Tại sao 10.000 đô đầu tiên từ Trading luôn khó kiếm?

khapham1010

Active Member
639
4,965
Đọc tiêu đề, nhiều bạn có thể sẽ hỏi: sao không phải là 1 triệu đô hay 100.000 đô đầu tiên? Sao cho số tiền gì mà bé thế, Trading mà chỉ kiếm được bấy nhiêu thôi sao? Không phải vậy đâu, con số 10.000 đô là con số khá thực tế với mức khởi đầu của nhiều anh em Trader Việt. Và cũng con số đó là mức vừa đủ có thể chi trả cho cuộc sống sinh hoạt của anh em Trader. Khi đã đạt được mức này rồi, bạn không thể gọi mình là giàu có với nghề, nhưng bạn có thể tự xem mình có thể sống được với nghề, đạt đến đỉnh cao "trading for a living", còn giàu có hả... từ từ tính đã :confused:

Việc kiếm được 10.000 đô la thực ra là điều rất khó khăn để thực hiện. Đặc biệt nếu bạn khởi đầu với số vốn thấp và chỉ là Trader mới vào nghề, sẽ khó khăn gấp nhiều lần. Một khi bạn đã dấn thân vào thị trường đủ lâu, bạn sẽ thấy con số 10.000 như cột mốc đánh dấu sự thành công của bạn trong thị trường. Vì sao lại như vậy, mình sẽ giải thích ngay.

Bạn bắt đầu với số vốn bao nhiêu không quan trọng, khi đã kiếm được 10.000 đô đầu tiên nghĩa là bạn đã chứng tỏ mình có đủ kỹ năng

Dù khởi đầu chỉ với 1000 đô hay bạn đã có ngay 10.000 đô trong tài khoản, việc kiếm 10.000 đô tiếp theo sẽ chứng tỏ cho bạn 2 điều quan trọng:

Đầu tiên, nếu bạn đang có số vốn nhỏ và cố gắng đi lên để đạt được cột mốc 10.000 đô nghĩa là bạn là Trader có nhiều kỹ năng và kinh nghiệm giao dịch. Đạt được con số 10.000 đô không hề dễ. Thử dùng công thức lãi suất kép cỡ 5%/tháng, nếu bạn có khả năng kiếm lãi đều đặn và duy trì ở mức này thì sau 2 năm bạn đã có thể đạt gần đến mốc 10.000 đô.

tai-sao-10000-do-dau-tien-tu-Trading-luon-kho-kiem-traderviet.png

Chart từ ginifab.com

Trong vòng 2 năm mà bạn có thể duy trì được mức lãi suất như thế, bạn đã thuộc hàng top trong các Trader giỏi nhất thế giới. Và vì giai đoạn 10.000 đô này kéo dài đến tận 2 năm, bạn sẽ gặp rất nhiều thử thách về mặt thời gian cũng như ham muốn kiếm nhiều tiền, làm giàu nhanh. Nếu qua giai đoạn này, bạn đã có đủ kỹ năng để làm giàu với nghề. (Mốc 1 triệu đô sẽ không còn quá xa vời, nhưng mình nghĩ không nên đăng chart vì có lẽ bạn cũng tự tính được).

Còn với số vốn lớn là 10.000 đô, bạn sẽ kiếm được 10.000 đô nhanh hơn. Mặc dù thời gian đạt được mức lợi nhuận 10.000 sẽ ngắn nhưng bạn đã chứng tỏ được mình bắt đầu có khả năng quản lý với số tiền lớn. Bạn không hề bị số tiền làm ảnh hưởng đến tâm lý. Hãy tưởng tượng cảm giác bạn giao dịch với tài khoản 10.000 đô sẽ rất khó so với tâm lý giao dịch với số vốn nhỏ mà bạn biết bạn có thể chấp nhận để mất chúng.

Khó khăn lớn nhất là nỗi sợ về tâm lý... lời lỗ

Không chỉ có kỹ năng khiến cho Trader khó kiếm được lợi nhuận từ thị trường, khi bạn còn lo sợ việc thua lỗ trong Trading bạn sẽ còn bị tâm lý lời lỗ ảnh hưởng đến quá trình giao dịch. Tình trạng "chồng chéo" giữa tâm lý và kế hoạch giao dịch sẽ xảy ra thường xuyên, biểu hiện hay gặp nhất khi bạn thấy hồi hộp vì lệnh giao dịch đang có lời và bạn muốn chốt lệnh ngay, nhưng lỗ thì giữ lệnh lại quá lâu vì bạn không muốn mình thua.

Khi bắt đầu với tài khoản lớn để kiếm được số tiền lớn như 10.000 đô, bạn càng dễ gặp tình trạng này hơn nữa và nó khiến cho thành công của bạn trở nên rất xa xôi. Trong khi bắt đầu với tài khoản nhỏ như 1000 đô, bạn tuy ít bị ảnh hưởng bởi nỗi lo về tiền bạc nhưng lại e ngại thời gian hoàn vốn quá lâu khiến bạn nản chí và nghĩ đến việc từ bỏ giao dịch.

Bạn có bắt đầu thấy sự rối ren và phức tạp của việc này khi đọc đến đây? Đó chính là điều khiến cho Trading rất khó nếu bạn không biết cách kiểm soát tâm lý và xây dựng kỹ năng cần thiết khi giao dịch.

Để tìm hiểu cách giải quyết nỗi sợ về tâm lý... lời lỗ trong giao dịch, mời bạn đọc phần xem thêm với các bài viết của mình xoay quanh chủ đề này. Hy vọng bài viết sẽ giúp ích được bạn thu hẹp khoảng cách để đạt được cột mốc 10.000 đô đầu tiên.

Xem thêm

>> Bí quyết để có tâm lý giao dịch thành công: đừng nghĩ đến chuyện lời lỗ khi trade

>> Làm thế nào để đừng nghĩ đến lời lỗ khi trade? Chỉ cần thực hiện 10 mẹo sau đây (phần 1)

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
đừng nói là 10.000, ăn chỉ được vài chục $, mới thấy đó lại bốc hơi đó, chung quy vẫn quanh quẩn ở mức hòa vốn hoặc lỗ chút đỉnh... mặc dù tra đi xét lại, winrate vẫn ổn, pp quản lí cũng đề ra rồi, xem ra chỉ có việc thực hiện pp quản lí là có vấn đề...

Do kỹ năng chọn vợ thôi.

Nếu trader sinh ra nghèo khổ thì đó là lỗi của trader. Còn nếu trader phải trade nghèo khổ thì đó là lỗi của nhà vợ trader

Bạn bắt đầu với số vốn bao nhiêu không quan trọng, khi đã kiếm được 10.000 đô đầu tiên nghĩa là bạn đã chứng tỏ mình có đủ kỹ năng

Tôi thấy câu này có vđ, tôi thường kiếm được 10k mỗi năm nhưng số vốn của tôi ở vào 60-100k nên ít khi cảm thấy có áp lực. Tóm lại mỗi người có số vốn ban đầu khác nhau, nên đặt mục tiêu hợp lý theo % thì khách quan hơn. Có 1000 thì sau một năm thành 1100 là giỏi rồi. Đời còn dài, đánh ít và chắc là hay nhất :)

Tôi thấy câu này có vđ, tôi thường kiếm được 10k mỗi năm nhưng số vốn của tôi ở vào 60-100k nên ít khi cảm thấy có áp lực. Tóm lại mỗi người có số vốn ban đầu khác nhau, nên đặt mục tiêu hợp lý theo % thì khách quan hơn. Có 1000 thì sau một năm thành 1100 là giỏi rồi. Đời còn dài, đánh ít và chắc là hay nhất :)
1 năm tầm 20% là được - giữ đc 20% thì ko lâu nữa sẽ thành triệu phú hoặc cũng có thể tỷ phú :p

Chuẩn bác à. Phải gọi là gian nan nhất, sau này vẫn khó nhưng mà dù sao cũng đơn giản hơn cái phần đầu tiên đó.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên