Tại sao thị trường luôn chống lại Trader?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,220
32,345
Xin chào cả nhà!

Một trong những bí ẩn lớn nhất đối với một Trader đó là: Thị trường luôn chống lại Trader.

Dù cho bạn buy hay sell, thị trường vẫn có cách để hóa phép để nến đi ngược lại kỳ vọng của bạn. Nếu bạn sắp chốt lời, market sẽ đẩy giá của bạn đến gần mức TP rồi đột ngột quay đầu để chọc tức bạn. Hoặc sau khi lệnh dừng lỗ khớp, giá lại bắt đầu đi đúng với hướng kỳ vọng ban đầu của bạn. Những lần tiếp theo, bạn quyết định không đặt SL để khỏi gặp tình huống đó nữa, thì hóa ra đó lại là cơn ác mộng vì bạn tài khoản tiếp tục thua lỗ kéo dài.

Tại sao thị trường ghét Trader đến thế? Sao market cứ chống lại Trader? Bài viết này sẽ bật mí bí mật đó.

Bạn đã kỳ vọng quá nhiều

Cuộc chơi trading đơn giản là cuộc chơi của tiền bạc, được và mất. Vì lẽ đó, chả có ai lại muốn mình mất tiền cả, và cũng không một ai không muốn mình giàu lên. Tâm lý này thúc đẩy Trader liên tiếp đặt ra những kỳ vọng và cả hy vọng vào từng cú trade của mình.

acorp.purchasingpower.com_sites_default_files_styles_pp_corp_f5b48d28c358361807de64d803be1d8af.jpg

Kỳ vọng là tốt hay xấu? Đương nhiên là tốt, nói đúng hơn là cần thiết. Kỳ vọng là thức đo để trader đặt ra mục tiêu, từ mục tiêu đó mới có thể tạo nên một kế hoạch giao dịch để đạt được mục tiêu. Có thể thấy, kỳ vọng trong trading thực sự quan trọng. Nhưng nếu kỳ vọng này quá lớn, lớn đến mức phi lý thì đó chính là thảm họa. Kỳ vọng nhiều sẽ gây ra thất vọng lớn.

Thị trường thường không di chuyển theo chính xác một hướng, nó sẽ lên xuống như những cơn sóng, và không ai có thể biết trước giá sẽ đi đâu. Càng đặt nhiều kỳ vọng, bạn càng mong muốn thị trường giúp bạn có được nhiều lợi nhuận trong một cú trade, như vậy khả năng thị trường "chống" lại bạn càng cao.

Quản lý rủi ro chưa ổn

Trader cần quản lý rủi ro là bởi vì không ai biết được kết quả giao dịch sẽ ra sao, nếu phải thua lỗ, thì thua nhỏ sẽ tốt hơn nhiều. Nhưng không phải trader nào cũng đủ "dũng cảm" để giữ thua lỗ nhỏ, vì thua nhỏ cũng đồng nghĩa với lợi nhuận không lớn.

awww.eqs.com_app_uploads_2020_03_EQS_Blog_Compliance_Risk_Assessment_1.jpg

Chắc chắn trader nào cũng đã từng risk thật lớn để trải nghiệm cảm giác có thật nhiều tiền sau một cú trade thắng, nhưng nếu những cú trade risk lớn của bạn liên tục thất bại thì sao? Lúc này, bạn sẽ mất một khoản lớn chỉ trong chớp mắt, và rồi thị trường sẽ đối tượng để đổ lỗi: "Thị trường móc túi của tôi rồi", "Tôi cứ vào lệnh là chắc chắn mất tiền".

Trước khi nghĩ đến việc thị trường chống lại bạn, hãy ngẫm lại xem liệu khâu quản lý rủi ro của bạn đã ổn chưa.

Thiếu một chiến lược giao dịch hiệu quả

Bí mật thứ ba của việc thị trường luôn chống lại Trader đó là Trader thiếu một kế hoạch giao dịch phù hợp và hiệu quả với bản thân. Chiến lược giao dịch thì có rất nhiều, nhưng để tìm được chiến lược phù hợp thì không hề dễ dàng.

Nếu bạn giao dịch với một chiến lược mà bạn không hiểu, hoặc bạn không biết cách sử dụng nó bạn sẽ rất khó để tìm kiếm được những cơ hội giao dịch có xác suất chiến thắng cao. Thậm chí, với một chiến lược kém hiệu quả, bạn có thể phải đối diện với xác suất thua cao hơn thắng.

Lời Kết

Như vậy có thể thấy rằng, thị trường không hề chống lại bạn, nguyên nhân là chủ yếu là do bạn đã đặt kỳ vọng quá xa so với thực tế, bạn quản lý rủi ro chưa tốt hoặc chiến lược của bạn kém hiệu quả.

Thực tế, thị trường rất công bằng. Nếu bạn thua lỗ thì những trader giao dịch tương tự như bạn cũng sẽ sẽ chịu mất tiền và ngược lại. Vậy nên, thay vì cho rằng thị trường luôn chống lại Trader, bạn nên tìm cách cải thiện kỹ năng giao dịch của bản thân, đồng thời học cách chấp nhận thua lỗ bởi vì thua lỗ là một phần của cuộc chơi trading.

Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Hay lắm vì vậy không nên kỳ vọng vào một lệnh giao dịch duy nhất phải biết chấp nhận rủi ro và thua lỗ ban đầu ok?

Vì cái ảnh trong bài nên có câu thế này.
“ trong trận đấu karate hay boxing, nếu bạn để cho đối thủ ngửi thấy mùi máu thì kiểu gì bạn cũng bị đánh cho phù mỏ”

là trader chống lại thị trường chứ làm gì có thị trường chống lại trader. Các bác nến hiểu mình ở vị thế như thế nào để mà trade, tôn trọng đường giá.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 180 Xem / 11 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 467 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 53 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,553 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 446 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên