Tại sao giao dịch trên khung thời gian lớn lại an toàn cho tài khoản của bạn?

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,131
29,795
Chọn lựa khung thời gian giao dịch phụ thuộc nhiều vào đặc điểm cá nhân. Đối với những Trader có tính cách trầm tĩnh họ thường chọn giao dịch khung lớn, giữ lệnh trong thời gian dài hơn. Còn đối với những Trader có nồng độ andrenalin trong máu cao :D thường thích các khung nhỏ, vào ra một cách nhanh chóng. Cho dù bạn thuộc tuýp số 2, những lý do sau có thể làm bạn suy nghĩ lại.

Lưu ý rằng bài viết ý muốn đề cập đến khung thời gian mà bạn chọn để đặt lệnh, không tính những khung mà bạn muốn kết hợp (phân tích đa khung thời gian). Bài viết đưa ra những lợi điểm của khung thời gian lớn hơn, nhưng nếu anh em nào đang kiếm xèng đều đặn với khung thời gian nhỏ thì cứ tự nhiên bỏ qua bài viết này, vì mục đích cuối của việc trading chỉ là kiếm xèng.

Những lợi điểm khi giao dịch khung thời gian dài

1. Bạn tránh được over-trading (giao dịch quá nhiều)

Giao dịch ngắn hạn nghĩa là bạn vào ra thị trường một cách chóng vánh, vì thế bạn có thể có hàng tá lệnh chỉ trong một khoảng thời gian ngắn. Một số Trader có tính kỷ luật cao thường đặt mình vào gian phòng tách biệt để giao dịch với những khoảng thời gian định sẵn nhằm tránh việc over-trade, nhưng tiếc là đa phần đều không làm được như vậy.

tai-sao-giao-dich-tren-khung-thoi-gian-lon-lai-an-toan-cho-tai-khoan-cua-ban-traderviet1.png

[Giao dịch ngắn hạn rất dễ dẫn đến overtrade]

Đối với những Trader không có tính kỷ luật cao thì giao dịch khung thời gian ngắn thường là một thảm họa vì dù thắng hay thua đều dẫn họ đến over-trade. Khi thắng, lòng ham muốn làm giàu nhanh chóng nổi lên và họ tiếp tục lao vào thị trường; còn khi thua, tâm lý muốn “trả thù” lại kéo họ vào thị trường nhanh hơn nữa.

Vì vậy giao dịch khung thời gian dài có thể là một phương thuốc cho những Trader hay bị over-trade.

2. Ít bị tín hiệu nhiễu

Khi giao dịch ngắn hạn, Trader rất dễ bị dẫn dắt bởi những tín hiệu lẻ tẻ không có giá trị do phải theo dõi chart liên tục. Ví dụ bạn có thể thấy những pinbar, doji, hay sự giao cắt các đường MA trên khung M5 nhiều như thế nào trong một ngày, nhưng nếu ở trên khung H1 hay H4 bạn phải chờ đợi mòn mỏi ra sao.

Thêm một điều bất lợi khi giao dịch khung thời gian thấp đó là xác suất thị trường bị làm giá bởi các big boy cao hơn nhiều. Khi những big boy này đặt những khối lượng đủ lớn có thể sẽ tạo ra một tín hiệu giả trên thị trường, điều này hầu như không thể xảy ra ở những khung thời gian lớn.

tai-sao-giao-dich-tren-khung-thoi-gian-lon-lai-an-toan-cho-tai-khoan-cua-ban-traderviet2.png

[Giao dịch ở khung lớn thường ít căng thẳng hơn]

3. Tránh được sự càn quét

Đây là một lý do nữa khiến bạn nên cân nhắc giao dịch tại khung thời gian lớn. Giao dịch trên khung nhỏ buộc bạn phải đặt khối lượng lớn hơn để đảm bảo mức lợi nhuận kỳ vọng, kéo theo việc bạn phải đặt mức dừng lỗ nhỏ để bảo vệ tài khoản, hệ quả của việc này là stop-loss mà bạn đặt có xác suất bị quét nhiều hơn so với giao dịch ở khung lớn khi giá biến động.

tai-sao-giao-dich-tren-khung-thoi-gian-lon-lai-an-toan-cho-tai-khoan-cua-ban-traderviet3.png

[Sẽ an toàn hơn khi giao dịch ở khung lớn nếu gặp biến động nhanh]

Ví dụ khi có một đợt sập giá khoảng 30 – 40 píp rồi sau đó lại hồi về mức cũ trong một vài phút, nếu bạn giao dịch tại khung nhỏ ở thời điểm này thì lệnh bạn đang mở rất có khả năng bị đóng do dính stop-loss, nhưng nếu giao dịch tại khung lớn (H4, D1 chẳng hạn) thì bạn chẳng phải lo vì cú sập đã đi qua và lệnh của bạn vẫn đứng vững.

Như đã nói ở phần đầu, bài viết đưa ra những lợi điểm của việc giao dịch khung dài hạn, hy vọng nó sẽ cung cấp những thông tin bổ ích cho anh em nào đang còn lưỡng lự việc chọn lựa khung thời gian. Bạn nào còn thấy được lợi thế khác thì cùng chia sẻ cho anh em khác nhé.

Safe trading!
Theo Forexcrunch
>> Vì sao trader cần hiểu về giao dịch đa khung thời gian?

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:
Đồng ý kiến. Các ngưỡng cản và hỗ trợ của khung thời gian dài cũng làm cơ sở vào lệnh tốt hơn.

Có bác nào giao dịch khung Monthly ko? Đặt 1 lệnh xong 9 tháng 10 ngày sau mới take profit :D

thêm 1 nguyên tắc nữa mà sự phụ mình dạy đó là vào lệnh ở khung thời gian nào thì ra lệnh khung thời gian đó, vào lệnh khung nào thì đặt stoploss khung đó. Và quan trọng nhất là đánh đồng pha. Daily báo lên nhưng H4 H4 báo xuống thì phải chờ cho đến khu khung nhỏ báo lên thì lúc đó mới ok vào lệnh

các bác cho em hỏi v nếu trade khung lớn thì phí giữ lệnh qua đêm thành khổng lồ hả các bác?

thêm 1 nguyên tắc nữa mà sự phụ mình dạy đó là vào lệnh ở khung thời gian nào thì ra lệnh khung thời gian đó, vào lệnh khung nào thì đặt stoploss khung đó. Và quan trọng nhất là đánh đồng pha. Daily báo lên nhưng H4 H4 báo xuống thì phải chờ cho đến khu khung nhỏ báo lên thì lúc đó mới ok vào lệnh
có nghĩa là mình đánh swing day đúng dkg bạn ,khi d1,h4 ,h1 đồng pha thì mình mới vào lệnh đúng kg bạn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,497 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 871 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 269 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 393 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 140 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,758 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên