhuận nhưng hầu như ta luôn để nó tuột mất......Why? Phần lớn là do Quản trị kế hoạch giao dịch không tốt mà trong đó quản lý tâm lý giao dịch là số một.

hầu hết trader đều biết để thành công thì tâm lý đóng vai trò quan trọng nhưng lại ít người đầu tư vào luyện tập tâm lý vd thiền,mà chỉ quan tâm chỉ báo, EA,nhận định hàng ngày của người khác...các bài đăng cũng tương tự như vậy.Phi lý trí luôn sờ sờ trước mắt nhưng mọi người bỏ qua,chỉ 5% trader thành công nhờ luyện tâm lý và sinh lý... :pcũng dễ hiểu.bác chủ chắc phải nằm trong số đó.ủng hộ bác các bài liên quan đến tâm sinh lý học:D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 27 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 675 Xem / 52 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 81 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 89 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,959 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 222 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên