Tại sao trader đi tìm chén thánh?

Thống

Active Member
1,920
8,374
Sẽ thật nực cười nếu tin vào sự tồn tại của chén thánh. Đặc biệt là với những trader đã có nhiều kinh nghiệm với thị trường. Thế nhưng, dù biết chén thánh chỉ là một câu chuyện hư cấu, nhưng rất nhiều trader lại cố gắng tìm cho bằng được cái chén này, dẫu chính họ cũng biết hi vọng này rất mong manh. Vì sao họ lại làm vậy?

Câu chuyện đi tìm chén thánh của mình

Mình tìm đến trading bởi 1 giấc mơ "tự do tài chính". Mình mong muốn có được một cỗ máy in tiền kì diệu để thực hiện giấc mơ đó. Và rồi định mệnh đã se duyên mình với thị trường. Một cuộc tình đầy sóng gió thăng trầm. Nhưng trầm nhiều hơn.

Thời gian đầu biết đến chart nến ấy, mình nghĩ mình may mắn hơn các newbie khác. Vì mình đã bỏ rất nhiều thời gian, công sức, và tài chính để trau dồi kiến thức trước khi thực chiến. Mình demo rất lâu để hiểu được những khó khăn trên thị trường này. Mình không chỉ tập trung vào chiến lược giao dịch, mà còn nâng cao kỹ năng quản lý vốn cũng như tâm lý.

Những kinh nghiệm từ những trader thành công đi trước mình đều cố gắng tìm tòi. Và mình cũng biết được rằng trong thị trường này trader rất dễ biến mình thành con bạc.

Tuy đã sẵn sàng hết mọi thứ nhưng thật không ngờ sức quyến rũ của trading mạnh hơn mình nghĩ. Chỉ sau 1 chuỗi trade thắng liên tiếp, mình đã mơ về chiếc lambo đậu trước căn biệt thự. Sâu trong lý trí, mình biết rõ mình đang trở nên tham lam, nhưng mình không thể làm chủ được những cảm xúc đó. Nó như một thứ thuốc phiện.

Và mình bắt đầu đi tìm cái thứ gọi là chén thánh. Cũng đôi lần nghĩ rằng đã tìm được, nhưng thực tế phũ phàng nhanh chóng đập bỏ tất cả những hi vọng ấy.

Mình nướng tiền cho cái giấc mơ hão huyền ấy. Chỉ đến khi nhẵn túi, nhìn lại, mình mới nhận ra, mình đã phạm vào chính cái sai lầm mà khi trước mình đã cảnh giác...

Lý trí không phải là đối thủ của cảm xúc

Từ những trải nghiệm trên, mình rút ra được rất nhiều bài học. Trong đó có bài học về cảm xúc và lý trí của bản thân.

Đôi khi chúng ta thừa biết những hành động sai lầm như cố gắng take risk cao, bỏ tiền để mua 1 con robot thần thánh nào đó, phá bỏ quy tắc trading,... nhưng chúng ta vẫn làm. Không phải bởi vì chúng ta không ý thức được sự nguy hiểm, mà là cảm xúc đã quá mạnh, lý trí không chiến thắng được.

Những trader đi tìm chén thánh, thực ra họ thừa biết họ đang tìm một thứ không có thật. Nhưng lòng tham đã thay đổi tất cả. Nó vẽ ra một hình ảnh ngập tràn đô la. Nó buộc họ phải tin vào những giấc mơ phi lý đó. Và kết quả là họ đầu hàng cảm xúc.

Tại sao trader đi tìm chén thánh.jpg

Sử dụng cảm xúc để chống lại cảm xúc

Lý trí không bao giờ thắng được cảm xúc. Quan điểm này của mình có vẻ hơi phiến diện 1 chiều. Nhưng nếu bạn ngẫm lại các trải nghiệm trong quá khứ và có một chút tìm hiểu về lĩnh vực tâm lý học. Bạn sẽ thấy rằng, trong các tình huống đấu tranh tư tưởng, phần thắng thường nghiên về cảm xúc. Lý trí chỉ chiếm 10% sự ảnh hưởng đến các quyết định và hành động của bạn.

Nói như thế không có nghĩa là chấm hết. Vẫn còn cách. Đó là dùng cảm xúc để chống lại cảm xúc. Mình cũng đã có 1 bài viết nói về điều này, bạn có thể đọc tại đây. Nói đơn giản thì khi chúng ta rơi vào một tình huống khiến bản thân bị cuốn theo lòng tham, nỗi sợ, hoặc bất cứ điều gì tiêu cực khác. Chúng ta hãy hướng cảm xúc ấy vào một mục đích khác.

Cụ thể trong ví dụ chén thánh, bất kì khi nào bạn cảm thấy "thèm khát chén thánh". Bạn có thể sử dụng cảm xúc này để hướng vào những thứ tích cực khác. Như kỷ luật trading, các phương pháp quản lý vốn,... hãy tự đánh lừa tâm lý bản thân bằng các cho rằng, những điều ấy mới chính là chén thánh. Đồng thời hãy nghĩ về cái chén thánh 100% winrate kia là 1 hình thức lừa đảo, nếu bạn sử dụng nó nghĩa là bạn sẽ mất sạch tiền hoặc cháy tài khoản. Phương pháp này còn được gọi với cái tên: Thay đổi góc nhìn về 1 sự việc.

Chúng ta không dùng lý trí, chúng ta dùng chính cảm xúc để đánh bại cảm xúc.

Quan điểm của bạn về bài viết này?

Happy Trading

Xem thêm:

>> Một số thử thách mà các Trader Part-time phải vượt qua

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 529 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên