Tại sao giao dịch kỷ luật là chìa khóa cho lợi nhuận bền vững

vominhlam

Active Member
97
125
TẠI SAO KỶ LUẬT GIAO DỊCH LÀ CHÌA KHOÁ CHO LỢI NHUẬN BỀN VỮNG​

Có gì sai không khi bạn đi chệch khỏi kế hoạch giao dịch của mình mà vẫn kiếm được lợi nhuận?

Kể cả khi bạn có những lệnh giao dịch thắng, bạn vẫn có thể đang mắc sai lầm. Hãy suy nghĩ về câu nói này của tôi nhé!

Khi bạn thực hiện 1 lệnh thắng, nhưng không theo cách nó đáng ra-phải-là .... Nghĩa là bạn đang giao dịch mà không tuân thủ kế hoạch giao dịch của bạn. Điều này có thể mang lại niềm vui cho bạn trong thời gian đầu, nhưng khi giao dịch mà không tuân thủ kế hoạch. Đó là những lệnh bất chợt xuất hiện, dựa vào cảm tính là phần nhiều. Nó sẽ ảnh hưởng xấu đến hiệu quả từ việc duy trì kỷ luật giao dịch của bạn trong dài hạn.

Giao dịch là một cuộc đua marathon, không phải là chạy nước rút!

Khi bạn bắt đầu có những giao dịch không tuân thủ kế hoạch giao dịch của bạn, bạn trở nên phấn khích khi bắt đầu có những lệnh thắng mà chẳng cần chờ đợi vất vả. Và lúc đấy bạn nghĩ rằng, việc từ bỏ kế hoạch giao dịch mà vẫn trở thành Pro Trader thì không phải là vấn đề quá lớn.

Và dần dần, khi mà việc từ bỏ kế hoạch của bạn đã trở thành thói quen. ( thường thì thói quen xấu sẽ hình thành nhanh hơn thói quen tốt rất nhiều ) thì sau này bạn khó có thể tuân thủ lại kế hoạch của mình. Tôi có một người bạn, là 1 tay giao dịch rất giỏi. Nhưng từ chính những sai lầm của bản thân trong 1 giai đoạn giao dịch. Việc từ bỏ những thói quen tốt đã ảnh hưởng rất nhiều đến anh ta. Sau cùng, cũng với những kiến thức ấy, nhưng lại là 1 phong cách trading khác, đã khiến anh ta thất bại nặng nề. Cũng chỉ để cho bạn thấy rằng, cho dù có kiến thức tốt nhưng bạn lại không có 1 kế hoạch kinh doanh tốt, thì việc quá tự tin vào kiến thức của bản thân nhưng lại không tôn trọng thị trường bằng tính kỷ luật, thì cuối cùng bạn cũng sẽ thất bại mà thôi.

Tất nhiên, con người bạn sẽ có khuynh hướng nghĩ khác. Đó là khi bạn thắng được 1 lần, vậy tại sao lại không thắng được lần nữa. Hoàn toàn có thể. Bạn nghĩ bạn sẽ có cơ hội. Nhưng thực tế là, kết quả tích cực của việc giao dịch vô kỷ luật thường là ngắn hạn, và việc thiếu kỷ luật cuối cùng sẽ tạo ra những thua lỗ trong dài hạn.

Có một cách đó là , bạn phải phân biệt được.... Thắng lợi nằm trong kế hoạch và thắng lợi dựa trên cảm xúc. Khi phát hiện mình làm sai, bạn hãy cố gắng dừng ngay lại. Vì bạn đã biết trước kết quả khi tiếp tục thực hiện nó. Nếu chưa, bạn có thể thử 1 lần cho biết!

Một chiến thắng nằm trong kế hoạch là khi bạn tạo ra 1 kế hoạch giao dịch chi tiết và sau đó, chiến thắng đến khi bạn tuân thủ kế hoạch của mình. Một chiến thắng được tạo ra dựa trên sự kỷ luật, trách nhiệm với công việc giao dịch của bạn.

Một chiến thắng dựa trên cảm xúc xảy ra khi bạn lập kế hoạch nhưng lại không tuân theo nó hoặc cũng có thể là không có kế hoạch nào cả. Bạn có thể có được lợi nhuận, nhưng nó không kéo dài lâu đâu.

Việc duy trì kỷ luật là rất quan trọng để giao dịch nhất quán và có lợi nhuận.

Vậy một cách sẽ giúp bạn hạn chế những sai lầm. Đó là hiểu bản thân. Khi đã hiểu bản thân, những điểm mạnh, điểm yếu của mình rồi cũng là lúc bạn sẽ suy nghĩ về 1 phong cách giao dịch phù hợp với bản thân. Tất cả ghóp phần nên một phong cách giao dịch hiệu quả nhất có thể.

Vậy làm thế nào để tìm một phong cách giao dịch phù hợp với tính cách của bạn ?

Bước đầu tiên trong việc xây dựng một kế hoạch giao dịch là bạn phải có một cái nhìn toàn diện về bản thân bạn. Để có cái nhìn ấy thì bạn phải tự mình suy nghĩ, vì chỉ có bạn mới hiểu bản thân mình.

Việc tự tìm hiểu bản thân như vậy sẽ giúp bạn biết được các yếu tố trong kế hoạch giao dịch của bạn. Vì không ai khác mà chính bạn là người thực hiện nó

Bạn là Trader vì vậy bạn sẽ tự mình xác định phương pháp nào phù hợp với bạn.

Chiến lược giao dịch, hệ thống và phương pháp không phù hợp với bản thân, tính cách của bạn sẽ hạn chế khả năng thành công của bạn

Đa số Traders nhảy vào 1 lệnh thẹo nhiều cách khác nhau, họ không chọn cho mình 1 phương pháp/setup nhất quán trong quá trình giao dịch. Vì họ chưa tìm được thứ phù hợp với bản thân họ. Thứ duy nhất mà họ cần để bước tiếp trên con đường đi tìm đến lợi nhuận bền vững.

Trước khi bạn click chuột vào nút Mua hoặc Bán trên thị trường. Sẽ có một số câu hỏi đợi bạn trả lời. Bạn nên làm gì để hình thành một kế hoạch giao dịch tốt hơn ? Khi bắt đầu trả lời những câu hỏi mà bản thân đặt ra, sẽ giúp bạn đảm bảo bạn tuân thủ kế hoạch và phát triển bản thân mỗi ngày. Qua đó, bạn sẽ hiểu mình hơn.

Nếu đôi khi bạn làm theo kế hoạch và từ bỏ nó vào những thời điểm khác, bạn sẽ bỏ qua các xác suất, và rất có thể bạn sẽ mất một kết quả chung. Mà chăm chăm vào những kết quả riêng lẽ. Điều này sẽ làm bạn đánh giá sai quá trình rèn luyện của bản thân.

Hành trình từ giao dịch kỷ luật đến lợi nhuận.

Đừng để những chiến thắng vô nghĩa cản trở khả năng duy trì kỷ luật của bạn.

Thực hiện theo kế hoạch giao dịch của riêng bạn và phải có niềm tin trong suy nghĩ rằng nếu bạn làm theo kế hoạch của mình, bạn sẽ có nhiều lợi nhuận hơn về lâu dài.

Thời gian qua chúng ta đã giải thích được tầm quan trọng của một kế hoạch giao dịch (bạn có thể liệt kê lại và bắt đầu với nó ?), Đã đến lúc bạn tìm hiểu những gì nên có trong một kế hoạch giao dịch tốt.

Chúc các bạn thành công!

Retail Traders

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
coong thuc thanh cong cua forex ddaay : vô kèo là di tiền ...xuống liền dứt khoát .thoát ngay khi play sai ..end game

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 668 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên