Tại sao muốn giao dịch THÀNH CÔNG, trước hết trader cần có NHIỀU nguồn thu nhập khác nhau?!

Tại sao muốn giao dịch THÀNH CÔNG, trước hết trader cần có NHIỀU nguồn thu nhập khác nhau?!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Xin chào cả nhà!

Nếu bạn tự gọi mình là một trader, thì liệu việc theo đuổi những công việc khác ngoài trading có được xem là một sự phản bội hay không? Theo mình, quan niệm sai lầm đó sẽ khiến hầu hết các trader phải vật lộn với trading và cả hoàn cảnh hiện tại của họ trong cuộc sống. Hãy thay đổi cách tiếp cận của bạn với trading cũng như cách cải thiện triển vọng về việc kiếm tiền từ nó nhé!

Tại sao bạn lại muốn giao dịch?

Hãy cùng bắt đầu với một câu hỏi vô cùng hiển nhiên này... Tất nhiên, ai cũng muốn kiếm tiền cả - đó là lý do tại sao chúng ta lại mạo hiểm bước vào thế giới trading, phải không?! Nhưng chúng ta không muốn có tiền vì muốn cầm tiền trong tay, mà là vì những thứ nó cho phép chúng ta làm được!

Vậy, đâu mới là những thứ bạn thực sự muốn? Nếu mình đoán không lầm thì đó có phải là mong muốn từ bỏ công việc văn phòng, hành chính và làm việc tại nhà, tự làm ông chủ của chính mình, có thể đi du lịch đây đó hay tận hưởng sự tự do, độc lập?

Đối với hầu hết mọi người, trading không cần phải là thứ gì đó xa hoa, mà đó là cơ hội để thay đổi mọi thứ trong cuộc sống của họ. Điều chúng ta mong muốn đơn giản chỉ là một cách kiếm tiền thay thế mà thôi, hãy thành thực đi nào!

Vậy tại sao bạn lại giới hạn bản thân chỉ trong một nguồn thu nhập duy nhất?

Có rất nhiều người, thậm chí sau nhiều năm giao dịch ròng rã, vẫn không thể kiếm được nhiều tiền trên thị trường. Họ đã đầu tư hàng ngàn giờ đồng hồ, thường là hàng chục ngàn đô la, nhưng mức độ tuyệt vọng của họ cũng ở mức tối đa. Tuy nhiên, họ không thể từ bỏ, vì đã trót phóng lao nên đành phải theo lao. Loại áp lực này sẽ không giúp ích được gì cho bạn trên hành trình giao dịch và bạn sẽ giao dịch từ một trạng thái tâm lý cực kỳ bí bách!

Việc tin rằng trading là lối thoát duy nhất của bạn sẽ tạo ra sự lo lắng và tắc nghẽn về tinh thần! Thay vào đó, điều gì sẽ xảy ra nếu bạn vận hành một doanh nghiệp nhỏ hoặc theo đuổi bất kỳ hoạt động tạo ra thu nhập nào khác (như freelancer, affiliate marketing, hay đầu tư bất động sản...) đủ để trang trải một số hoặc toàn bộ chi phí của bạn, trong khi vẫn cho phép bạn sống một lối sống độc lập? Sẽ tự do đến mức nào nếu như bạn biết rằng bạn có thể thu về các nguồn thu nhập khác của mình giả như việc trading không được thuận lợi cho lắm?

Không có một tập đoàn lớn hay các thương hiệu thành công nào là chỉ có một sản phẩm duy nhất! Tất cả các doanh nghiệp thành công đều có rất nhiều nguồn thu nhập từ các bộ phận hoặc các cách tạo doanh thu khác nhau.

Trading thực chất cũng là một công việc kinh doanh và bạn phải tập lối suy nghĩ như một doanh nhân! Hãy cởi mở tư duy để khám phá những cơ hội khác. Đừng giới hạn bản thân ngay từ đầu và cũng đừng nghe lời khuyên của bất kỳ ai ngoài kia cố gắng ngăn bạn tìm cách đa dạng hoá nguồn thu nhập của mình nhé!

Trading và phương sai

Phương sai là một thành phần rất quan trọng trong cuộc sống của các trader - và thậm chí nó còn chiếm sóng nhiều hơn đối với những ai theo đuổi sự nghiệp giao dịch toàn thời gian. Với tư cách là một trader, bạn sẽ không bao giờ có thể dự báo được lợi nhuận của mình cả; bạn không bao giờ biết được khi nào thì điều kiện thị trường sẽ thay đổi và tác động tiêu cực đến phương pháp giao dịch của mình!

Kể cả những trader đỉnh nhất cũng sẽ có những khoảng thời gian dài mà họ chẳng thể kiếm được một đồng lợi nhuận nào - không phải vì họ giao dịch tệ, mà là sự tồn tại của phương sai giữa các giai đoạn thị trường xen kẽ.

Nếu bạn chỉ phụ thuộc vào thu nhập từ mỗi trading thì bạn sẽ bị ảnh hưởng nặng nề mỗi khi phương sai xuất hiện - không chỉ từ góc độ tiền tệ, mà còn về mặt cảm xúc. Khi bạn phụ thuộc vào kết quả giao dịch của mình và đột nhiên thị trường đảo chiều, lúc ấy mình cá rằng, bạn sẽ rất vui khi có các dòng thu nhập khác bù đắp cho giao dịch của bạn đó!

Trở thành một trader giỏi hơn nhờ sự bận rộn

Nếu bạn là một Swing trader, một khi bạn đã phân tích thị trường kỹ lưỡng, thì sẽ có rất ít việc phải làm trong suốt ngày giao dịch thực tế. Thực ra, nếu bạn là một Swing trader thì ngày quan trọng nhất trong tuần sẽ ngày Chủ nhật, khi bạn phải xem xét kỹ tất cả các thị trường bạn giao dịch, cập nhật biểu đồ của bạn, vạch ra các kịch bản giao dịch tiềm năng và cài đặt các cảnh báo giá (price alert). Sau đó, trading chỉ là một trò chơi chờ đợi. Bạn chỉ cần đợi giá đến gõ cửa mà thôi...

Những Swing trader nào suốt ngày chỉ dán mắt vào biểu đồ của họ thì rốt cuôc sẽ dẫn đến tình trạng quản lý giao dịch một cách tiểu tiết, không cần thiết. Họ cứ ngẫu nhiên lướt qua các khung thời gian khác nhau và tìm kiếm thứ gì đó thú vị để giao dịch chỉ vì... chán! Thay vì thế, hãy làm một công việc gì đó khác đi để khiến bạn cảm thấy bận rộn và tránh xa các biểu đồ ra! Các cảnh báo giá sẽ đảm bảo rằng bạn không hề bỏ lỡ bất kỳ hành động nào trong khi có thể tạo thêm thu nhập song song đấy!

Xây dựng cho tài khoản của bạn

Lợi ích của việc có nhiều nguồn thu nhập đó là nó sẽ cho phép bạn phát triển tài khoản giao dịch của mình đều đặn mà không chịu nhiều áp lực từ việc mất tiền. Điều này đặc biệt đúng khi bạn mới bắt đầu hành trình giao dịch hoặc nếu bạn muốn tiếp tục xây dựng một tài khoản lớn mà không chịu nhiều ảnh hưởng từ việc thua lỗ!

Hãy khiến cho trading trở nên thoải mái và vui vẻ chứ đừng tạo thêm áp lực cho nó! Muốn như thế, chúng ta không còn cách nào khác là phải đảm bảo được các nguồn thu nhập khác chống lưng cho công việc trading. Chỉ cần cởi mở tư duy như thế, đồng thời phát triển các kỹ năng và tài năng khác của bạn, mình tin là cuộc sống của anh em trader chúng ta sẽ bước sang một trang mới đó!

Alo alo, nhân tiện có anh em nào đang chạy Grab hông, cho mình xin mã giảm giá với :p

Nguồn: tradeciety
Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

:):) Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,260 Xem / 75 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 305 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,993 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 205 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên