Tại sao muốn giao dịch thành công bạn phải đa dạng hóa nguồn thu nhập?

Trịnh Anh

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
199
1,941
Nếu bạn là người đã từng chọn cách từ bỏ công việc hiện tại mà nhảy sang trading toàn thời gian chắc chắn đã trải nghiệm cảm giác bị áp lực tài chính đè nặng khi giao dịch, và tất nhiên điều này hoàn toàn không có lợi cho hiệu suất giao dịch của chúng ta.

Áp lực phải thắng sẽ dẫn trader đến những quyết định mang tính chủ quan và đầy cảm xúc. Trong bài viết này chúng ta sẽ bàn luận về việc tại sao tôi nói, muốn giao dịch thành công cần đa dạng nguồn thu nhập.

Lý do mà chúng ta giao dịch

Có người muốn được tự do hơn, người muốn bắt đầu sự nghiệp kinh doanh riêng, kiếm được nhiều hơn…nhưng câu trả lời chính xác nhất vẫn là TIỀN!

tai-sao-muon-giao-dich-thanh-cong-ban-phai-da-dang-hoa-nguon-thu-nhap-traderviet.png

Tất nhiên là như vậy, cho dù câu trả lời của bạn có là gì đi nữa thì vấn đề chính mà bạn chấp nhận dấn thân vào nghề này chính là tiền. Nhưng cái bạn đang cần cũng chính là thứ mà thị trường thèm muốn nhất ở bạn.

Vậy nếu bạn chọn cách vứt bỏ hết tất cả để chiến đấu với một con quái vật khổng lồ đang thèm khát hầu bao của bạn thì đó có phải là điều sáng suốt?

Tâm lý bị mắc kẹt…

Hãy thử tưởng tượng bạn start-up một doanh nghiệp cho riêng mình, bạn đã bỏ hàng ngàn giờ sức lao động vào nó, tiêu tốn của bạn hàng ngàn, thậm chí hàng chục ngàn đô nhưng đến hiện tại lợi nhuận vẫn rất chi là thiếu ổn định, tháng được, tháng mất. Vậy hãy đặt mình vào vị trí đó và trả lời câu hỏi: “Liệu bạn sẽ tiếp tục đầu tư cho cái start-up “mãi không chịu lớn này” hay sẽ từ bỏ nó và quay lại con đường cũ làm công ăn lương?"

Nếu bạn chưa thực sự trải nghiệm cảm giác bỏ công sức thật nhiều cho một cái gì đó nhưng phải đối mặt với chọn lựa từ bỏ hoặc tiếp tục thì câu trả lời khá đơn giản, nhưng những người đã dành hàng năm trời cho trading nhưng vẫn không đi đến đâu thì sẽ bị mắc kẹt.

tai-sao-muon-giao-dich-thanh-cong-ban-phai-da-dang-hoa-nguon-thu-nhap-traderviet2.png

Lúc này chúng ta thường nhìn xung quanh và tự hỏi xem mình đã làm gì và hối tiếc cho những gì đã mất. Nhưng trong một bài viết như thế này, tất nhiên là bạn sẽ tìm được một giải pháp.

Đa dạng hóa nguồn thu nhập

Nếu sau quá trình đầu tư lâu dài và “doanh nghiệp trading” của bạn vẫn chưa thu được lợi nhuận ổn định, đồng thời bạn càng không muốn từ bỏ thứ mà mình đã dành quá nhiều tâm sức thì đa dạng hóa nguồn thu chính là câu trả lời cho bạn.

tai-sao-muon-giao-dich-thanh-cong-ban-phai-da-dang-hoa-nguon-thu-nhap-traderviet3.png

Đa dạng hóa nguồn thu giúp trader rũ bỏ được áp lực tài chính, thứ áp lực dẫn dắt trader đến tâm lý phải thắng bằng được. Khi bạn không còn “bắt buộc phải thắng” để chi trả cho những hóa đơn hàng tháng thì tâm lý sẽ được thoải mái và và các quyết định sẽ trở nên khách quan hơn, tức là hiệu quả sẽ cao hơn.

Câu hỏi tiếp theo có lẽ sẽ là đa dạng hóa bằng cách nào đây? Mình xin phép được trả lời trong phần sau, đồng thời để cập thêm một số điểm khác về trading toàn thời gian. Anh em đón xem nhé!

Happy trading,

>> Tại sao chúng ta thường xuyên thất bại với doji và pinbar?

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Chỉnh sửa lần cuối:
e rất trông chờ phần tiếp theo, do e đang có hướng trading toàn thời gian, t uy nhiên nhiều khi cả ngày, vài ngày ko thể vào lệnh dc, cũng có những băn khoăn như bài viết >:<

kết hợp trade + làm IB chứ còn gì =)), mình vừa trade vừa làm IB của Exness nè, hay chạy thêm Grap như bác Huy, hê hê. Chứ còn cách nào khác nữa để đa dạng hóa thì tui chịu, Cái khó là vừa tạo ra thu nhập vừa có thời gian dành cho thị trường chứ không thì phải nghỉ công việc full time làm chi. :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 48 Xem / 17 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 17 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 956 Xem / 47 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,900 Xem / 80 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,688 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 352 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên