Tài khoản forex của bạn có nhiều tiền hơn bạn nghĩ!

TraderViet News

Editor
Trial mod
6,443
34,772
Tài khoản Forex của bạn có nhiều tiền hơn bạn nghĩ, bạn có tin điều ấy?

Bạn định giá thời gian của mình đáng giá bao nhiêu tiền? Tôi chắc hẳn nó phải rất đắt, thậm chí là vô giá bởi bạn không thể kiếm thêm được thời gian.

Nhưng nếu thời gian quí giá đến vậy, tại sao có nhiều đến thế những forex traders (có thể gồm bạn) không biết đến sức mạnh và giá trị của nó để có một kết quả giao dịch tốt hơn …

Trong bài viết hôm nay, tôi muốn thảo luận với bạn về tầm quan trọng của thời gian trong giao dịch ngoại hối và làm sao sử dụng chúng theo cách chính xác nhất khi ta đang đứng giữa lằn ranh của thành công và thất bại.

Sức mạnh và giá trị của việc thường bị đánh giá thấp bởi đa phần các nhà giao dịch forex chưa thành công và chừng nào bạn còn chưa hiểu được giá trị của thời gian trong việc giao dịch, bạn sẽ vẫn mắc kẹt và lạc lối trong những ma trận của thị trường ngoại hối.

Thời gian = Tiền bạc. Theo đúng nghĩa đen

Tôi muốn bạn hiểu rằng thời gian chính là một loại “tiền tệ”, là một phần trong số dư tài khoản của bạn. Bạn có càng nhiều thời gian, bạn càng có giá trị, chắc chắn như vậy. Trong giao dịch, thời gian là tiền bạc, nếu như bạn sử dụng nó hợp lý.

Cách duy nhất khiến bạn bị mất tiền trong giao dịch ngoại hối là có lệnh thua.

Tránh tối đa những lệnh có thể thua lỗ (cơ hội không tốt, chưa rõ ràng) ấy là ta tránh được việc mất tiền. Bạn không làm gì nhưng thật ra lại làm nhiều thứ lắm (quan sát thị trường, lọc cơ hội, kìm nén lòng tham – hi vọng, tự nhắc mình phải kỷ luật, …), thời gian không giao dịch ấy giúp bạn bảo tồn và phát triển số tiền trong tài khoản.

Chúng ta hay nghĩ rằng : càng nhiều thời gian sẽ càng tốt hơn trong mọi việc (nhiều thời gian học sẽ học giỏi hơn, nhiều thời gian tập thể thao sẽ chơi giỏi hơn, …). Việc giao dịch lại không hẳn như vậy, thời gian của bạn khi ở trong và ở ngoài thị trường mang những ý nghĩa và tác dụng khác nhau.

Giao dịch thành công là việc bạn cực kỳ cẩn thận lựa chọn điểm vào thích hợp và (lại) cực kỳ chờ đợi hàng trăm biểu đồ nến trôi trước mặt mình để tìm ra cơ hội tốt nhất. Chúng ta dành phần lớn thời gian của mình cho những việc như vậy, dành thời gian để ở ngoài thị trường chứ không phải cố gắng có càng nhiều thời gian trong thị trường càng tốt.

Bạn vẫn nghe rằng công việc này có 1 tỉ lệ người thất bại lên đến 90%, bạn nghĩ hầu hết các nhà giao dịch có được sự kiên nhẫn và kỷ luật không? Câu trả lời là không (và dù rằng ai cũng biết phải kiên nhẫn, phải kỷ luật nhưng để có được 2 điều này là thật sự khó). Do đó, bạn cần phải kiên nhẫn và kỷ luật hơn, bạn cần giao dịch ít đi, thật chú trọng vào chất lượng chứ không phải số lượng và tạo ra nhiều thời gian dành cho việc không giao dịch hơn, ít thời gian trong thị trường đi.

10% những nhà giao dịch thành công với công việc này giống bạn ở 1 điểm, đó là họ cũng chỉ có 24 giờ 1 ngày. Tuy nhiên, họ ĐÃ học – hiểu được rằng việc bỏ qua những cơ hội có xác suất chiến thắng thấp và thành thạo phương pháp giao dịch giúp họ biết khi nào nên giao dịch – khi nào không, họ đang sử dụng thời gian tạo ra lợi thế cho họ trên thị trường.

Những người giao dịch nhiều (day traders) và những người giao dịch chọn lọc (swing traders)

02 nhóm này có cách nghĩ và quan điểm khác nhau đáng kể. Những người giao dịch liên tục luôn “ganh đua” quyết liệt với thời gian bởi họ cảm thấy luôn bị thúc ép phải có mặt trong thị trường mọi nơi mọi lúc, nhiều nhất có thể. Họ giao dịch nhiều, có nhiều lệnh thua (và tất nhiên cả lệnh thắng), họ không phải là người kỹ tính trong việc lựa chọn những cơ hội trên thị trường, họ không dành nhiều thời gian cho việc này, trái ngược với hội những người giao dịch ít.

Họ dần trở thành những con nghiện thật sự trong giao dịch ngoại hối, họ trở nên hoảng loạn và chán nản khi dành quá nhiều thời gian cho thị trường, luôn trong trạng thái căng thẳng mà kết quả giao dịch lại rất tệ. Thật khó để kiên nhẫn chờ đợi một cơ hội thật sự tốt khi bạn cứ để mình ngụp lặn trong những con sóng dập dình của thị trường, chúng ta rất dễ bị “cuốn” và đó cũng là điều những người môi giới, những sàn giao dịch forex, những tay cá mập trên thị trường ngoại hối mong muốn.

Nếu bạn còn hoài nghi, hãy tự hỏi bản thân mình rằng: liệu những cơ hội thật sự tốt để chúng ta (có thể) kiếm ra tiền trên thị trường này, có xuất hiện hằng giờ, hay thậm chí hằng ngày được không? Chắc chắn không bao giờ nhiều đến vậy đâu bạn tôi ơi. Hãy tìm và học thành thạo một phương pháp giao dịch ngoại hối hiệu quả và phù hợp với bạn, kiên trì với nó, bạn sẽ biết khi nào cơ hội tốt đến và khi nào thì không, đó là con đường để bạn trở thành một nhà giao dịch tài giỏi và tách bạn ra ngoài đám đông của những người vật lộn trong thất bại.

Những người giao dịch có chọn lọc biết rằng : họ càng giao dịch nhiều bao nhiêu thì họ càng đặt đồng tiền trong thế rủi ro nhiều bấy nhiêu. Họ hiểu mục tiêu đầu tiên cần làm là tối thiểu hết mức có thể sự rủi ro, kế đến mục tiêu thứ hai mới là cố gắng tối đa hóa lợi nhuận. Còn đám đông thì sao? Đám đông luôn nghĩ đến điều thứ hai trước, làm sao để kiếm được càng nhiều tiền mà lại càng nhanh thì càng tốt, rủi ro để sau.

Những forex traders thành công về cơ bản là những người “phòng thủ” cực kỳ tốt và kỷ luật. Nếu bạn quản lý rủi ro thật tốt với tài khoản giao dịch của mình, sử dụng thời gian như một lợi thế để chờ đợi những cơ hội có xác suất chiến thắng cao, lợi nhuận sẽ bắt đầu được gia tăng bền vững trong tài khoản của bạn. Chắc chắn.

Đừng đánh giá thấp ý nghĩa của thời gian với sự thành công trong giao dịch của bạn

Bạn đừng nghĩ rằng mình có thể hay cố gắng tránh được việc có những lệnh thua lỗ, chúng ta luôn có 1 tỉ lệ không hề nhỏ những lệnh thua, nhưng nên nhớ lệnh thua ở đây là đối với những cơ hội tốt có xác suất chiến thắng cao, và nếu ta mất tiền ở những cơ hội thật sự tốt này, đó chính là chi phí phải có trong ngành kinh doanh Forex mà chúng ta theo đuổi.

Những traders giao dịch chọn lọc, những bậc thầy thành công trong lĩnh vực giao dịch ngoại hối cũng luôn có những lệnh thua, thậm chí có thể lên đến tỉ lệ 50%. Có 2 dạng của lệnh thua lỗ, một là những thứ chúng ta không thể tránh được giống tôi nói ở trên và vui vẻ chấp nhận nó, dạng thứ hai là dạng ta có thể tránh được, bằng cách không dành nhiều thời gian ở “trong” thị trường hơn thời gian ngồi “rình”, không hấp tấp nôn nóng giao dịch những cơ hội không rõ ràng, chỉ bỏ tiền vào rủi ro khi cơ hội tốt đến và không tác động vào lệnh một khi nó đã vào thị trường.

Hãy sử dụng thời gian của mình một cách thông minh và chính xác, hãy ở ngoài thị trường nhiều hơn ở trong, thật kiên nhẫn và bình tĩnh chờ đợi, đừng để lòng tham và niềm hi vọng kiểm soát tâm trí rồi đến cái tay click chuột của bạn. Cơ hội thật sự tốt để kiếm ra tiền không nhiều đến thế đâu, không thể ngày nào thị trường ngoại hối cũng cho ta cơ hội, bạn không làm mất tiền trong tài khoản forex cũng chính là bạn đang kiếm được tiền từ thị trường forex rồi đấy.

Nguồn: Nhatkyforex

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Có 1 con thú đang rúc trong bụi rậm và nó cựa quạy làm cho bụi rậm rung lên. Chắc là thú to rồi ! Người thợ săn bóp cò xả hết cả băng đạn vào bụi rậm đến khi nó xơ xác và ko còn động tĩnh gì nữa. Lúc này anh ta mới chạy đến chỗ mục tiêu mà mình vừa xả đạn thì thật đáng buồn làm sao khi mà trước mắt anh chỉ là 1 con gà rừng đã banh xác bởi những viên đạn.
Các đó không xa , 1 người thợ săn khác rất kinh nghiệm. Anh ta ngồi yên rình mò và quan sát trong tư thế sẵn sàng bóp cò khi thấy con thú trong bụi rậm nhảy ra. Sau 1 khoảng thời gian kiên nhẫn chờ đợi khá lâu thì cuối cùng con thú cũng chui đầu ra khỏi bụi rậm. Ôi ! 1 con gấu. Anh ta lấy bình tĩnh và ngắm mục tiêu. Bòm , bòm , chỉ cần 2 phát đạn và con gấu đã nằm chết thẳng cẳng. Vậy là chẳng cần mua thêm đạn thì ngày hôm sau anh ta vẫn có thể tiếp tục đi săn.
CHÚC CÁC ACE TRADER SĂN ĐƯỢC NHIỀU THÚ LỚN MÀ KHÔNG PHẢI TỐN NHIỀU ĐẠN TRONG CÁI KHU RỪNG FOREX MUÔN TRÙNG CÁM DỖ NÀY.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 689 Xem / 35 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 18 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 5 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên