Tại sao trader không nên chung thủy?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,291
32,443
Xin chào cả nhà!

Là trader, bạn chắc cũng biết rằng để có lợi nhuận thì không thể giao dịch một cách bừa bãi được. Ngày từ những ngày đầu biết đến lĩnh vực này, bạn đã phải học từng mô hình nến, từng khái niệm về các chỉ báo, nâng cao hơn là lập nên kế hoạch giao dịch. Những chiến lược hay phương pháp giao dịch mà bạn có được liệu có bắt buộc phải đồng hành cùng bạn mãi không? Có thể không, bạn không nhất thiết phải chung thủy với chúng. Bởi vì...

[COLOR=#0000b3]Thị trường thật ngẫu nhiên[/COLOR]

Thật khó để có thể hiểu rõ thị trường, hôm nay bạn có lợi nhuận, ngày mai bạn mất tiền là điều bình thường. Giao dịch có thể được xem là trò chơi của xác suất, của sự ngẫu nhiên. Mấu chốt để thành công trong trò chơi này đó là luôn giữ xác suất thắng có lợi nhất về bản thân.

Nếu bạn cứ giữ trong tay 1 phương pháp nào đó mãi, thật khó để nó tỏ ra hiệu quả lâu dài. Bạn cần phải linh hoạt, thay đổi để "hợp thời" với thị trường. Một số yếu tố quan trọng bạn cần chú ý để thay đổi đó là...

[COLOR=#0000b3]Chiến lược giao dịch[/COLOR]

Chiến lược giao dịch chỉ tỏ ra hiệu quả trong một số trường hợp nhất định. Không có một chiến lược nào đủ khả năng chinh chiến mọi điều kiện thị trường, mọi thời điểm giao dịch cả. Nếu bạn muốn có thật nhiều cơ hội giao dịch, chắc hẳn rằng bạn không thể chung thủy với duy nhất 1 chiến lược được. Bạn buộc phải "bắt cá nhiều tay" với nhiều chiến lược khác nhau.

Hãy thử tìm ra ba chiến lược mà bạn cảm thấy thú vị nhất. Hãy học cách "yêu" cả ba phương pháp này. Đương nhiên là hiểu và ứng dụng thành công cả ba chiến lược thật sự không dễ dàng và nhanh chóng chút nào, yêu nhiều thì phải hy sinh nhiều hơn, phải không nào?!

awww.tradingwithrayner.com_wp_content_uploads_2016_10_2._Risk_to_reward.png

[COLOR=#0000b3]Kế hoạch giao dịch[/COLOR]

Làm sao để có thể đạt được mục tiêu giao dịch mà bạn đã đề ra? Bước đầu tiên phải có đó là lập nên một kế hoạch giao dịch hướng đến mục tiêu đó.

Nhưng có nhất thiết bạn phải sử dụng chỉ mỗi một kế hoạch mà bạn đầu đã lập ra? Không nhất thiết. Bạn nên tinh chỉnh kế hoạch này phù hợp với từn giai đoạn giao dịch. Sẽ có những lúc bạn đang bị kẹt trong thua lỗ, thì những giải pháp đẩy mạnh lợi nhuận trong kế hoạch có thể chưa phát huy hiệu quả, bạn cần thay đổi một chút. Có thể bạn sẽ đưa vào kế hoạch một số phương pháp nhằm giữ cho tài khoản an toàn hơn, quản lý rủi ro chắc hơn. Giải pháp này rõ ràng cần được ưu tiên khi bạn chưa hòa vốn được.

asecure.investni.com_static_library_invest_ni_images_feautres_business_strategy_835x410.png

[COLOR=#0000b3]Phong cách giao dịch[/COLOR]

Ngoài hai yếu tố mà bạn có thể sẽ không chung thủy ở trên, vẫn còn một yếu tố thứ ba nữa đó là phong cách giao dịch.

Nếu bạn đang là 1 swing trader, giữ lệnh vài tuần và bạn cảm thấy phong cách này chưa hợp lắm với tính cách của bạn thì đừng ngại thử thêm những kiểu giao dịch khác, có thể là day trading hoặc scalping. Thật thú vị khi bạn giữ nhiều lệnh với nhiều phong cách khác nhau.

bat-dau-trading-the-nao-cac-kieu-trading-TraderViet-2-jpg.39721

[COLOR=#0000b3]Khi nào thì không nên chung thủy?[/COLOR]

Một điều vô cùng quan trọng cần lưu ý đó là không phải lúc nào bạn cũng phải thay đổi chiến lược, phương pháp, kế hoạch. Bạn chỉ nên thay đổi khi bạn có đủ nguồn lực nhưng thời gian, kiến thức,... và những phương pháp cũ nếu chúng vẫn tỏ ra hiệu quả thì đừng vội bỏ đi. Hãy sử dụng nhiều nhưng đừng quá nhiều, sẽ quá tải đấy!

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
theo mình thì cứ chung thủy thôi, chỉ cần luôn nhận biết đúng sai là được, không chung thủy cuộc đời về sau dễ gặp bất hạnh lém :oops:

bà này cực giỏi của TraderViet đây .. phiền bà đưa @DuongHuy hay @Blade ...ai đó viết bài mà 5 cây nến ngày kiếm đủ 230 pip .. chơi chiều ngược ....

theo mình thì cứ chung thủy thôi, chỉ cần luôn nhận biết đúng sai là được, không chung thủy cuộc đời về sau dễ gặp bất hạnh lém :oops:
"Không chung thủy" khác với "lăng nhăng"... Ý của mình là bạn vẫn cứ chung thủy với chiến lược giao dịch của mình, nhưng đừng cố chấp lúc nào cũng cho rằng nó đúng mà hãy linh hoạt điều chỉnh nó cho phù hợp với điều kiện thị trường, tùy lúc bạn nhé!! Cảm ơn chia sẻ của bạn :D

"Không chung thủy" khác với "lăng nhăng"... Ý của mình là bạn vẫn cứ chung thủy với chiến lược giao dịch của mình, nhưng đừng cố chấp lúc nào cũng cho rằng nó đúng mà hãy linh hoạt điều chỉnh nó cho phù hợp với điều kiện thị trường, tùy lúc bạn nhé!! Cảm ơn chia sẻ của bạn :D

Phải có lúc chấp nhận mình sai và cắt lỗ :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 329 Xem / 21 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 863 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,209 Xem / 57 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 355 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,920 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,467 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên