Tài khoản 1000 USD có đủ để bắt đầu giao dịch?

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Bạn không có nhiều tiền để giao dịch? Có lẽ bạn chỉ đang học hỏi và nghiên cứu chứ chưa phải giao dịch thật sự?

Tôi có thể bắt đầu giao dịch bằng 1000 đô la không?

Câu trả lời là CÓ và KHÔNG. Nó phụ thuộc vào cách bạn quản lý vốn và đặt khối lượng giao dịch như thế nào.

Do đó, trong bài viết này, tôi sẽ chia sẻ với các bạn những phong cách giao dịch, phương pháp quản lý vốn phù hợp, khả thi và hiệu suất chiến thắng cao với tài khoản 1000 USD ban đầu của bạn.

Trước tiên bạn cần phải biết, giao dịch có 3 loại sau:

+ Day trading - trader sẽ tìm kiếm biến động trong ngày để kiếm lời, ăn chênh lệch giá nhỏ.

+ Swing trading - trader sẽ tìm kiếm những biến động dài hạn hơn, những con sóng kéo dài vài ngày hoặc vài tuần để ăn chênh lệch giá.

+ Position trading - trader sẽ kiếm một xu hướng lớn và đi theo xu hướng đó trong vài tháng để kiếm lời.

Đối với 3 loại này, bạn chỉ nên sử dụng 1000 USD của mình để giao dịch Day trading và Swing trading là phù hợp nhất. Position trading nghe có vẻ hấp dẫn vì ăn rất dày, tuy nhiên tài khoản của bạn cần phải có sức chịu đựng tốt hơn nữa để tránh những cú ngược giá sâu.

Trước khi đi vào chủ đề chính, tôi lại tiếp tục giới thiệu với các bạn cách quản lý vốn liên quan đến tài khoản nhỏ để bạn không phải ra về tay trắng.

Trong ngắn hạn những kết quả mang tính ngẫu nhiên sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến kết quả giao dịch của bạn. Nói cụ thể hơn là chuyện bạn gặp 1 chuỗi thua lỗ là hoàn toàn bình thường. Và nếu bạn không kiểm soát được nó, 1000USD của bạn sẽ bốc hơi nhanh chóng.
Nhìn vào bảng dưới đây:

Ta có thể thấy được mức độ thua lỗ và khả năng phục hồi lại tài khoản tương ứng. Ví dụ, nếu thua lỗ 50% tài khoản thì bạn cần phải kiếm lại 100% tài khoản thì mới trở lại mức ban đầu.

Tệ hơn nữa, nếu thua lỗ hết 90% tài khoản, bạn sẽ phải kiếm lại 900% để trở lại mức ban đầu.

Do đó, nguyên tắc đầu tiên là không được để thua lỗ quá nhiều hoặc nếu gặp một chuỗi thua lỗ, thì phải hạn chế giá trị thua lỗ tối đa.

Vậy hạn chế bằng cách nào?

KHÔNG ĐƯỢC ĐỂ RỦI RO MỖI GIAO DỊCH LỚN HƠN 1% TÀI KHOẢN CỦA BẠN.

Ví dụ: nếu bạn có 1000 USD trong tài khoản, có nghĩa là bạn chỉ được thua mỗi lệnh là 10 USD ( 1% của 1000 USD là 10USD).

10 USD thua lỗ tối đa cho mỗi lệnh, vậy nếu bạn gặp 1 chuỗi thua lỗ 10 lệnh, bạn chỉ mất 100 USD (tương đương 10% tài khoản - không quá lớn).

Và theo như hình phía trên, bạn chỉ cần kiếm lại 11.11% là có thể trở về tài khoản ban đầu.

GIAO DỊCH FOREX NHƯ THẾ NÀO VỚI 1000 USD ?

Khối lượng giao dịch: từ 0.01 lot.

Áp dụng theo quy tắc 1% vừa nêu trên với tài khoản 1000 USD, thì bạn chỉ được phép thua lỗ 10 USD.

Nếu giao dịch với 0.01 lot, bạn sẽ đặt stoploss tối đa là 100 pips, thích hợp với kiểu swing trading.

Nếu giao dịch với 0.1 lot, bạn sẽ đặt stoploss tối đa là 10 pips, thích hợp với kiểu day trading hoặc scalping.

Dĩ nhiên là không thể giao dịch với 1 lot được rồi.

Vậy với 1000 USD và quy tắc bảo tồn vốn mà tôi đưa ra cho bạn, bạn có hai lựa chọn để hình thành phong cách giao dịch cho riêng mình, một là chọn swing trading, hai là chọn day trading/ scalping.

KIẾM ĐƯỢC BAO NHIÊU VỚI TÀI KHOẢN 1000 USD?

Nói chuyện rủi ro xong rồi, bây giờ ta sẽ bàn đến câu chuyện lợi nhuận. Với tỷ suất lợi nhuận trung bình một năm là 15% (tức là bạn kiếm được 15% / năm), để xem chúng ta kiếm được bao nhiêu tiền nhé:

+ Với tài khoản 1000 USD sẽ kiếm được 150 USD

+ Với tài khoản 10.000 USD sẽ kiếm được 1.500 USD

+ Với tài khoản 100.000 USD sẽ kiếm được 15.000 USD

+ Với tài khoản 1.000.000 USD sẽ kiếm được 150.000 USD

Vậy bao giờ tôi mới biến 1000 USD thành 100.000 USD đây?

Hoàn toàn có khả năng. Vì bạn nên nhớ thế giới này có tồn tại kỳ quan thứ 8, đó là lãi kép. Hơn nữa, qua thời gian, trình độ của bạn được nâng cao, mỗi năm có thể bạn sẽ kiếm được nhiều hơn con số 15%, đó là điều chắc chắn.

Tóm lại, đối với viết này, tôi muốn chia sẻ với các bạn trader mới vào nghề cách bảo toàn số vốn ít ỏi của mình với phương pháp 1%. Bởi lẽ, vốn của bạn chỉ có 1000 USD, nhưng bạn lại vào rất nhiều lệnh 1 lot, thì chưa đợi đến lúc bạn thắng, những lệnh thua đã luộc sạch tài khoản rồi.

Muốn chiến thắng, trước hết tài khoản phải có khả năng cầm cự. Muốn cầm cự, thì phải thua lỗ ít thôi. Hy vọng bài viết này có thể giải quyết được vấn đề về quản lý vốn cho các trader mới.

Xem thêm:

>> Top 4 indicator siêu hot cho năm 2018

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
quan trọng là trade kiểu gì thôi
Cách thứ nhất => tk 1000 canh thật kỹ tháng vào hai ba lần thôi có cơ hội thật ngon đánh lớn luôn thắng ăn lớn loss cắt 20 , 30, 40 hay thậm chí 50% tk luôn dám ko ??
Cách thứ hai => tk 1000 đánh như dải thảm tháng vài chục thậm chí cả trăm lệnh đánh xuôi lại đánh ngược các kiểu mỗi lệnh 0,1 hay thậm chi 0.01 chưa chắc đã ngon đâu ít nhất là với kinh nghiệm của mình mình thấy vậy
Lúc mới chơi đa phần mang tâm lý cò vạc cứ muốn ngày nào cũng có lệnh vào đều đều kiếm USD mỗi ngày cơ. Chia nhỏ kl ra cho an toàn ( giờ mình nghĩ là an tâm thì đúng hơn ) Thậm chí mình lang thang trên internet thấy có bác kinh nghiệm trade rất lâu rồi mà vẫn hô hào chỉ mọi người chiến lược daytray đánh xuôi lại đánh ngươc trong ngày trong khi chính mình ko trade ??/

nhắm SL bao nhiêu thì đặt khối lượng tương ứng, rủi ro 1% cho 1 lệnh vào đấu tay đôi với thị trường :)

Năm 2013 tui bắt đầu từ 250$ cũng chỉ dám 0.01 lot đấy các bác ợ, sau đó rút ra là 2500$ (accout standard) cũng vẫn 0.01 nhưng cũng chỉ 5-7 lệnh) ; các bác muốn sống lâu sống khỏe nên như vậy đi! Khi nào lên 10k hãy vào lệnh 1 lot với xu hướng 2 tuần hoặc hàng tháng.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 668 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên