Tại sao những chiến lược đầu tiên của chúng ta luôn luôn thất bại?

Pan

Active Member
1,613
5,723
Mọi người đều biết là đến 95% các trader đều thua lỗ vì vậy khi bước vào thị trường thì hãy trở nên thực tế, đừng quá mơ tưởng vào những điều viễn vông như Forex là một cái mỏ vàng và ai muốn lấy bao nhiêu thì lấy.

Vì lý do này, bạn cần phải thực tế khi bạn bắt đầu trading bởi vì bất kể bạn nghĩ chiến lược giao dịch của bạn tốt đến đâu, thì nó chắc chắn cũng thất bại ở một vài điểm, và cuối cùng là bạn thua lỗ.

Điều quan trọng chính là chiến lược của bạn, không cần biết chiến lược đó có tốt đến cỡ nào thì bạn vẫn sẽ thất bại ở những lần đầu và tất nhiên cái giá phải trả chính là tiền của bạn. Bởi vì đó là tiền của chính bạn mà không phải của ai khác nên chắc chắn rằng khi mất tiền bạn sẽ rất cay đúng không. Nhưng cũng đừng vì cay cú mà để thị trường xỏ mũi bạn, những lần thất bại đó chính là bài học xương máu cho bạn để rút kinh nghiệm, để có kỉ luật hơn trong giao dịch của mình.

Tất nhiên, khi bạn có kinh nghiệm, có kỉ luật thì bạn sẽ thích nghi được với sự biến động của thị trường và đó là lúc bạn kiếm tiền từ các giao dịch của mình.

Chiến lược giao dịch chính là điểm khởi đầu của bạn trong thị trường Forex và nó cần thời gian để trở nên hoàn thiện.

Nếu bạn dùng chiến lược của mình vài nó thất bại hoàn toàn, chỉ thấy lỗ mà không thấy lời thì chiến lược của bạn chính xác là một chiến lược "cùi bắp". Mình không có ý nói những chiến lược không đem lại nhiều lợi nhuận là dỏm bởi vì như đã nói thì nó cần thời gian để “tiến hóa” từ "cùi bắp" trở thành hàng chất lượng cao, nhưng sẽ có những chiến lược mà bạn cần phải bỏ đi và thay đổi hoàn toàn thành một chiến lược khác. Đó chính xác là những chiến lược "cùi bắp" mà mình nói tới.

Nếu như chiến lược của bạn có vài điểm nhấn và hứa hẹn sẽ là một chiến lược tuyệt vời thì hãy thử thêm vào một vài cái indicator hay chỉnh sửa SL và TP một chút hoặc có thể giao dịch ở các điểm pivot hoặc các mức fibonnaci. Nói chung là hãy thêm một vài thay đổi để chiến lược của bạn trở nên tốt hơn.

Chìa khóa dẫn đến thành công là cứ thêm và bớt cho đến khi bạn tìm được một chiến lược bản thân bạn cảm thấy là tốt. Khi chiến lược đã tốt rồi thì cũng đừng vội đắc ý mà hãy chuẩn bị tinh thần để chỉnh sửa chiến lược của mình đi bởi vì thị trường Forex luôn biến động và bạn sẽ không biết được rằng khi nào thì chiến lược của mình “hết hạn sử dụng” đâu.

Nếu như trong vòng 3-6 tháng giao dịch mà số tiền thua lỗ của bạn ở mức chấp nhận được hay thậm chí là lời dù chỉ một ít thì bạn đã sẵn sàng rồi đấy. Bởi vì đối với ai cũng vậy, khi bước đầu đến với phân tích kĩ thuật thì sẽ tốn thời gian để tìm được con đường cho mình và khi bạn đã có kinh nghiệm và có đường đi rồi thì bạn sẽ quen với cách mà thị trường biến động thôi.

Happy trading!

Nguồn: TheForexArticles
Xem thêm:

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 27 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 84 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên