Tại sao không nên so sánh bản thân với những trader khác?

Thống

Active Member
1,920
8,374
Thường thì, mỗi chú ngựa đều được trang bị miếng da che mắt, để giữ cho chú ngựa tập trung về phía trước không ngó bên này nghía bên nọ.

Là trader, tui để ý thấy, nếu cứ so sánh bản thân với những trader khác thì "tự nhiên" hiệu quả trading bị giảm. Đơn giản bởi vì tui không tập trung vào quá trình trading của mình.

Việc tự so sánh bản thân với trader khác sẽ khiến bạn mất niềm tin vào chính bạn. Bạn sẽ cảm thấy mình thua thiệt người khác bởi vì họ làm được những điều mình chưa thể như thắng liên tục, có được hiệu suất trade vô cùng ấn tượng dù chiến lược của họ không khác gì mình. Cứ mải mê quan sát và theo dõi quá trình trading của họ nghĩa là bạn đã bỏ lỡ quá trình trading của bản thân.

Tại sao không nên so sánh bản thân với những trader khác.jpg

Đừng bao giờ so sánh bạn với những trader khác. Hãy tập trung vào cuộc chơi trading của riêng bạn.

Bạn hoàn toàn có thể tự trau dồi kỹ năng trading. Những gì trader khác làm không có nghĩa bạn phải làm. Bạn nên tìm một phương pháp trading cho riêng bạn, phương pháp phù hợp với tính cách và kỹ năng trading của bạn. Hãy nhớ rằng so sánh chỉ khiến bạn thất vọng và lệch khỏi quỹ đạo trading mà thôi.

Những trader thành công luôn tập trung về phía bên trong của họ, họ trade với tất đam mê, máu lửa, nhiệt huyết. Họ đạt được những thành quả tuyệt vời với cách riêng của họ. Họ không quan tâm người khác nghĩ gì về mình, và cũng không bận tâm đến kết quả trading của người khác.

Hãy tập trung vào tư duy bên trong bạn, thay vì những thứ ồn ào bên ngoài xung quanh bạn.

Tất cả những so sánh với người khác chỉ khiến bạn trở nên đố kỵ và ghen tỵ, bạn sẽ thấy mình thua kém người khác "Tại sao ổng có thể làm được, mà tui thì lại không?" "Sao ổng mới trade mà đã có lời còn tui trade hoài mà lỗ cứ lỗ?"

Để duy trì động lực, hãy nhìn vào sự trưởng thành của chính bạn thông qua quá trình trading, chứ không phải dòm ngó người khác.

Bạn có thể thấy những kết quả hào nhoáng của họ, nhưng bạn không thể thấy được sự hi sinh của họ, những thua lỗ và thất bại. Nên việc so sánh chỉ đơn giản là vô ích. Hãy tự bước trên chính con đường của mình.

Happy Trading

Tham khảo: Babypips
Xem thêm:

>> Nếu bạn vẫn còn tin vào sự tồn tại của chén thánh thì bài viết này sẽ khiến bạn thất vọng

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Mỗi người nên tìm ra 1 pp thì hay hơn, nhìu khi mình thấy sao mà người ta ngày nào cug có việc để làm như buy buy sell sell chẳng hạn, nhìn lại system của mình thì chán ngắt chả có tín hiệu j , rồi lại sa vào ma trận fx.

Cảm ơn bác @Thống vì những loạt bài viết về tâm lý, kỷ luật ...
"mưa dầm thấm lâu"

vẫn những lý thuyết đó nhưng, cứ phải đọc nhiều.luyện nhiều ...

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 130 Xem / 15 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 10 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 220 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,281 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 399 Xem / 24 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,932 Xem / 15 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên