Tại sao một thái độ chiến thắng lại là điều tệ hại nhất trong trading?

captainfx

Editor
Trial mod
2,039
13,221
Trong số vô số lời khuyên trading khủng khiếp, không có gì tệ hơn ý tưởng rằng bạn cần phải có một "thái độ chiến thắng" để trở thành một trader thành công.

Giao dịch thành công là chú tâm tất cả vào thua lỗ, và "tư duy thành công" chỉ là về thái độ xấu nhất bạn có thể thừa nhận bởi vì đó là điều xa rời thực tế nhất.

Hiện thực này đã tác động mạnh đến tôi ngày hôm qua khi tôi đang đi bộ qua Central Park (Công viên trung tâm - New York - Mỹ), đồng thời lắng nghe buổi phỏng vấn vô giá của Aaron Fifield với một trader tên là Ben, người có nickname là @BLB_Capital

Ben là một trader mới và không chuyên trong trading, khác xa những những tay trader chuyên nghiệp, trader thuật toán định lượng, trader có bằng MBA đã chiếm ưu thế trong thời đại ngày hôm nay.

Nhưng đó chính là điểm khiến bài phỏng vấn này thực sự đã làm cho tôi vui lên.

Aaron: Một số thách thức mà bạn phải vượt qua?

Ben: Sự e ngại khi mất ... Sự thực rằng bạn sẽ mất một tỷ lệ phần trăm đáng kể trong ngày giao dịch là khá đáng sợ đối với hầu hết mọi người.

Chính xác !

Có bao nhiêu chuyên gia kinh nghiệm từng nói với bạn rằng bạn sẽ dành một phần lớn ngày giao dịch của bạn, đôi khi là cả ngày, trong thua lỗ?

Sự sợ hãi thua lỗ là yếu tố chính yếu đằng sau mọi hành vi trading tồi tệ . Nó nằm đằng sau ý tưởng giao dịch không có mức dừng lỗ . Nó nằm là đằng sau ý tưởng của việc nhồi lệnh lớn kiểu martingale theo cách của bạn để thoát ra các lệnh thua lỗ. Nó thậm chí còn đằng sau ý tưởng đầu tư chỉ số chứng khoán, bởi vì đầu tư chỉ số thường tạo nên hi vọng là nếu bạn nắm giữ lệnh đủ lâu, thị trường luôn sẽ tăng lên trở lại và bạn sẽ kiếm được tiền?

Tôi biết rằng tôi đang có vẻ mỉa mai quá mức việc đầu tư chỉ số chứng khoán, nhưng sự thật đơn giản là chúng ta đã có một thị trường tăng giá kéo dài 40 năm và hoàn toàn không có gì đảm bảo rằng xu hướng này sẽ kéo dài vô hạn. Thực tế, hãy tin rằng nó không tăng mãi đâu. Bạn thậm chí không phải sử dụng Nikkei (chỉ số chứng khoán Nhật) đã nằm dưới ngưỡng trong gần 50 năm, để xem những gì tôi nói trên là có ý nghĩa. Tôi đã đăng biểu đồ này trước đây và hôm nay tôi vừa nhắc lại. Dưới đây là bốn giai đoạn khác nhau trong thế kỷ 20, khi mà những khoản đầu tư 10 đến 25 năm mang lại cho bạn sự thua lỗ hoặc lợi nhuận tồi tệ

Vì vậy hãy giữ nguyên khoản đầu tư trong quỹ lương hưu 401-k của bạn

Nhưng hãy quay về Ben

"Nó cũng làm tôi sợ lúc đầu," anh ấy nói "Nhưng rồi tôi nhận ra đó là một phần của công việc . Nó giống như học phí".

Hoặc giống như chi phí bán hàng . Đôi khi bạn giống như một gã đang điều hành một cửa hàng kem và rồi cúp điệnvà tất cả các sản phẩm của bạn tan chảy. Liệu bạn đổ lỗi cho người bán buôn kem cho bạn hay bạn đổ lỗi cho đối thủ cạnh tranh của bạn? Tất nhiên, bạn không làm vậy. Mọi thứ xảy ra, thị trường thay đổi trong nháy mắt và các cách làm việc thành công đã hoạt động trong mười ngày liền đột ngột không thành công nữa trong tất cả mọi lần tiếp theo.

Đây là lúc mà việc cảm thấy thoải mái khi thua cuộc là điều rất quan trọng. Nếu bạn biết là bạn sẽ có thua lỗ, nếu bạn KỲ VỌNG rằng bạn sẽ thua lỗ, bạn sẽ ít ngạc nhiên hơn, bạn sẽ KHÔNG bị tổn thương, bạn sẽ ít bị ảnh hưởng bởi tình huống . Bạn sẽ giao dịch đúng khối lượng. Bạn sẽ tôn trọng điểm dừng lỗ của mình . Bạn sẽ giữ được vốn để có thể trở lại trading ngày khác. Điều quan trọng nhất là bạn sẽ không thay đổi phản ứng của mình trước dấu hiệu khó khăn đầu tiên. Tôi không nói rằng bạn KHÔNG nên CẢI THIỆN vấn đề đó nếu bạn nhìn thấy những thứ thị trường mà có thể giúp làm sắc thêm cách trading của bạn, nhưng cách quá thường xuyên những đau đớn của thua lỗ làm cho chúng ta từ bỏ hoàn toàn việc giao dịch - và đó là một dấu hiệu chắc chắn của tai họa. Không có cách giao dịch mà không có đau đớn. Không có cách giao dịch mà không gặp khó khăn. Nếu bạn không muốn gặp sóng gió khi giao dịch, hãy đưa tiền của bạn vào trái phiếu chính phủ và thu 1% mỗi năm.

Nhưng nếu muốn đạt được nhiều hơn, nếu bạn muốn tự kiểm soát vốn của mình, thì hãy thoải mái với việc thua lỗ. Đây là kỹ năng quan trọng nhất trong trading.

Bài viết của Boris Schlossberg trên trang Bkforex

>> Hãy trade như đại tướng Patton

>> Những lỗi thường thấy ở một Trader còn non và xanh
Theo Bkforex

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 0 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 111 Xem / 5 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,344 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 244 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,095 Xem / 41 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên