Tài khoản thu lợi nhuận quá cao, liệu có bất ổn?

Tiếp tục phát huy bạn ơi, còn nếu cảm thấy pp giao dịch của mình có vấn đề thì chỉ tới lúc củi thành than rồi mới tự phát hiện ra được, còn nghe người khác thì cái tôi của bản thân sẽ không chấp nhận đâu.
Cá nhân mình khuyên bạn nên suy nghĩ lại về vấn đề đặt SL, hạn chế các kiểu hạn chế rủi ro này nọ. Trader là 1 nghiệp lâu dài, trước sau gì thì bạn cũng quay về chính đạo thôi....

Thế thì e chưa đủ trình thật..:)
Nói đùa cho vui thôi,chứ bác làm gì thì làm tiền cứ về túi là được.Còn e scpaling hoài mỗi lệnh vài phút vào toàn khối lượng lớn chết vẫn chết.Đánh kiểu này quen rồi không bỏ được nó ngấm vào máu bác a đang chơi M1,M5 nhảy sang D1,W1 chắc e... Hi

không đặt SL, giống như đi trên dây mà k có bảo hiểm, dù có đi thành thạo vẫn có lúc ngã, 1 lần thiên nga đen là xong
Có câu nói của NASA về quản lý rủi ro rất hay:'' Một việc tồi tệ có xác suất xảy ra, dù rất nhỏ, thì chắc chắn nó sẽ xảy ra, mà lại xảy ra tại những thời điểm tồi tệ nhất''
Chia sẻ cùng mọi người. Không dám góp ý hay khuyên gì đâu ạ

Stoploss cũng không ăn thua với những trường hợp đó. Như ngày 15/1/2015 với đồng CHF, nó rơi cả ngàn pips ngay lúc ra tin, nếu có stoploss cũng đi.
Stoploss có nhươc điểm nữa là dễ bị săn, khi tài khoản bạn lớn và đặt sloploss ngắn, nhất là với các Pamm hoặc signal, nếu ai để ý sẽ thấy khi tài khoản đến vài trăm k hoặc triệu đô trở lên thì rất dễ bị săn stoploss.
Cách hay nhất là chia nhỏ vốn, chỉ để một phần trong tài khoản.
Đúng thế, ví dụ có 100k $ sẵn sàng chiến thì cũng chỉ nên để 5-6k trong tài khoản thôi. Bình thường tài khoản 100k dùng đòn bẩy 1:5 thì khi chia nhỏ thành tk 5k có thể dùng đòn bẩy 1:100

Ờ tiện có ông IC sp ở đây cho hỏi bên IC broker type liquidity là gì nhỉ. Spa hay Mpa thế.
Hôm nay cn hay sao hỏi sp ko thấy offline hết.

Nói đùa cho vui thôi,chứ bác làm gì thì làm tiền cứ về túi là được.Còn e scpaling hoài mỗi lệnh vài phút vào toàn khối lượng lớn chết vẫn chết.Đánh kiểu này quen rồi không bỏ được nó ngấm vào máu bác a đang chơi M1,M5 nhảy sang D1,W1 chắc e... Hi

Đúng thế. Quan trọng nhất vẫn là lợi nhuận trong dài hạn. Tuy nhiên có một số nhược điểm của phương pháp Scalping không thể phủ nhận như thế này:
- Người chơi phải thường xuyên theo dõi thị trường, dẫn đến tâm lý thường bị căng thẳng, dễ ảnh hưởng đến độ chính xác của giao dịch.
- Mất quá nhiều thời gian, đặc biệt là những người đã có gia đình, thường phải tập trung vào buổi tối, ảnh hưởng đến sức khỏe và đảo lôn sinh hoạt gia đình.
- Dễ bị nghiện vì giao dịch quá nhiều, lúc nào không có lệnh là không chịu được, cũng dễ dẫn đến thua lỗ.
- Giao dịch theo khung thời gian ngắn dễ không phán đoán đúng xu hướng chính của thị trường nên lãi thì ít mà thua thì lớn.
..vv.vv và vv.vv
Đại khái là dù có thắng hay thua thì em cũng không thích phương pháp này...:)

Đôi điều về SL.

Xem các bác chia sẻ về SL thấy mỗi bác có cái đúng của riêng mình. Trong thị trường này không có đúng, sai tuyệt đối, chỉ có cái nào là phù hợp nhất với mình thôi. Hiên tại em đồng ý với quan điểm đặt SL cho những rủi ro không thể lường tới như thiên tai, chiến tranh...vì khi đó thị trường sẽ biến động rất khủng khiếp. Còn lại theo em là có thể kiểm soát được. Tấc nhiên là phải có cách của riêng mình.

Em lấy ví dụ cụ thể với tài khoản của em. (đã được kiểm chứng thực tế có lợi nhuận ổn định trong gần 1 năm). Hiên em chỉ giao dịch Gold vì mình hiểu tương đối rõ quy luật của nó.

Với tài khoản 5000$ em chia ra 5 lệnh, mỗi lệnh có KL 0.1 lot. Tùy theo thời điểm thị trường sẽ đánh số lượng lệnh khác nhau. Khi thị trường rõ xu hướng nhất sẽ đánh 5 lệnh, khi thị trường vào vùng hỗ trợ hoặc kháng cự thì thì chỉ đánh 1 lệnh. Yêu cầu của phương pháp này là tâm lý phải ổn định, phải nắm rõ và cảm nhận rõ thời điểm nào là rõ xu hướng và thời điểm nào là rủi ro cao để đặt số lệnh cho phù hợp.

Các bác thử hình dung khi thị trường bất ổn nhất, khó đoán nhất nếu mình đặt 1 lệnh 0.1 lot thì điều gì sẽ xảy ra? Giả sử mình đoán sai và giá vàng nhảy 25$ thì mình sẽ mất 250$, tức 5% tài khoản. Nếu giá nhảy tới 50$ thì mình cũng chỉ mất có 10%. Trong quá trình giao dịch em thấy chỉ có thời điểm khoảng 3-4 năm trước mới có lúc vàng nhảy gần 100$/ ngày thôi. Mà vẫn là nằm trong khả năng tính toán. Còn bình thường thì chỉ khoảng 30-40$ đã là khiếp lắm rồi.

Nói vậy để thấy em chỉ cần SL cho những lúc bất thường nhất, không thể đoán được như động đất, chiến tranh.... Còn lại thì...chấp tất..:)

Một vài ý kiến chia sẻ và cảm nhận!

Chỉnh sửa lần cuối:
Stoploss cũng không ăn thua với những trường hợp đó. Như ngày 15/1/2015 với đồng CHF, nó rơi cả ngàn pips ngay lúc ra tin, nếu có stoploss cũng đi.
Stoploss có nhươc điểm nữa là dễ bị săn, khi tài khoản bạn lớn và đặt sloploss ngắn, nhất là với các Pamm hoặc signal, nếu ai để ý sẽ thấy khi tài khoản đến vài trăm k hoặc triệu đô trở lên thì rất dễ bị săn stoploss.
Cách hay nhất là chia nhỏ vốn, chỉ để một phần trong tài khoản.
Thế thì hỏng hết chương trình 100u lên thành triệu phú của các "Thánh lãi suất kép" à ??
:D:D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,047 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,379 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 146 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên