Tại sao bạn không nên để Trader khác đánh giá lệnh giao dịch của bạn?

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,627
Quan điểm thường thấy khi bạn chia sẻ lệnh giao dịch trên các diễn đàn là nhờ anh em Trader đánh giá giúp lệnh giao dịch của bạn. Chẳng hạn, bạn vừa vào lệnh vì một lý do nào đó và muốn tìm ý kiến ủng hộ hay phản bác cho quan điểm giao dịch của mình. Nhiều anh em Trader nghĩ việc này cần thiết nhưng theo mình lại là điều không nên.

tai-sao-ban-khong-nen-de-trader-khac-danh-gia-lenh-giao-dich-cua-ban-traderviet.png

Bởi vì bất kỳ lời khuyên nào mà bạn nhận được từ người khác rất có thể sẽ tác động tiêu cực đến cách mà bạn giao dịch hơn là giúp cho nó phát triển tốt hơn. Đặc biệt nếu như bạn là một Trader giao dịch theo kiểu tùy ý, cách mà bạn giao dịch không có một điều kiện cụ thể như các Trader giao dịch có một chuỗi những điều kiện có sẵn (mechanical trading system) thì khả năng là cùng một chart nhưng sẽ có rất nhiều góc nhìn khác nhau về thị trường. Sự khác biệt này có thể do nhiều yếu tố như: cách xác định xu hướng khác nhau, cách nhận định khác nhau về độ mạnh yếu của thị trường...

Mỗi Trader bản chất đều độc nhất vô nhị do chính kinh nghiệm và mức độ cảm quan thị trường của từng Trader.

Có thể cùng một thị trường mà mình thích giao dịch nhưng bạn lại thấy nó không phù hợp với bạn. Có những người thích giao dịch ngược xu hướng nhưng với những người khác giao dịch theo xu hướng lại an toàn hơn. Hoặc những lúc bạn cần chờ thêm yếu tố hỗ trợ cho điểm vào lệnh nhưng mình thì không, mình không thích chờ giá xác nhận và muốn vào lệnh sớm hơn một chút...

tai-sao-ban-khong-nen-de-trader-khac-danh-gia-lenh-giao-dich-cua-ban-traderviet-1.png

Một lý do khác nữa khi bạn nhờ người khác đánh giá lệnh giao dịch của mình, thông thường không phải vì bạn muốn cải thiện cách giao dịch của bản thân mà đa số là vì bạn muốn bạn được đúng! Rất tiếc là thị trường không chỉ có một cách duy nhất cho phép bạn kiếm lời và giải quyết được một lệnh giao dịch không chắc chắn giúp bạn sẽ thắng được lệnh giao dịch tiếp theo. Sai lầm lớn nhất là Trader thường quan trọng quá mức một lệnh giao dịch hơn là quá trình mà bạn trade. Thử tưởng tượng bạn trade 20 lệnh liên tục, 50 lệnh liên tục rồi xem lại quá trình bạn giao dịch như thế nào, có thể câu chuyện sẽ rất khác.

Ý kiến này được mình tham khảo từ một bài viết của Lance Beggs trên blog của tác giả. Bạn có thể xem bài viết gốc bằng cách bấm vào link cuối bài. Các bạn thảo luận thử xem nên đánh giá lệnh giao dịch như thế nào thì tốt hơn nhé.

Xem thêm

>> Thấu hiểu hành vi giá bằng cách sử dụng nến đầu phiên giao dịch - The Opening Range

>> Nếu thị trường di chuyển, nó sẽ cần có mục tiêu để hướng đến

Tham khảo YTC

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 478 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 577 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,750 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 80 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên